ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By PAN FM 93.5 ประจำวันที่ 23 กรกฎาคม 2016 //  (อ่าน 4029 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
อัพเดตข่าวสารวงการรถยนต์ทั้งในประเทศ และต่างประเทศกันเช่นเคย
ประเด็นในสัปดาห์นี้พึ่งประกาศสดๆร้อนๆเมื่อวานนี้ กับ การยุติความร่วมมือ
ในการพัฒนารถกระบะร่วมกันในตลาดเอเชีย ของ GM - Isuzu ทิศทาง
จะเป็นอย่างไร เราจะมาสรุป และ เล่าให้ฟังกันครับ พร้อมข่าว/ประเด็นอื่นๆ
ที่น่าสนใจ

วันนี้ ใครมีคำถามเกี่ยวกับทางด้านการแต่งรถ หรือ อัพเกรด ช่วงล่าง เบรก
เครื่องยนต์ ส่งคำถามเข้ามากันได้ครับ รวมถึง คำถามทั่วไปเกี่ยวกับรถ
ช่วยเปรียบเทียบให้หน่อย ระหว่างคันนี้กับ คันนั้น ก็ส่งมาได้ครับ

DR!VE and Talk : Porsche 911 / MG GS หากมีเวลาก็จะ
ตบท้ายต่อเนื่องด้วย Lamborghini Huracan

พร้อมเพิ่มช่องทางใหม่ในการรับชม บน Fanpage Facebook L!VE
https://www.facebook.com/headlightmag/

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้
(ไม่รับคำถามทาง comment L!VE นะครับ)

1. SMS 4689935
2. Webboard http://community.headlightmag.com/
3. Facebook Fanpage : Headlightmag.com

FM 93.5 MHz.
www.935HD1.com / Application : Happy Time
บ่าย 4 โมงเย็น - 6โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
"รับคำถาม ถึง 17.00 น. เท่านั้น"

"คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ"

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

แบตเตอรี่ MG GS แพงมาก ราคา 13,500 บาท ทำไมถึงต้องใช้ของแพงขนาดนี้ครับ มันมีข้อดีอย่างไรเห็นบอกว่าเป็นแบบเจลแห้ง

ออฟไลน์ pond 1991

• Full Member
bmw 7 series g12 benz e class w213 bmw 3 series f30 ตอนนี้ยังน่าเล่นอยู่ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2016, 16:34:15 โดย pond 1991 »

nas1880

• บุคคลทั่วไป
น้องนัสครับ อยากให้มี review โบรชัวร์รถเก่าครับพี่จิมมี่

ออฟไลน์ deathsheep

ถ้ามีงบ 8แสนให้เลือกรถเกียร์ธรรมดามาแต่งต่อ  พี่แพนจะเลือกคันไหนครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) :) อยากมีโอกาสใช้รถ MB หรือ BMW มือสองนะครับ เพราะกำลังซื้อมือหนึ่งไม่พอครับ อยากขอคำแนะนำครับ. อยู่ต่างจังหวัด และะไม่มีคนที่รู้จักใช้รถกลุ่มนี้ให้สอบถามเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2016, 16:21:40 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ GOBBS

อยากได้รถสปอร์ตมือสองไว้เป็นรถคันที่สองสักคันครับ
มอง mx5 NC กับ BRZ / 86
กะใช้ยาวๆ น่าจะเกือบ 10ปี ใช้น้อย ไม่ขับเร็ว ปกติตามกฎหมาย ไม่แต่งเพิ่ม ชอบเดิมๆ
เน้นดูแลง่าย ช่วงล่างดี อะไหล่ในอนาคตพอหาได้แบบไม่ยาก ใช้งานประจำวัน กทม.หรือ ไปตจวแบบไม่ไกลมาก
ขอเกียร์ auto เผื่อให้คนอื่นขับได้ด้วยครับ
เป็นคนตัวไม่ใหญ่ ปกติขับ mazda2 d ก็นั่งสบายๆ
หรือมีตัวเลือกอื่นที่น่าสนใจกว่านี้อีกไหมครับ
ขอบคุณครับ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ Jaturong H.

• Newbie
  • *
Turbocharger กับ Supercharger ต่างกันอย่างไรครับ

ออฟไลน์ kompakorn

• Newbie
  • *
อยาก ทราบความเย็นของ แอร์ Mazda cx5mc ว่าเย็นเร็วทันใจไหม ถ้าเทียบกะรถ suv ด้วยกันเพราะ cx5. จะไม่มีแอร์ด้านหลังกลัวว่าแอร์จะเย็น ไม่เร็วทันใจ ในสภาพ อากาศเมืองไทย และขอทราบว่า ตัวแอร์ ของ mazda cx5mc ใช้ห้องแอร์ ยี่ห้ออะไรครับ

ออฟไลน์ ตะพาบไนตรัส

• Full Member
พี่จิมมี่พอจะบอกคร่าวๆได้มั้ยครับว่า glc coupe จะเริ่มขายในต่างประเทศเมื่อไหร่ครับ แล้วเมื่อไหร่ถึงจะเข้าไทยดูในภาพแล้วสวยมากแต่คงไม่ได้ซื้อครับเพราะใช้ NX อยู่อีกหลายปีกว่าจะได้เปลี่ยน แล้ว BMW 3gt ตัว mc จะเข้าไทยมั้ยครับแล้วคราวนี้จะมีตัว m sport มั้ยครับ

ออฟไลน์ PAN

ถ้าพี่แพนจำได้ที่ผมถามไปเรื่องremap volvo v40 ตอนนี้รถผมไปremapมาแล้วครับ พอเทสไดโนและรันมาหลายรอบแล้ว ผลปรากฎว่าทอร์คเพิ่มขึ้นเยอะมาก ลงล้อประมาณเกือบ 350 Nm แรงม้าก็ขึ้นประมาณเกือบ20ตัวในรอบต้น แต่ว่า พอหลัง 4000 rpm แรงม้าตกครับ ทำให้แรงม้าสูงสุดมีค่าเกือบเท่าเดิมเลยครับ(แรงม้าลงล้อประมาณ 200ตัวนิดๆเหมือนเดิม) เลยอยากจะถามว่าทำไมกราฟแรงม้าหลัง 4000 rpm มันถึงไม่ยกตามรอบต้นครับ เกิดจากปัจจัยได้บ้างครับ

ป.ล. รถผมใส่ท่อแต่งตรงรุ่นของheico และทำdownpipe catless 2.5"  กรองเดิม อินเตอร์เดิม ครับ

ออฟไลน์ kenichi

• Jr. Member
  • **
ว่าด้วย MercedezBenZ E-Class W124

ณ ตอนนี้ Benz w124 ยังพอจะเล่นได้มั้ยคับ ในเรื่องของอะไหล่และการบำรุงรักษา เพราะอยากตามความฝันในวัยเด็ก มอง ๆ ไว้ E280 หรือ E220 ตัวสุดท้าย ใช้เป็นรถสำรอง ถ้าตั้งงบไม่เกิน 3 แสน (ทั้งตัวรถและค่าซ่อม) พอไหวมั้ยคับ ?

ออฟไลน์ Benzecar

• **
สวัสดีครับพี่แพน พี่เมที
ช่วยตัดสินใจทีครับ เลือกรถกระบะ4ประตูอยู่ ระหว่าง Isuzu d-max 1.9 at ตัว z ราคา 8.85แสน
กับ Nissan navara 2.5 el calibre at ราคา 8.71แสน (นาวาร่าได้ส่วนลดอีก6.5หมื่น) ใช้งานเน้นนั่งบางครั้ง และ บรรทุกปุ๋ยค่อนข้างเยอะบางครั้ง ขับรถไม่เร็ว ใช้ที่เชียงรายครับ รบกวนด้วยครับ
ปล.มี navara 4ประตู calibre ตัวเก่า
       navara cab ตัวเก่า
       frontier cab อยู่แล้วครับ ขอบคุณครับ
97” Mitsubishi Lancer Ecar 1.5 GLX (sold)
05” Toyota Fortuner 2.7 V 4x4 (sold)
08” Honda Accord 2.4 EL
10” Toyota Hilux Vigo 2.5 E VN turbo

ออฟไลน์ Pat76

• **
สวัสดีครับ

ตอนนี้ผมเข้าใจว่า เกียร์ 4H ใน Pajero Sport ตัวปัจจุบัน สามารถ วิ่งความเร็วสูงได้เหมือน 2H แต่ที่สงสัยคือ ในตัวเก่า ปี 2009 เกียร์ 4H สามารถใช้ความเร็วสูงสุดได้เท่าไรครับ ในคู่มือก็ไม่ได้บอกไว้ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ lorenzo

corss over ของมิตรซูที่จะเปิดตัวที่อินโด เครื่องยนต์บล็อคใหม่ใหญ่กว่า1.2 ของมิราจจะเป็นสัญญานการมาของB  หรือ Csecment ในอนาคตของค่ายทรีไดมอนหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ Inwsatan

• **
เครื่องของมาสด้า2ดีเซลถ้าไม่เซทเน้นประหยัดกับco2น่าจะออกมาแรงกว่ามาดนี้ไหมครับแล้วเอามาทำเองต้องทำเยอะไหมครับ

ออฟไลน์ SM.

ล้อแม็กที่ติดมากับรถ กลุ่ม c-d segment ญี่ปุ่น คุณภาพประมาณไหนครับ ประมาณวงละกี่พันครับ

ถ้ามีเวลา อยากให้ช่วยทำบทความเรื่องล้อแม็กให้ด้วยครับ ประมาณว่ามีกี่เกรด วัสดุที่ใช้ มีประมาณไหนบ้าง คุณภาพของไทย ของญี่ปุ่น หรือชาติอื่นๆ และโดยเฉพาะการดูล้อแม็ก เพราะทราบมาว่าปัจจุบันล้อแม็กย้อมแมวก็มีไม่น้อย แถมบางครั้งดูยากมากๆด้วย เพื่อสมาชิกในคลับจะได้ทราบกันด้วยครับ

ออฟไลน์ Newhang

revo ปรับอุปกรณ์จะมาช่วงไหนครับ ตอนนี้มีความชัดเจนรึยังครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

พี่ PAN ได้ทดสอบ New C-class ตัว plugin hybrid
 หรือยังครับ ฟิลลิ่ง เป็นยังไงบ้างครับ การขับขี่สู้ serie 3
ได้ไหมครับ แล้วจะมี Full review กับ คลิป ไหมครับ

ขอบคุณครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

คันเร่งแบบแขวนกับแบบ organ type แบบไหนที่พี่ J!MMY ชอบมากกว่ากันครับ แล้วเพราะอะไรถึงชอบครับ

ขอบคุณครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Alcatraz

จะมีคลิป civic rs ไหมครับ ถ้ามีมาเมื่อไหร่ 1.5 กม ได้ความเร็วเท่าไหร่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2016, 16:51:59 โดย Alcatraz »

ออฟไลน์ Kidd.ME

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ คุณแพนคุณเมธี พอดีไปอ่านเจอในpantip เกี่ยวกับผ้าคลุมรถ เจ้าของกระทู้ใช้แล้วเจอสีตกใส่ แล้วเจอcomment ต่างๆ ว่าเกี่ยวฝุ่นข้างในที่อยู่ผ้าคลุม ทำรอยกับสีรถมั้งละ ผมเลยอยากทราบ ข้อเสียจากผ้าคลุมรถครับ

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
สวัสดีครับพี่แพน คุณเมธี

สอบถามเรื่องรถ ระหว่าง Benz W211 CDI  ปี 2007 เทียบกับ BMW E90 320D ปี 2008  คันไหนน่าสนใจกว่ากันครับ

ในเรื่องของค่าใช้จ่ายในการดูแลรักษา และการใช้งานระยะยาว ใครจะจุกจิกกว่ากัน ถ้าซื้อมือ 2 มาใช้งานในชิวิตประจำวัน ซัก 7 ปี

อยากลอง เก๋งดีเซลขับหลัง

ออฟไลน์ Keep Calm And Carry On

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

Accord G8 เครื่อง 2.0 ตัวนี้มีข้อดี ข้อเสีย อย่างไรบ้างครับ

-สมรรถนะ?
-อัตราเร่ง?
-อัตราสิ้นเปลือง?
-ถ้าไปติดแก๊ส LPG ต้องระวังเรื่องอะไรบ้าง?

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kridsada

• Newbie
  • *
Audi TT 2000 to 2012 ราคา 6xx,xxx ข้อดี ข้อเสียอย่างไรบ้างครับ บำรุงรักษยากมั้ย เอาไว้ขับวันหยุด

ออฟไลน์ Paranoiz

• Newbie
  • *
Alphard 2.4 hybrid ปี2012 ไมเนอร์เชนจ์ กับ Alphard 2.4V ปี12 ไมเนอร์แชนจ์ ทั้งคู่มือ2 ตัวไหนคุ้มค่าและน่าเล่นมากกว่ากันครับ กำลังตัดสินใจจะออก ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ AOF-iPower

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่แพน พี่เมธี
อยากถามว่า GTR-R35 เป็นรถที่หน้าใช้มั๊ยครับ หากซื้อมือ 2 มา รถระหว่าง ปี 2008-2010 การบำรุงรักษาจุกจิกมัียครับ และค่าการบำรุงเมื่อเทียบกับเบนซ์ /บีเอ็ม  หากเป็นพี่แพน จะเลือกขับรถสปอตร์ ใน 3 รุ่นนี้พี่แพนจะเลือก ขับรุ่นไหนครับ (R35/bezn/BMW)