ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหรี่หน้าREVO เป็นไฟเดย์ไลท์ใช่ไหมครับ ทำไมขับตามหลังไฟท้ายติดเหมือนเปิดไฟหรี่  (อ่าน 15813 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ตอน REVO ออกใหม่ๆ รุ่นไม่มีไฟ LED เดย์ไลท์ ผมเห็นคนเปิดไฟหรี่หน้ากันเยอะมาก ก็แอบสงสัยว่าเปิดกันทำไม

จากนั้นก็ได้ทราบว่า ไฟมันติดเอง ประมาณว่าทำหน้าที่เป็นไฟเดย์ไลท์ (เหมือนมอเตอร์ไซด์ต้องเปิดไฟหน้าตลอดเวลาแม้กลางวัน)

แต่ผมขับตาม REVO หลังตอนกลางวันหลายครั้ง ก็รู้สึกว่ารถเขาเปิดไฟอยู่เพราะไฟท้ายติดอยู่ ตกลงเป็นอย่างไรครับ

1. รถบังคับให้เปิดไฟหรี่ตลอดเวลา แล้วไฟท้ายติดไปด้วย (ถ้าเป็นงั้นจริง ขอบอกว่าพี่โตเล่นง่ายไปไหมครับ)
2. คนขับเปิดกันเอง ประมาณว่าอยากโชว์ว่ามีไฟเดย์ไลท์เหมือนกัน (ส่วนตัวไม่คิดอย่างนั้น คนขับส่วนใหญ่น่าจะมีวิจารณญาณตรงนี้)

เข้าใจนะครับว่าดูออกว่าไฟท้ายที่ติดเป็นไฟหรี่ท้าย หรือไฟเบรค แต่บางจังหวะคันที่ตามหลังอาจคิดว่าเขาเบรคอยู่ก็อันตรายนะครับ
ท่านใดใช้อยู่โปรดชี้แนะครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ mozart

สงสัยด้วยคน รอผู้รู้ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

เซ็นเซอร์ไฟหน้าแค่ฟิล์ม 40 ก็ติดแล้วครับ ไม่รู้ใช้ของอะไร

แต่เปลี่ยนกรอบเซ็นเซอร์จากสีดำเป็นแบบใสช่วยได้บ้าง

ที่สำคัญรุ่นนี้ไม่มีตำแหน่งปิดไฟหน้า ถ้าไม่หรี่ก็ไฟใหญ่ไปเลย เปิดแค่ DRL เฉยๆด้วยตัวเองก็ทำไม่ได้ถ้าฟิล์มมืดหน่อย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ruksadindan

สำหรับรุ่นล่าง ไฟหรี่ขอรีโว จะมีสีเหลืองอำพันจากหลอดฮาโลเจนนี่แหละครับ ไม่ขาวขนาดเดย์ไลท์ แต่ถ้ารุ่นสูง เป็น LED ซึ่งแสงจะขาว ค่า k สูงเกินเดย์ไลท์ครับ

ผมก็สงสัยเหมือนกันว่าทำไมต้องบิดเปิดไฟหรี่กัน แต่ไม่ ผมไม่คิดว่าส่วนมากของพวกเขานั้นมีวิจารณญานมากนักครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
มี 2 เหตุผลประกอบกันครับ
- ไฟ Auto ไวเกินไป เนื่องจากฝาครอบ Sensor ออกแนวไม่ค่อยโปร่งแสงเท่าไหร่ คือเรียกว่าเป็นสีดำเลย ติดฟิล์มมาอ่อนแค่ไหน ปรับความไวทึ่ศูนย์ให้หน่วงเท่าไหร่ ไฟหน้าก็ติดแล้ว ยืนยันได้จาก Fortuner รถคนรู้จักครับ จอดในโรงรถที่โปร่งโล่งมาก แค่ฟ้ามืดลงนิดเดียวจากเมฆบังแสงแดด ไฟรถก็ติดแล้วทั้งที่ฟิล์มบานหน้า 40 ในขณะที่ Mitsu Space Wagon จอดที่เดียวกัน จนฟ้าใกล้จะสลัวจริงๆ ไฟหน้าถึงติด
- สวิตช์ไฟหน้ามันไม่มีตำแหน่ง Off ปิดไฟ เข้าใจว่ากันคนใช้งานเปิด Daylight วิ่งตอนกลางคืน

มันเลยเป็นเหตุผลว่า คนใช้ Revo + Fortuner เลยเปิดไฟหรี่วิ่งกันหลายท่านเลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
คงไม่เกี่ยวกับคนขับหรอกครับ เรื่องนี้เห็นมีหลายกระทู้ล่ะ รีโว่ทุกรุ่นเป็นไฟหน้าออโต้(ทั้งไฟหรี่และไฟต่ำ) ในส่วนของ DRL ปกติมันก็สว่างไสวเหมือนรุ่นอื่นๆล่ะครับ แต่เซนเซอร์มันเสือกทำงานไวไปหน่อย แดดอ่อนๆ-ติดฟิล์มหน้า 60 -วิ่งเข้าร่มไม้  DRL มันก็ดร็อปเป็นไฟหรี่ล่ะ คนใช้รีโว่ส่วนใหญ่ก็ไม่ได้ปรับตั้ง/D.I.Y.ตรงจุดนี้ เลยกลายเป็นว่าส่วนใหญ่เหมือนเปิดไฟหรี่วิ่งเหมือนที่ จขกท ว่ามา เอาเข้าจริงบางคนไม่รู้ด้วยซ้ำว่ารถตัวเองไฟหน้าออโต้
#ในคลับจะมีการแชร์วิธีปรับเซนเซอร์ไฟหน้าให้ทำงานช้าลง หรือไม่ก็ขายฝาครอบไฟหน้าใหม่ที่โปร่งแสงมากขึ้น กว่า DRL จะดร็อปแสงเป็นไฟหรี่ก็ 18.00 โน่นเลย แต่เท่าที่สังเกต รีโว่ที่เจ้าของปรับตั้งใหม่แบบนี้มีน้อยครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
อ๋อ เข้าใจแล้วครับ เป็นไฟหน้า AUTO ทุกรุ่นนี่เอง

ขอบคุณมากครับ หายสงสัยและจะได้ไม่นึกต่อว่าคนขับ REVO / NEW FORTUNER เวลากลางวันอีกต่อไป

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ผมว่าไฟหน้า AUTO นี่ก็ถือว่าทำให้ปลอดภัยไปอีกขั้นนะครับ เพราะบางคนลืมเปิดไฟตอนกลางคืนก็มี
แต่ให้เลือก Manual ได้เองก็จะดีกว่าครับ หรือทำเป็นเสียงเตือนว่าไม่ได้เปิดไฟก็น่าจะดีไปอีกแบบครับ

Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
เป็นที่ไฟออโต้ของรีโว่ครับ เซนเซอร์ที่ปรับมาจากโรงงานมันจะไวมากครับ ขนาดปรับขึ้นสุด ติดฟิล์มมืด ความเข้ม60 ขับรอดใต้สะพาน หรือ เข้าที่ร่ม ไฟมันก็เปิดติดให้แล้วครับ ต้องไปแก้ที่ตัวเซนเซอ แต่ถ้าไม่คิดอะไรก็ใช้ๆไปเถอะครับ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ ps000000

ตอนผมยัง ไม่ถอดเซนเซอร์ไฟหน้าอัตโนมัติออก ผมก็เปิดไฟหรี่ไว้ตลอดครับ

เพราะไฟหน้าอัตโนมัติ มัน ทำงาน ไวเกินไป เพียงแค่ ผ่านต้นไม้ใหญ่ ตอนกลางวันแดดจ้าๆ

มันก็เปิดไฟหน้าให้ผมแล้ว แล้ว คันหน้า ก็คิดว่า ผม ดิฟ ไฟ หาเรื่องเขา  :P :P :P

เพราะ ที่ สวิต ไฟหน้า มี ให้เลือก แค่ อัตโนมัติ หรือ ถัดมาเป็นไฟหรี่เลย

ส่วน ไฟเดย์ไลท์เป็นฮาโลเจน ติดตลอดเวลา สีเหลือง

หลังจากนั้น ผมได้ งัดเซนเซอร์ไฟหน้า เอามาเก็บไว้ที่บ้าน เมื่อผมปรับไฟ ที่ตำแหน่ง อัตโนมัติ

ก็จะกลายเป็น เดย์ไลท์ ตลอดเวลา ไม่มีการเปิดไฟหน้าเอง อีกเลย 55555 (ไม่ต้องเปิดไฟหรี่วิ่งแล้วด้วย) ;D

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ผมว่าไฟหน้า AUTO นี่ก็ถือว่าทำให้ปลอดภัยไปอีกขั้นนะครับ เพราะบางคนลืมเปิดไฟตอนกลางคืนก็มี
ใช่ครับ อันตรายมาก นอกจากนั้นยังช่วยป้องกันพวกเปิดเฉพาะ DRL วิ่งตอนพลบค่ำด้วยครับ ผมว่าออฟชั่นนี้ควรติดกันทุกรุ่นด้วยซ้ำ

หลังจากนั้น ผมได้ งัดเซนเซอร์ไฟหน้า เอามาเก็บไว้ที่บ้าน
สายโหด 55555

ออฟไลน์ SM.

ตอนผมยัง ไม่ถอดเซนเซอร์ไฟหน้าอัตโนมัติออก ผมก็เปิดไฟหรี่ไว้ตลอดครับ

เพราะไฟหน้าอัตโนมัติ มัน ทำงาน ไวเกินไป เพียงแค่ ผ่านต้นไม้ใหญ่ ตอนกลางวันแดดจ้าๆ

มันก็เปิดไฟหน้าให้ผมแล้ว แล้ว คันหน้า ก็คิดว่า ผม ดิฟ ไฟ หาเรื่องเขา  :P :P :P

เพราะ ที่ สวิต ไฟหน้า มี ให้เลือก แค่ อัตโนมัติ หรือ ถัดมาเป็นไฟหรี่เลย

ส่วน ไฟเดย์ไลท์เป็นฮาโลเจน ติดตลอดเวลา สีเหลือง

หลังจากนั้น ผมได้ งัดเซนเซอร์ไฟหน้า เอามาเก็บไว้ที่บ้าน เมื่อผมปรับไฟ ที่ตำแหน่ง อัตโนมัติ

ก็จะกลายเป็น เดย์ไลท์ ตลอดเวลา ไม่มีการเปิดไฟหน้าเอง อีกเลย 55555 (ไม่ต้องเปิดไฟหรี่วิ่งแล้วด้วย) ;D

เหมือนบังคับให้เปิดไฟอัตโนมัติไว้ตลอดเลยสิเนี่ยย ไม่ดีเลย

ออฟไลน์ Barracuda

เหมือนเคยเห็นมีคนทำแบบใสออกมาแก้แล้วนิครับลองsearch หาดู

ออฟไลน์ Volta

แต่ผมขื่นชม Revo กับ Fortuner นะครับ เพราะไม่เคยเห็นคันไหนเปิด drl วิ่งตอนกลางคืนเลย
ไม่เหมือนพวกที่มี drl ที่มีสวิทไฟหน้าสามารถ off ไว้ได้ พวกนี้ชอบเปิด drl วิ่งตอนพลบค่ำ หรือตอนกลางคืนบ่อยมาก แสบตาสุดๆ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ burst

• Full Member
เซนเซอร์ไฟหน้าของโตโยต้า (อาจรวมถึงยี่ห้ออื่นด้วย) ผมไม่ค่อยชอบครับ
มันมีเงื่อนไขการติดของมันหลายแบบที่ไม่ค่อยตรงใจเรา
เช่น บางทีจอดใต้ต้นไม้ หรือลอดสะพาน
แต่เซนเซอร์ที่ปัดน้ำฝนนี่ชอบมาก มันปัดแบบตรงใจมากๆเลย โดยเฉพาะเมืองไทยที่ปริมาณฝนเอาแน่เอานอนไม่ได้
ขับๆไปเด๋วก็แรง เด๋วก็เบา ต้องค่อยละมือไปปรับอยู่เรื่อยๆ
ที่ปัดน้ำฝนอัตโนมัตินี่ตอบโจทย์มากๆครับ

ต้องลองไปขับรถที่มีซักครั้งแล้วจะติดใจ (ในกรณีผมคือเคยลองขับแคมรี่สองเจนที่แล้ว)
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi

ออฟไลน์ kittiphat123

ผมคนหนึ่งไม่ค่อยชอบไฟหน้าออโต้นะ คนขับรถจริงๆ ไม่น่าลืมเปิดไฟกลางคืนหรอกครับ หน้าปัทมันมืดไม่สว่างแบบเปิดไฟหรอก
พวกที่ไม่ชอบเปิดไฟหน้าผมว่า เขาทำตัว เกรีย..ๆ โชว์พาวไม่ฉลาดให้คนอื่นด่าเล่นๆ พวกนี้มันโรคจิตครับ เชียงใหม่เจอบ่อยมาก

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
เซนเซอร์ไฟหน้าของโตโยต้า (อาจรวมถึงยี่ห้ออื่นด้วย) ผมไม่ค่อยชอบครับ
มันมีเงื่อนไขการติดของมันหลายแบบที่ไม่ค่อยตรงใจเรา
เช่น บางทีจอดใต้ต้นไม้ หรือลอดสะพาน
แต่เซนเซอร์ที่ปัดน้ำฝนนี่ชอบมาก มันปัดแบบตรงใจมากๆเลย โดยเฉพาะเมืองไทยที่ปริมาณฝนเอาแน่เอานอนไม่ได้
ขับๆไปเด๋วก็แรง เด๋วก็เบา ต้องค่อยละมือไปปรับอยู่เรื่อยๆ
ที่ปัดน้ำฝนอัตโนมัตินี่ตอบโจทย์มากๆครับ

ต้องลองไปขับรถที่มีซักครั้งแล้วจะติดใจ (ในกรณีผมคือเคยลองขับแคมรี่สองเจนที่แล้ว)

ฺBT-50 มี นั้นหละสิ่งที่ผมชอบ ไฟหน้าออโต้ + ที่ปัดน้ำฝนออโต้  ;D
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(