ผู้เขียน หัวข้อ: All New civic 2016 มีปัญหาแตะคันเร่งแล้วมีเสียงเหมือนช็อตดังเหมือนปืนกลเด็กเล่น  (อ่าน 21882 ครั้ง)

ออฟไลน์ Philosophy

• Newbie
  • *
ไฟเบรคช๊อดหรือเปล่าครับ relay เบรคเลยทำงาน ลองหาคนดูไฟท้ายตอนออกตัวได้ไหมครับ ว่าไฟเบรคกระพริบไหม
นั่นสิเสียงอย่างกับหน้าสัมผัสรีเลย์เลย ป๊อกแป๊กๆๆ เสียงชัดอย่างนี้ไม่นานหรอกก็หาเจอต้นตอ
เห็นด้วยครับว่าน่าจะประมาณนี้ รีเลย์
ตอนนี้รถยังอยู่ที่ศูนย์ครับผมนำรถเข้าไปตั้งแต่เมื่อวานตอนเช้าสำหรับเมื่อวานช่างไม่เจออาการแต่ได้ขอคลิปส่งไปให้ทางฮอนด้าด้วยทางศูนย์บอกจะแจ้งความคืบหน้าให้ทราบครับถ้าพบอาการและต้องแก้ไขอย่างไรยังไงจะมาแจ้งให้ทราบครับผมก็ส่งสัยว่าเกี่ยวกับเบรกมือไหมไม่มีความรู้ทางช่างเลยแต่อ่านความคิดเห็นของสมาชิกท่านนึงที่บอกเบรกมือไฟฟ้าหรือเปล่าเมื่อวานตอนเช้าผมจึงมาลองปลดเบรกมือไว้ก่อนจากนั่นประมาณเกือบหนึ่งชัวโมงจึงมาสตาร์ทแล้วขับออกไปศูนย์ไม่พบอาการส่วนวันนี้ต้องรอดูครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
ขอตามครับ อยากทราบเหมือนกัน
ไอ้เสียงแบบนี้มันกวนใจมากๆเลยถ้าเจอ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Philosophy

• Newbie
  • *
 สรุปปัญหาของรถครับเกิดจากชุด โมดูลและโมดูเรเตอร์ABSเสียครับทางฮอนด้าฟังคลิปและแจ้งมาว่าต้องเปลี่ยนครับวันที่ผมนำรถเข้าไปตรวจเช็คทางศูนย์บอกไม่พบเสียงใดๆทิ้งรถไว้หนึ่งวันให้ฟังอีกครั้งก็ไม่พบและแจ้งให้ผมไปรับรถผมก็จะเดินทางเข้าไปแต่ได้ถามให้ทางศูนย์ตามเรื่องที่ส่งคลิปให้ฮอนด้าวิเคราะห์ก่อนก็ได้ข้อสรุปว่าต้องเปลี่ยนชุดโมดูเรเตอร์ABSก็งงมากทิ้งไว้ศูนย์หนึ่งวันเต็มๆไม่มีเสียงอะไรเลยแต่นะวันนี้ผมไปลองมาตอนเช้าก็ยังพบเสียงอยู่และก็อัดคลิปเอาไว้และอาการถี่ขึ้นเรื่อยๆคือตอนขับก็เริ่มเป็นแล้วแต่ยังอัดคลิปมาไม่ทันก็แปลกดีช่างไม่เจออาการแต่ผมเจอเบื้องต้นยอมให้ทำการซ่อมแซมระบบนี้โดยการเปลี่ยนแต่ก็กังวลใจมากเหมือนกันรถใหม่ๆเป็นปัญหาระบบเบรกที่เป็นส่วนควบที่มีความสำคัญมากๆกับรถเลยหลังจากนี้ไปสมาชิกมีแนวทางแนะนำการแก้ปัญหานี้อย่างไรบ้างครับ :'(

ออฟไลน์ oops

• Newbie
  • *
สรุปปัญหาของรถครับเกิดจากชุด โมดูลและโมดูเรเตอร์ABSเสียครับทางฮอนด้าฟังคลิปและแจ้งมาว่าต้องเปลี่ยนครับวันที่ผมนำรถเข้าไปตรวจเช็คทางศูนย์บอกไม่พบเสียงใดๆทิ้งรถไว้หนึ่งวันให้ฟังอีกครั้งก็ไม่พบและแจ้งให้ผมไปรับรถผมก็จะเดินทางเข้าไปแต่ได้ถามให้ทางศูนย์ตามเรื่องที่ส่งคลิปให้ฮอนด้าวิเคราะห์ก่อนก็ได้ข้อสรุปว่าต้องเปลี่ยนชุดโมดูเรเตอร์ABSก็งงมากทิ้งไว้ศูนย์หนึ่งวันเต็มๆไม่มีเสียงอะไรเลยแต่นะวันนี้ผมไปลองมาตอนเช้าก็ยังพบเสียงอยู่และก็อัดคลิปเอาไว้และอาการถี่ขึ้นเรื่อยๆคือตอนขับก็เริ่มเป็นแล้วแต่ยังอัดคลิปมาไม่ทันก็แปลกดีช่างไม่เจออาการแต่ผมเจอเบื้องต้นยอมให้ทำการซ่อมแซมระบบนี้โดยการเปลี่ยนแต่ก็กังวลใจมากเหมือนกันรถใหม่ๆเป็นปัญหาระบบเบรกที่เป็นส่วนควบที่มีความสำคัญมากๆกับรถเลยหลังจากนี้ไปสมาชิกมีแนวทางแนะนำการแก้ปัญหานี้อย่างไรบ้างครับ :'(

ถ้าเป็นกับตัวเอง จะปล่อยให้ซ่อมเหมือนกัน แต่จะขอรถสำรองมาใช้แทนครับ อยากจะซ่อมนานเท่าไหร่
ก็ซ่อมไป ถ้าซ่อมเสร็จแล้ว ยังมีเสียงอีก ก็ให้ซ่อมไปเรื่อยๆ จนกว่าจะหายครับ ที่สำคัญเราต้องไม่เดือดร้อน
เช่น นั่งรถเมล์หรือรถ taxi ให้ลำบากใจครับ แม้เราจะมีรถหลายคันที่บ้าน จะใช้คันไหนก็ได้ แต่ก็ไม่สมควร
เอารถตัวเองมาใช้ สำหรับเคสแบบนี้ครับ มันถึงจะได้ใจครับ จะซื้อคันใหม่ก็คงไม่หนีไปไหนครับ ซึ่งน่าจะเป็นมาตรฐานสำหรับทุกค่ายไปเลย

ออฟไลน์ Kuro

• Full Member

รบกวนสอบถามนิดนึงครับว่าไปแก้ที่ศูนย์ไหนครับ

ออฟไลน์ Raweroj

• Newbie
  • *
เริ่มมีอาการเดียวกันเลยครับ Civic 2016 1.8EL รับรถปลายเดือน พฤษภาคม 59
ช่วยอัพเดทการแก้ไขล่าสุดหน่อยครับ หรือรบกวนอ่าน PM ติดต่อข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยครับ