ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่างขับมุด กับ แช่ขวา อันไหนสร้างความรำคาญให้เพื่อร่วมทางมากกว่ากัน  (อ่าน 10331 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mizuihisachi

• Full Member
เหตุ เพราะมีคนแช่ขวา
ผล  คนอยากแซงเลยต้องขับมุด

ถ้าไม่มีคนแช่ขวา ก็ไม่มีคนขับมุด

ออฟไลน์ pakorn

• ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
ช่วยกันร้องเรียนให้ทำถนนเลนซ้ายให้มันดีขึ้นกว่าที่เป็นอยู่ บางคนแช่ขวาเพราะถนนซ้ายห่วยก็มี แต่บางคนแม่งก็ขับเร็วเกินไป120-160 เกินตามที่กฏหมายกำหนดแล้วจะมาโทษคนอื่นขับช้า มันก็ไม่ถูกทีเดียวนะ ถ้ามีกฏหมายใครขับรถเร็วเกินกำหนด ปรับ1แสนจำคุก3เดือน คงจะมีคนเลิกรำคาญ
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ Mizuihisachi

ผมว่ามีแต่คนไทย หละมั้งครับ ที่บอกว่าแช่ขวา แล้วมุด จนเกิดอุบัติเหตุ ก็โทษคนแช่วา
บางกรณีที่ช่องขวาไวสุด และ ตามๆกันไป ก็มักมีการมุดไปมุดมา

ผมไปมาหลายๆประเทศ(โดยสาร) ต่อให้ไฮเวย์ก็ตามถ้ากำหนด ไมเกิน 120km/ชม
ขับแช่ขวาไปเหอะครับ เพราะคันอื่นเค้าก็ไม่เกิน 120 เหมือนกัน แต่ก็มีพวกเกิน 120
เค้าก็แซงซ้ายไปเอง แล้วใบสั่งก็ตามไปถึงบ้าน

ที่เค้าจะหลบให้หรือให้ความสำคัญมาก คือ พวกรถฉุกเฉิน ยิ่งรถพยาบาลนะครับ
เสียงไซเรนมาทีนี่ ไม่รู้หรอกมาเลนไหน เบี่ยงกันให้อย่างไว ไฟแดงก็ให้ผ่าได้

พวกขับเร็วใน Youtube ส่วนใหญ่วิ่ง Autobahn ไม่จำกัดความเร็วเค้าเลยหลบ
ให้รถที่ไวกว่า

ขับรถใจร่มๆกันหน่อย ครับพี่ๆน้องๆ
ถูกต้องแล้วครับ ขับรถต่างประเทศ(ที่เจริญแล้ว) ถ้าขับด้วยความเร็วสูงสุดตามกฎหมายที่กำหนด(ขอย้ำว่าด้วยความเร็วสูงสุดตามที่กฎหมายกำหนด) เชิญขับแช่เลนนอกไปได้เลย หลบให้เฉพาะรถฉุกเฉินเท่านั้น มีแต่พี่ไทยเท่านั้นละครับที่พวกนักซิ่งตีความเข้าข้างตัวเองว่ารถช้าต้องหลบให้รถเร็วกว่าเสมอ ทั้งๆที่ไม่ได้ชำเลืองมองดูหน้าปัดความเร็วเลยว่าเหยียบกันมาเท่าไหร่ อ้างเรื่องมารยาทในการใช้รถทั้งๆที่กำลังทำผิดกฎหมายอยู่แท้ๆ ผมใช้เส้นมอเตอร์เวย์ทุกสัปดาห์ขับ 120 วิ่งแช่ขวาล็อค cruise control ก็ไม่เคยหลบให้พวกนักซิ่งตีนผีครับ ถ้ามีธุระด่วนคราวหน้าก็กะเวลาออกบ้านให้เร็วหน่อยครับ
กฏหมายไทยกำหนดให้ขับรถชิดขอบทางด้านซ้าย และแซงด้านขวาไม่ใช่เหรอครับ? มีข้อกำหนดหรือครับว่าถ้าวิ่งด้วยความเร็วสูงสุดตามกฏหมายกำหนดให้แช่ขวาได้ คนที่คิดแบบนี้แหละครับที่ผมรำคาญที่สุด
แล้วกฎหมายกำหนดให้ใช้ความเร็วเท่าไหร่ครับ ไม่ไปรำคาญคนขับเร็วบ้างหรือครับ
แล้วคุณจะมาวิ่งแช่ขวาหา....อะไร วันนึงคุณอาจมีเหตุให้ต้องรีบ ภรรยาอาจเจ็บคลอด (ถ้ามี) หรือมีใครป่วย แต่ไม่ได้ไปรถฉุกเฉิน ก็ขอให้คุณเจอคนที่คิดแบบคุณแล้วกัน วิ่งตามๆกันไป อย่าแซงซ้ายนะ ผิดกฏหมาย
ปล.คิดให้เยอะๆครับ มองให้กว้างๆ

ใจร่มๆครับ พี่เค้า 120 แช่ขวาที่มอเตอร์เวย์ครับ
เหตุฉุกเฉิน ถ้าเกิดในเขตเมืองยังไง รถเยอะ รถก็ตามๆกันไป ให้ทุกคันหลบขวาไม่ได้หรอกครับ

คนที่มุดส่วนใหญ่ ถ้ารถคันหน้าช้ามาก แล้ววิ่งขวา ข้างหน้าโล่งอันนี้สมควรด่าครับ
แต่ผมไม่เข้าใจคนที่บอกให้ชิดขวาทั้งๆ ที่รถเค้าก็ตามๆกันไป มีการใช้จารจรกันคับคลั่ง

เคยโดนจับมาแล้วครับ ไม่ว่าขับเท่าไหร่ แซงเสร็จต้องเข้าซ้ายครับ ห้ามแช่ขวาทุกกรณี
เพราะมีแต่คนคิดแบบนี้สิครับ ขับตามกฏหมายแล้วแช่ได้ แค่คิดก็ผิดแล้วครับ มีพวกแบบนี้ในสังคมเยอะขึ้นทุกวัน
จนเด็กๆรุ่นใหม่เวลามีรถพริบไฟใส่ บอกว่าอยากแซงก็แซงซ้ายไปเลย คือผิดตั้งแต่กระบวนการความคิดแล้วครับ

ขอให้ความคิดแบบนี้จบกับเราทั้งหลายนะครับ. อย่าปลูกฝังไปยังเด็กๆรุ่นใหม่เลย

ออฟไลน์ Micjty

• Sr. Member
ถ้าน่ารำคาญก็พวกแช่ขวาครับ
ส่วนพวกขับมุดนี่อันตรายครับ อาจทำให้เราเกิดอุบัติเหตุถึงขั้นเสียชีวิตได้

พี่ๆครับ ตอบกันแบบใจเย็นถ้อยทีถ้อยอาศัยกันนะครับ มีกระทู้แนวนี้ทีไร เหมือนจะมีดราม่ากันทุกทีเลย บนถนนทุกวันนี้ปัญหาเยอะมากพอแล้วครับ เราควรมาช่วยกันหาทางออกไม่ใช่มาทะเลาะกันเพิ่มครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2016, 00:07:43 โดย Micjty »

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
แช่ขวาครับ บางทีซ้ายก็รถใหญ่วิ่งช้า ขวาก็เจอรถช้าแช่ขวา ทำเอาคันหลังตามอีกยาว น่าเบื่อมากๆครับ

เคยเห็นกระบะช้าแช่ขวานี่แหละ รถหลัง BMW 5 series เก่าหน่อย โยกแซงขอบทางด้านขวา ล้อขวาก็ไปวิ่งบนหญ้าเกาะกลางละ แซงได้ปุ้ป ตบเข้าเลนขวาสุด ทำเอากระบะโยกหลบซ้ายมาทางผมเลยครับ เป็นการสั่งสอนที่น่ากลัวมากๆครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
แช่ขวา = น่ารำคาญ
มุดปาด = อันตราย

มุดปาด เป็นปัญหาที่ความร้ายแรงสูงกว่าครับ แต่หลายๆกรณี แช่ขวา เป็นต้นเหตุให้เกิดการ มุดปาด ถ้าเลนส์ขวาว่างๆโล่งๆ คงไม่มีใครบ้าขับมุดไปปาดมาหรอก
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ lacked

มาตรา ๓๔ ในการใช้ทางเดินรถที่ได้จัดแบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไป หรือที่ได้จัดช่องเดินรถประจำทางไว้ในช่องเดินรถซ้ายสุด ผู้ขับขี่ต้องขับรถในช่องซ้ายสุดหรือใกล้กับช่องเดินรถประจำทางเว้นแต่ในกรณีต่อไปนี้ ให้เดินทางขวาของทางเดินรถได้
(๑) ในช่องเดินรถนั้นมีสิ่งกีดขวางหรือถูกปิดการจราจร
(๒) ทางเดินรถนั้น เจ้าพนักงานจราจรกำหนดให้เป็นทางเดินรถทางเดียว
(๓) จะต้องเข้าช่องทางให้ถูกต้องเมื่อเข้าบริเวณใกล้ทางร่วมทางแยก
(๔) เมื่อจะแซงขึ้นหน้ารถคันอื่น
(๕) เมื่อผู้ขับขี่ขับรถด้วยความเร็วสูงกว่ารถในช่องเดินรถด้านซ้าย

มาตรา ๓๕ รถที่มีความเร็วช้าหรือรถที่มีความเร็วต่ำกว่าความเร็วของรถคันอื่นที่ขับในทิศทางเดียวกัน ผู้ขับขี่ต้องขับรถให้ใกล้ขอบทางเดินรถด้านซ้ายเท่าที่จะกระทำได้
ผู้ขับขี่รถบรรทุก รถบรรทุกคนโดยสาร รถจักรยานยนต์ในทางเดินรถซึ่งได้แบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ ตั้งแต่สองช่องขึ้นไปหรือได้จัดช่องเดินรถประจำทางด้านซ้ายไว้โดยเฉพาะ ต้องขับรถในช่องเดินรถด้านซ้ายสุดหรือใกล้เคียงกับช่องเดินรถประจำทางแล้วแต่กรณี
ความในวรรคสองมิให้ใช้บังคับแก่รถยนต์บรรทุกส่วนบุคคลที่มีน้ำหนักไม่เกินหนึ่งพันหกร้อยกิโลกรัม และรถยนต์นั่งส่วนบุคคลเกินเจ็ดคน ตามกฎหมายว่าด้วยรถยนต์

ใครวิ่งเร็วเกินกำหนดก็ผิดกฏหมายข้อนั้นไป ช้ากว่าไม่หลบก็ผิดอีกข้อไป แซงซ้ายไม่ปลอดภัย(มุด)ก็ผิดอีกข้อไป
เอาตามกฏหมาย ไม่เอาแนวปฏิบัติไม่ว่าจะไทยหรือเทศนะครับ ฝรั่งไม่ใช่จะเป็นตัวบ่งบอกความถูกต้องตามกฏหมายไทย

หากจะให้ตอบตามคำถามกระทู้ ผทตอบว่ารำคาญแช่ขวามากกว่าครับ
เพราะต้องใช้เวลาเจอกันนานกว่าพวกมุด อันนั้นแป๊บเดียวก็ไป หรือดูเพลินๆแช่งไปสนุกไปครับ

ออฟไลน์ FastButSlow

• Jr. Member
  • **
แช่ขวาครับ เพราะหลายๆคนที่ขับมุดเพราะเจอพวกแช่ขวานี่แหละ

ผมเคยลองขับตามเพราะกระพริบไฟขอทางแล้วไม่หลบให้ (แช่ขวา 100 ที่มอเตอร์เวย์  :-\ ) ผลคือรถที่ตามผมมาหาทางมุด หาช่องแซงกันเกือบทุกคัน ซึ่งถ้ารถที่ขับช้า หรือแซงเสร็จแล้วหลบ ผมว่าคันข้างหลังคงไม่มุดกันหรอก

ปล.ยกเว้นพวกที่มุดทั้งๆที่รถเยอะ การจราจรไม่อำนวย อันนั้นอันตรายอย่างที่ความเห็นบนๆ ว่าล่ะครับ

ออฟไลน์ Carrera

มาตรา ๓๔ ในการใช้ทางเดินรถที่ได้จัดแบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไป หรือที่ได้จัดช่องเดินรถประจำทางไว้ในช่องเดินรถซ้ายสุด ผู้ขับขี่ต้องขับรถในช่องซ้ายสุดหรือใกล้กับช่องเดินรถประจำทางเว้นแต่ในกรณีต่อไปนี้ ให้เดินทางขวาของทางเดินรถได้
(๑) ในช่องเดินรถนั้นมีสิ่งกีดขวางหรือถูกปิดการจราจร
(๒) ทางเดินรถนั้น เจ้าพนักงานจราจรกำหนดให้เป็นทางเดินรถทางเดียว
(๓) จะต้องเข้าช่องทางให้ถูกต้องเมื่อเข้าบริเวณใกล้ทางร่วมทางแยก
(๔) เมื่อจะแซงขึ้นหน้ารถคันอื่น
(๕) เมื่อผู้ขับขี่ขับรถด้วยความเร็วสูงกว่ารถในช่องเดินรถด้านซ้าย

มาตรา ๓๕ รถที่มีความเร็วช้าหรือรถที่มีความเร็วต่ำกว่าความเร็วของรถคันอื่นที่ขับในทิศทางเดียวกัน ผู้ขับขี่ต้องขับรถให้ใกล้ขอบทางเดินรถด้านซ้ายเท่าที่จะกระทำได้

ผู้ขับขี่รถบรรทุก รถบรรทุกคนโดยสาร รถจักรยานยนต์ในทางเดินรถซึ่งได้แบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ ตั้งแต่สองช่องขึ้นไปหรือได้จัดช่องเดินรถประจำทางด้านซ้ายไว้โดยเฉพาะ ต้องขับรถในช่องเดินรถด้านซ้ายสุดหรือใกล้เคียงกับช่องเดินรถประจำทางแล้วแต่กรณี

ความในวรรคสองมิให้ใช้บังคับแก่รถยนต์บรรทุกส่วนบุคคลที่มีน้ำหนักไม่เกินหนึ่งพันหกร้อยกิโลกรัม และรถยนต์นั่งส่วนบุคคลเกินเจ็ดคน ตามกฎหมายว่าด้วยรถยนต์

ใครวิ่งเร็วเกินกำหนดก็ผิดกฏหมายข้อนั้นไป ช้ากว่าไม่หลบก็ผิดอีกข้อไป แซงซ้ายไม่ปลอดภัย(มุด)ก็ผิดอีกข้อไป
เอาตามกฏหมาย ไม่เอาแนวปฏิบัติไม่ว่าจะไทยหรือเทศนะครับ ฝรั่งไม่ใช่จะเป็นตัวบ่งบอกความถูกต้องตามกฏหมายไทย

หากจะให้ตอบตามคำถามกระทู้ ผทตอบว่ารำคาญแช่ขวามากกว่าครับ
เพราะต้องใช้เวลาเจอกันนานกว่าพวกมุด อันนั้นแป๊บเดียวก็ไป หรือดูเพลินๆแช่งไปสนุกไปครับ

ขอเสนอแนะว่า  อยากให้พี่ไทยแก้กฎหมายนี้ให้มันเป็นสากลได้แล้วนะผมว่า (ออกมาตั้งแต่ปี 29 ถึงจะมีแก้ไขก็ปี 35 )   กฎหมายโบราณ ตามไม่ทันกับการพัฒนาของวงการยานยนต์จริงๆ  (สมัยนั้นผมคิดว่าตอนออกกฎคงไม่ได้เผื่อพวกตีนผีกระทืบเกินกฎหมายกำหนดแน่ๆ)

ส่วนการขับเร็วเกินกฎหมายจำกัด  โทษต้องหนักกว่านี้  ระงับใบขับขี่สักครึ่งปี  อะไรแบบนี้  ลดปริมาณพวกสร้างความเดือดร้อนบนถนนลงบ้างน่าจะดีกว่า  การแก้เรื่องปรับเปลี่ยนเกณฑ์คะแนนสอบใบขับขี่  ผมว่ามันเป็นการแก้ปัญหาที่ไม่ตรงจุด  (ไร้สาระ)

ผมเชื่ออยู่ดี  ว่าถ้าควบคุมความเร็วได้เด็ดขาดแบบในเมืองนอก  อุบัติเหตุทางรถยนต์ในไทย  คนตายน้อยลงเยอะแน่ๆ  ยิ่งถ้าจำกัดความเร็วได้แบบUK  หรือ  USA ได้ยิ่งดี

มุดเร็ว มาแรง  พลาดแบบในหลายๆคลิปที่คนเคยแชร์กัน    เช่น  วีโก้มาเร็ว  เสียหลัก  พุ่งข้ามฝั่งถนนมาชนประสานงารถอีกฝั่งที่เค้าวิ่งมาดีๆ  ,กระบะสองคันขับดันกันมา   แข่งกันมา  สุดท้ายเสียหลักพุ่งลงข้างทางทั้งคู่  ทุกอย่างมันเกิดจากพวกตีนผีขับแรงเกินกฎหมายกำหนดทั้งนั้น

ถนน Autobahn จริงๆเป็นข้อยกเว้นเพราะถนนเค้าดีมากๆจริงๆ  และมีระเบียบวินัยในการขับสูงมาก  แต่คำว่า  "ระเบียบวินัย" กับ "คนไทย"  มันไม่ใช่อะไรที่คู่กันมาตั้งแต่ไหนแต่ไรละ  แต่ BMW ที่ขับๆกันบน Autobahn ที่ความเร็วสูงๆ  เท่าที่เห็น ถ้าพลาดมา  ก็เป็น "ศพ" เหมือนกัน  อย่างกรณีนักขับทดสอบซีรีย์ 3 ในข่าวเก่าที่เคยอ่าน  มันก็ไม่ได้ปลอดภัยอะไรมากมายขั้นนั้น 

"ขับเร็วมากๆ  พลาดมา   โชคดีรอดปลอดภัยก็ดีไป  แต่ถ้าไม่  .... ไม่ตายก็พิการ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2016, 01:54:37 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ focus2012

ผมว่าจริงๆแล้วการแช่ขวาทำให้เกิดอาการต้องมุดครับ เพราะจะไปเร็วกว่าแต่ไปไม่ได้จึงต้องมุด แต่ถ้ามองกลับไม่มีการแช่ เหยียบได้สุดๆ ไม่มีใครขวางก็ไม่จำเป็นต้องมุดครับผม

ออฟไลน์ pradiw

ผมว่าแช่ขวาครับ เป็นสาเหตุของขับมุดด้วย

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ Gunn

เห็นบางความคิดเห็นบอกว่าที่กฏหมายกำหนดไม่เกิน 120 เพราะเป็นความเร็วที่คนส่วนใหญ่ขับขี่แล้วปลอดภัย  แต่ไม่ได้หมายความว่าห้ามขับเกิน 120  เพราะไม่งั้นเค้าคงออกกฏหมายห้ามสร้างรถที่วิ่งเร็วเกิน 120 อ่านแล้วไม่แปลกใจที่ประเทศไทยถึงมีสถิติอุบัติเหตุบนถนนอยู่อันดับต้นๆของประเทศ  :'(

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
อย่าเหมารวมว่าการขับรถเร็วแล้วทำให้เกิดอุบัติเหตุสิครับ  อุบัติเหตุส่วนมากเกิดจากการขับรถไม่เหมาะสมกับสภาพการจราจร เช่น ฝนตกควรขับช้าแต่ขับเร็ว โอกาสเกิดอุบัติเหตุก็มีสูงขึ้น  ถนนที่มีรถเยอะ การจราจรคับคั่งก็ไม่ควรขับรถเร็ว  ส่วนถนนที่ว่างเค้าทำมาให้ขับเร็วก็ควรใช้ความเร็วให้เหมาะสม ถ้าไม่รีบหรือสมองช้าก็ควรชิดซ้ายหรือไปขับข้างล่างครับ

ออฟไลน์ a14

ช่วยวิเคราะห์สภาพจิตใจพวกแช่ขวาให้ทีครับ...ผมเคยแซงขึ้นไปแล้วไปขับแช่ขวาหน้าเค้าบ้าง ด้วยความเร็วที่ต่ำลงๆ... พบว่า คนพวกนี้จะหงุดหงิด บีบแตร ดริฟไฟ อยากรู้ความคิดเค้าจริงๆ
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ cuptea

• **
แช่ขวา แล้วมีรถคันอื่น เรียงหน้ากระดานไปไหนไม่ได้นานๆ

ออฟไลน์ Barracuda

ช่วยวิเคราะห์สภาพจิตใจพวกแช่ขวาให้ทีครับ...ผมเคยแซงขึ้นไปแล้วไปขับแช่ขวาหน้าเค้าบ้าง ด้วยความเร็วที่ต่ำลงๆ... พบว่า คนพวกนี้จะหงุดหงิด บีบแตร ดริฟไฟ อยากรู้ความคิดเค้าจริงๆ
ผมเคยมีประสบการณ์แบบนี้ครับ ลองมาอยู่หน้าแล้วช้ากว่าให้เค้ารู้สึกบ้าง และเจอทั้งแบบบีบแตรไล่ กับแบบช้าเข้าไปอีกทำให้เราไปขวางคันหลังยาวไปอีกหน้าไม่ทนพอต้องตบออกซ้าย ไม่งั้นคงโดนแจกกล้วยจากคันหลังครับ

ออฟไลน์ Auto

ผมขับ 160 km แช่ขวา  บนถนนสายอีสานและสายเหนือ    มีรถที่ขับเร็วกว่าผม  คือ Volvo benz  แซงไปเลยอีกหลายคัน   ผมเลยรู้ว่ามันอันตรายถ้าคิดว่าตัวเองขับเร็วแล้วแช่ขวาได้        กฎหมายไทยไม่ได้อนุญาตให้แช่ด้านขวากันนะครับ  ที่สำคัญอยากให้รถไม่ติด แซงแล้วชิซ้ายเสมอรถมันจะไม่ติดครับ    เลนขวาสุดมีไว้แซงก็พอ

ออฟไลน์ Darkart

พวขับแช่ขวา แบบไม่สนใจโลกครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
แช่ขวาถ้าผมขับตามเกิน5 กิโล คือน่าลำคาณที่สุด

เมื่อหยุดยาวนี้ก็เจอขับ 60-80 เส้นมิตรภาพ ช่วงกลางดง

ขับไม่สนโลกด้วย
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ SUBzero

• **
ยังมีคนที่คิดว่าขับตามที่กฎหมายกำหนดอยู่เลนใหนก็ได้จริงๆด้วย ......สอบมา หรือ จับฉลากมาครับ ใบขับขี่

ออฟไลน์ Pegasus7700

บางสภาพการจราจร  มันบังคับให้เราต้องขับตามๆเลนขวาไปนะครับ

มาเปนแผงเร้วแทบจะเท่าๆกัน 

สถานการนี้  พวกมุด  น่ารำคาญที่สุด

แต่สภาพถนนไม่ติดมาก  คล่องตัวพอได้  พวกแช่ขวาน่ารำคาญ

เสริม..พวกมุดมี2สายพันธ์
สายธรรมะ  จำเป็นจิงๆ
กับสายอธรรม  เขามีเหตผลส่วนตัว

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Ruksadindan

คิดว่าทั้งคู่นะครับ

ออฟไลน์ chaithawat

แช่ขวาครับ
บางทีเรารีบมีธุระไม่ใช่่จะซิ่งนะครับ สมองไม่รุ้ทำด้วยอะไรเลนซ้ายโล่งๆไม่ไปวิ่ง หลายครั้งผมก็แกล้งตอบไปเช่นแซงตามคันหน้าแล้วปาดเข้าหน้าชิดๆแล้วเลียเบรคให้ไฟติด ให้มันสะดุ้งหรือเสียจังหวะเล่น 555
หรือถ้าถนนโล่งๆวิ่งแซงหน้าแล้วเบรคชลอความเร็วคลานไปเหมือนจะยูเทรินพอ พี่แกจะออกซ้ายแซงผมก็กดต่อแบบนี้ อืมสะใจ

ออฟไลน์ Direct

• Newbie
  • *
รำคาญพวกแช่ขวาครับ (ผมเรียกพวกนี้ว่า ผู้พิทักษ์ความเร็ว)
**พูดในสภาพการจราจรปกติ ไม่มีฝนตก ถนนมอเตอร์เวย์ เลนซ้ายไม่มีหลุมบ่อ**
ถึงจะใช้ความเร็วตามกฎหมาย แต่อย่างไรก็ควรหลบไม่ใช่การขับเพื่อขวางคนอื่น
เหตุฉุกเฉินมันมีได้ตลอดเวลา บางครั้งท้องเสียตอนเช้า (ใครจะไปรู้?) หรือบ้านกำลังไฟไหม้
จะเอาอะไรไปตัดสินว่า คนขับเร็วกว่ากฎหมายคือพวกไม่ดี??

อีกอย่างการขับช้า เป็นสาเหตุนึงที่รถติด ยิ่งประเภทเลนขวาแล้วขับต่ำกว่า 80 อันนี้รับไม่ได้จริงๆครับ
เชื่อว่าทุกคนต้องเคยบ่น เคยพูดว่า ประเทศไทย "รถติดมาก" แม้กระทั่งมอเตอร์เวย์
รถบรรทุกสอยไปแล้ว 2 เลนซ้าย อีก 2 เลนขวา ควรจะระบายรถให้เร็วหน่อย ที่ไหนได้ขับเท่ารถบรรทุก
แล้วเราก็เอาแต่โทษประเด็นนู่นนี่ บางครั้งก็ลืมมองตัวเองว่าเราเองก็เป็นสาเหตุเหมือนกัน

เวลาผมเจอรถวิ่งมาเร็วๆ ผมก็หลบหมดแหละครับ ไม่เห็นเขาจะก่อความวุ่นวายใดๆ แถมไม่ต้องมุดให้เสี่ยงอันตรายมาโดนเราอีกต่างหาก
ใจเขาใจเราครับ อุบัติเหตุอาจจะเลี่ยงไม่ได้(ในบางครั้ง) แต่เราอาจจะช่วยลดความเสี่ยงในการเกิดได้ในหลายๆครั้งนะครับ

ออฟไลน์ g_abac

พวกแช่ขวา

ถ้าไม่มีพวกแช่ขวา ก็ไม่จำเป็นต้องมุด เพราะรถเร็วก็ออกขวาไปยาวๆ
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ popdemonic

• I'm Back!
แช่ขวาครับ เกลียดที่สุด เกลียดมากๆครับ แล้วต้องเจอทุกวัน คนพวกนี้ถ้าบางครั้งผมไม่่รีบผมก็อยู่ท้ายบีบแตรบีบไฟสูงมันอยู่แบบนั้นหละกวนประสาทคืน

ออฟไลน์ pee1818

ผมไม่สนพวกช้าแล้วแช่เลนขวาแล้วครับ เลิกเปิดไฟเลี้ยวขอทาง เลิกกระพริบไฟ
เลนกลางว่างผมก็แซงเลนกลางไป ถ้าไม่ว่างก็ฟังเพลงรอไปจนกลางว่างค่อยแซง

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
ถ้าขับ 80-120 ไม่รู้สึกรำคาญครับ

สมมุติ มีรถขับแช่ขวา ที่ 110-120 เรื่อยๆสบายๆถนนโล่งๆๆ(ผิดกฎหมายแน่ๆขับแช่ขวา) จู่ๆมีรถมาเร็วกว่า 160-180+ จำเป็นที่รถ120ต้องหลยเข้าซ้ายหรือไม่ครับ

ถ้าบอกว่า จำเป็น เพราะ กฎหมายห้ามขับแช่ขวา งั้นตีความได้ว่าเมื่อรถคันที่ขับ120หลบซ้ายไปแล้ว

คันที่ขับเร็วกว่า เมื่อเลยคัน120ไปก็ต้องเข้าเลนซ้ายตาม ถูกหรือไม่ครับ

(ลองถามตัวเองกันครับ หลังจากคันหน้าเข้าเลนซ้ายไปแล้ว หลายๆท่านเปลี่ยนไปเลนซ้ายตามหรือไม่ครับ)

เพราะ กฎหมาย กำหนดที่ 80-90 อนุโลมให้ถึง 110-120 กรณีที่ต้องเร่งรีบ ซึ่งเป็นความเร็วที่ยังพอแก้ไขอะไรได้บ้างหากเกิดเหตุการณ์ฉุกเฉิน

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Kaomao

• **
เนื่องด้วยเรื่องนี้เป็นประเด็นกันทั้งในเวป และเห็นได้จริงบนท้องถนนอยู่แทบจะทุกเส้น และทุกนาที

ผมอยากให้ HLM ทำ Badge คนสนับสนุนการขับด้วยความเร็วที่กฏหมายกำหนดแล้วแช่ขวาได้ และ ผู้ที่สนับสนุนการไม่แช่ขวา แปะไว้ ตรง ชื่อล็อคอิน ให้เห็นเด่นชัดครับ

เวลาแสดงความคิดเห็น ผู้อ่านจะได้ทราบพื้นฐานวิธีคิดของผู้นั้น ซึ่งน่าจะมีผลในการพิจารณาความเห็นในกระทู้ต่างๆของผู้นั้นครับ