ผู้เขียน หัวข้อ: === E220d CBU vs CKD E220d ===  (อ่าน 14351 ครั้ง)

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
Re: === E220d CBU vs CKD E220d ===
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 16:22:43 »
ผมได้รับแจ้งจากเพื่อนที่ mbth สรุปว่า E class ประกอบในเป็น เครื่องดีเซล 654 เหมือนประกอบนอก ไม่ใช่ plug in ครับ เริ่มประกอบเดือนหน้า

เกรงว่าจะประกอบแค่ 1-2 ล๊อตแล้วล๊อตต่อไปจะเป็น E350e นะสิครับคงไม่รอดแน่ๆ

เครื่องดีเซล 654 ผมมองว่าเครื่องตัวนี้เป็นเครื่องใหม่ที่เพิ่งออกมาใช้กับ E Class
ส่วนรุ่น GLC ประกอบไทยยังใช้ดีเซลรุ่นเก่าอยู่
และที่ผ่านมา MBTH  ใช้เวลา 8-12 เดือนในการปรับเปลี่ยนการทำตลาดในแต่ละรอบ
ในอนาคตเป็น plug in แน่นอน แต่อย่างเร็วน่าจะใช้เวลา 8-12 เดือนเช่นกัน
ใครที่รอประกอบในเครื่องดีเซล รอบนี้ซื้อได้เลย
แต่เริ่มประกอบเดือนหน้าไม่แน่ใจว่าจะเปิดตัวเดือนไหน
เพราะที่ผ่านมาเท่าที่ทราบ ตัวประกอบใน ประกอบไว้ไม่ต่ำกว่า 3 เดือนก่อนเปิดตัว
อย่างเช่น GLE plug in ก็ประกอบรอไว้นานแล้ว แต่เพิ่งเกิดตัวสิงหา

ออฟไลน์ Super hornet

• Hero Member
  • Hello everyone 我是爱车的人
Re: === E220d CBU vs CKD E220d ===
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 17:15:19 »
ซื้อCBUหน่ะดีแล้วครับจะใช้เบนซ์ ไม่ได้โอเวอร์เห่อของนอกดูถูกฝีมือการประกอบของไทยนะ แต่มันมีให้เปรียบเทียบเรื่องคุณภาพอยู่w211ผมทีเป็นCBUกับของเพื่อนCKDเรื่องของคุณภาพ เสียงก๊อกๆแก๊กๆต่างๆตอนใหม่ๆอาจจะไม่ต่างกันมากพอเก่าไป CBUจะมีปัญหาน้อยกว่าCKDมากเรื่องของวัสดุและการประกอบ    ส่วนตัวเชียร์เอาCBUนี่แหละ พอตัวCKDมา ชื่อE220dเครื่องสันดาปอาจจะไม่มีอีกแล้ว ถึงตอนนั้นเกิดชอบตัวประกอบในขึ้นมา เอาE220dไปเทิร์นก็ยังมีราคาอยู่ เผลอๆขายทอดตลาดมือสองราคาจะพุ่งเอา
เพราะตลาดที่ยังไม่เปิดรับระบบHYBRIDยังมีอีกไม่น้อย นี่คือการคาดเดาส่วนตัวของผมนะ อย่าเอาไปคิดจริงจังครับ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2016, 21:52:22 »
ขอบคุณทุกความเห็น

ออฟไลน์ nin122

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2016, 23:27:12 »
ถ้าซื้อเบนซ์ CBU ดีกว่าครับ  เพราะทางเบนซ์ไทยแลนด์ ยังไม่มีโรงงานของตัวเอง
แต่จ้าง โรงงานเก่าๆ โบราณๆ ประกอบอยู่ ทำให้รถที่เทคโนโลยี่สูงๆ อย่างเบนซ์
ที่ประกอบใน ชอบมีปัญหาโน่นนี่นั่นอยู่เรื่อยๆ

ไม่เข้าใจยอดขายในไทยก็ดีกว่าบีเอ็มระดับนึงเลย (แต่ทั่วโลกบีเอ็มเยอะกว่า) แต่
ทำไมไม่ลงทุนสร้างโรงงานให้ทันสมัย อย่างน้อยก็ควรจะทันสมัยเท่ากับ โรงงาน
ของบีเอ็มที่ระยอง  นีเอาโรงงานโครตโบราณ มาประกอบรถไฮเทค 

สมัยก่อนบีเอ็มปัญหาเยอะ สมัยนี้กลับกันแล้ว

อันนี้หมายถึงโรงงาน MB แถวๆบางนาเหรอผม  ผมไปดูมันก็ใหม่อยู่นะครับและเป็นของ MBTH

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2016, 18:28:29 »
ถ้าซื้อเบนซ์ CBU ดีกว่าครับ  เพราะทางเบนซ์ไทยแลนด์ ยังไม่มีโรงงานของตัวเอง
แต่จ้าง โรงงานเก่าๆ โบราณๆ ประกอบอยู่ ทำให้รถที่เทคโนโลยี่สูงๆ อย่างเบนซ์
ที่ประกอบใน ชอบมีปัญหาโน่นนี่นั่นอยู่เรื่อยๆ

ไม่เข้าใจยอดขายในไทยก็ดีกว่าบีเอ็มระดับนึงเลย (แต่ทั่วโลกบีเอ็มเยอะกว่า) แต่
ทำไมไม่ลงทุนสร้างโรงงานให้ทันสมัย อย่างน้อยก็ควรจะทันสมัยเท่ากับ โรงงาน
ของบีเอ็มที่ระยอง  นีเอาโรงงานโครตโบราณ มาประกอบรถไฮเทค 

สมัยก่อนบีเอ็มปัญหาเยอะ สมัยนี้กลับกันแล้ว

อันนี้หมายถึงโรงงาน MB แถวๆบางนาเหรอผม  ผมไปดูมันก็ใหม่อยู่นะครับและเป็นของ MBTH

จริงๆ โรงงานเป็นของ บ.ธนบุรี แต่ก็อยู่ภายใต้การควบคุมของ MB เครื่องจักรทุกอย่างตามที่ MB สั่ง
ตอนนี้มีปรับปรับขยายเพิ่มกำลังผลิตมีความทันสมัยขึ้นแล้วครับ