ผู้เขียน หัวข้อ: ระทึก!อาคารศูนย์อีซูซุพุทธมณฑลสาย 4 ถล่มทับคนงานติดคาซาก  (อ่าน 4904 ครั้ง)

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member

ออฟไลน์ Nyquist

เหมือนอาคารที่กำลังก่อสร้างเลยครับ

ออฟไลน์ tnp_super

คอนกรีตเสาคงยังไม่ได้กำลังอัดเต็มที่ หรือส่าค้ำยันไม่ดีทำให้พังลงมา

ออฟไลน์ alpha14

ก่อสร้างหน้าฝนต้องรัดกุมมากๆนะครับ ดูน่ากลัว วิศวกรรับเละ!

ออฟไลน์ Activehybrid

คอนกรีตเสาคงยังไม่ได้กำลังอัดเต็มที่ หรือส่าค้ำยันไม่ดีทำให้พังลงมา
เสาปูนยังตรงอยู่ครับเป็นไปได้ยากมากที่จะพังที่เสา ต่อให้ปูนไม่เซ็ตตัวก็ตาม เหล็กยืนเพียบ ส่วนใหญ่สาเหตุที่พังคือเสริมนั่งร้านรับน้ำหนักปูนขณะเทไม่เพียงพอ

ก่อสร้างหน้าฝนต้องรัดกุมมากๆนะครับ ดูน่ากลัว วิศวกรรับเละ!
ใช่ครับวิศวกรรับเละ แต่ก่อสร้างหน้าฝนต้องรัดกุมเรื่องอะไรเหรอครับ

ออฟไลน์ johnlee

ในฐานะที่ผมเป็นวิศวกรโยธา และเคยคุมงานมาบ้าง

หน้าฝนต้องระวังเรื่องปริมาณน้ำที่ผสมเข้าไปในคอนกรีต ทำให้คอนกรีตเหลวมากกว่าที่ออกแบบ

ระวังเรื่องความลื่น การตั้งนั่งร้านไม้แบบต่างๆลื่นพังทลายง่ายมาก

ระวังเรื่องสนิมเหล็ก

ระวังเรื่องการไม่สามารถควบคุมเวลาการทำงานได้เพราะต้องหยุดงานบ่อยครั้งเนื่องจากฝนตก
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ alpha14

เสาปูนยังตรงอยู่ครับเป็นไปได้ยากมากที่จะพังที่เสา ต่อให้ปูนไม่เซ็ตตัวก็ตาม เหล็กยืนเพียบ ส่วนใหญ่สาเหตุที่พังคือเสริมนั่งร้านรับน้ำหนักปูนขณะเทไม่เพียงพอ

ใช่ครับวิศวกรรับเละ แต่ก่อสร้างหน้าฝนต้องรัดกุมเรื่องอะไรเหรอครับ
วิศวกรต้องรู้ครับว่าเวลาไหนปูนเซ็ตตัว จะเทพื้นเทคาน หรือแม้กระทั่งเสริมนั่งร้านอย่างไรที่ปลอดภัย การเร่งรัดรีบทำเกินปก็เป็นเหตุให้พังถล่มนะครับ สเป็กเหล็กปูนก็สำคัญ พวกนี้วิศวกรต้องตรวจสอบให้รัดกุมครับ!ผมพูดถูกยัง

ออฟไลน์ O_o"

ในฐานะที่ผมเป็นวิศวกรโยธา และเคยคุมงานมาบ้าง

หน้าฝนต้องระวังเรื่องปริมาณน้ำที่ผสมเข้าไปในคอนกรีต ทำให้คอนกรีตเหลวมากกว่าที่ออกแบบ

ระวังเรื่องความลื่น การตั้งนั่งร้านไม้แบบต่างๆลื่นพังทลายง่ายมาก

ระวังเรื่องสนิมเหล็ก

ระวังเรื่องการไม่สามารถควบคุมเวลาการทำงานได้เพราะต้องหยุดงานบ่อยครั้งเนื่องจากฝนตก

ออฟไลน์ Activehybrid

วิศวกรต้องรู้ครับว่าเวลาไหนปูนเซ็ตตัว จะเทพื้นเทคาน หรือแม้กระทั่งเสริมนั่งร้านอย่างไรที่ปลอดภัย การเร่งรัดรีบทำเกินปก็เป็นเหตุให้พังถล่มนะครับ สเป็กเหล็กปูนก็สำคัญ พวกนี้วิศวกรต้องตรวจสอบให้รัดกุมครับ!ผมพูดถูกยัง
หน้าฝนต้องระวังและเตรียมพร้อมถูกต้องแล้วครับ คือต้อง เพิ่มความระมัดระวังเรื่องอุบัติเหตุทั้งหมด ป้องกันอันตรายจากระบบไฟฟ้าชั่วคราวหน้างาน และการระบายน้ำ

ออฟไลน์ XaNaX

• Sr. Member
ถล่มขนาดนี้ สงสัยต้องเริ่มสร้างใหม่กันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ ps000000

ค่าเสียหาย บาน  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ Pegasus7700

1.โครงการนี้ล่าช้ากว่ากำหนด
2.มี3บริษัทรับเหมาทำร่วมกัน
3.เกิดเหตตอนเที่ยงๆ ขณะเร่งงานเท
4.สาหัส1บาดเจ็บสิบกว่า

คงมีการควบคุมงานที่ไม่รัดกุมพอ 
อย่างน้อยไม่มีคนตายนะ

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ flybigbear

หน้าฝนต้องคิดเผื่อปริมาณน้ำหนักจากน้ำฝนไว้เผื่อเยอะที่สุด เปลืองนั่งร้านก็เถอะ งานเสียมาไม่คุ้ม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
หลายโครงการที่เห็นเดี๋ยวนี้ ไปลดพวกวัสดุค้ำยัน ตอนก่อสร้าง  (ค่าใช้จ่ายพวกนี้แพงอยู่นะครับ และมันไม่เห็นเป็นรูปธรรม)   

ออฟไลน์ yourturle

จั่วหัวซะ นึกว่าศูนยที่เปิดบริการมาแล้วถล่ม ที่แท้กำลังก่อสร้าง แล้วเกิดความผิดพลาดซะ :P
One Day.

ออฟไลน์ SM.

ค่าเสียหาย บาน  :'( :'( :'(

ผมว่าคงต้องรื้อแล้วสร้างใหม่ทั้งหมดเลยล่ะ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
นั่งร้านมันพังทับครับ

มันต่อนั่งร้านกัน 3-4 ชั้นแบบ D.I.Y. ห่วยมาก

งานนี้วิศวกรเละสถานเดียว บอกเลย
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/