ผู้เขียน หัวข้อ: Honda Civic 2016 ตอนนี้เจอปัญหาเครื่อง Heat ซะแล้ว  (อ่าน 21234 ครั้ง)

ออฟไลน์ keng

• Sr. Member
Re: Honda Civic 2016 ตอนนี้เจอปัญหาเครื่อง Heat ซะแล้ว
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 19:51:56 »
เจ้าของกระทู้ไม่เห็นเข้ามาตอบว่าตอนที่ไฟ overheat ขึ้นนั้นเจ้าของกระทู้ได้ขับรถต่อหรือว่าหยุดรถทันที

ถ้าเลือกที่จะฝืนขับต่อเอง แล้วทำไม Honda ต้องเปลี่ยนเครื่องหรือรถยนต์ให้ใหม่ด้วยครับ ปัญหามันเกิดจากรถจริงแต่คนขับก็มีส่วนทำให้ปัญหามันขยายตัวด้วยเช่นกัน อาจจะมีผลเสียต่อเครื่องยนต์ได้บ้าง แต่ผมเชื่อว่าความร้อนระดับที่แสดงในมาตรวัดจะทำอันตรายเครื่องยนต์ได้ เพราะผู้ผลิตควรจะเผื่อระดับความทนทานของเครื่องยนต์ไปอีกหลายขั้นอยู่แล้ว

ถ้าเลือกที่จะหยุดรถทันที ผมว่าความเสียหาย (ถ้ามี) ก็น่าจะจำกัดมาก ๆ น่าจะให้ Honda ช่วยขยายระยะเวลารับประกันเครื่องยนต์เพิ่มไปอีก แต่จะให้เปลี่ยนคันใหม่คงยาก ประเทศไทยไม่ได้คุ้มครองผู้บริโภคขนาดนั้น

วันก่อนผมอ่านผ่านๆ เห็นว่าตอนแรกแอร์ไม่เย็นก่อน มีแต่ลม พอเหยียบคันเร่งแอร์ก็กลับมาเย็น
พอขับไปสิบกว่าโลรู้สึกเครื่องสะอึกเลยจอดปั๊ม แอร์ก็ไม่เย็นอีกแล้วลองอยู่ซักพัก พอกำลังจะขับออกเห็นไฟเตือน overheat ขึ้น เลยเรียกรถสไลด์

พอไฟขึ้นเตือนแบบนี้ แล้วคุณจอดเลย ไม่ได้ฝืนขับต่อ ผมว่าเครื่องไม่น่าจะเป็นอะไรครับ

ออฟไลน์ yod artstu

• Hero Member
Re: Honda Civic 2016 ตอนนี้เจอปัญหาเครื่อง Heat ซะแล้ว
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 21:56:46 »
เครื่อง M50 6สูบ ใน bmw ผมเคยฮีท
เนื่องจากวาล์วน้ำที่ใส่เข้าไปใหม่มันค้าง
น้ำเลยไม่วน ขับเรื่อยๆรถไม่ติดไปสักพัก...
พอติดไฟแดงปุ๊บ เกจ์ตวัดขึ้น ไฟเตือนร้องเลย
ท่อน้ำหม้อน้ำแตก

ยกไปอู่ฝาสูบไม่โก่งเพราะหยุดรถทันที
แต่ปะเก็นกลับบ้านเก่า ก็ไสฝาล้างหน้านิดนึง

ทุกวันนี้ใช้งานปกติมาเป็นปีและครับ

เอาใจช่วยครับ เพราะไม่ควรเกิดขึ้นกับรถใหม่
: )

ออฟไลน์ apiwattu67

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 22:16:33 »
ผมขับ Ford Focus 2.0GDi เครื่องไม่เคย heat เลย ปัญหาเรื่องศูนย์ผมว่าไม่เท่าไหร่นะ รถผมเกียร์มีปัญหา เคลมคลัช ก้ามปู ไม่เสียค่าใช้จ่าย เพราะรับประกันเกียร์เพิ่มเป็น 5 ปี TCM 10 ปี แต่เรื่อง detect เจอเยอะจริง แต่การบริการของศูนย์ผมว่ากลางๆนะ ไม่ได้แย่มาก แต่ Honda เซลล์มองผมหัวยันตีน

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 08:52:29 »
นอกเรื่องนิด
.
ขนาดยกขึ้นรถ civic ใหม่นี่ยังหล่อเลยแหะ  8)

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 10:39:13 »
รถแทบทุกรุ่นที่เพิ่งเปิดตัวใหม่มักจะเกิด default ไม่ว่ายี่ห้อใดก็ตาม

จุดสำคัญอยู่ที่ว่าปัญหานั้นแก้จบหรือไม่

น่าจะ Defect นะครับ  คำว่า Default  แปลว่าค่าปกติ  สถานะปกติ  ประมาณนั้น

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 10:42:38 »
รถรุ่นใหม่ๆ  มักมี  safe mode ครับ
กล่าวคือ พอมันรู้ว่าเครื่องกำลังจะ Heat (ระบบอาจแจ้งเป็น Heat แล้ว)
มันก็จะจ่ายน้ำมันน้อยลง เร่งไม่ขึ้น (ขับได้ไม่เกิน 80 )

ออฟไลน์ nutvas

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 11:08:11 »
เอามาโพสต์ที่นี่เพื่อกระจายข่าว รึเปล่า

ในเวปนั้น
จขกท. แจ้งอยากได้คันใหม่เท่านั้น เพราะไม่ไว้ใจรถคันนี้
กองเชียร์ก็ถือหางต้องได้คันใหม่

เคยใช้รถมีปัญหา overheat มาสองคัน กลัวเรื่องฝาสูบโก่ง
เปลี่ยนปั๊มน้ำ เช็คหม้อน้ำ ใช้งานได้ปกติอีกหลายปี

แสดงความเห็นขัดก็โดนถล่มครับ อ้างว่าถ้าเป็นรถคุณบ้างละ บลาๆๆ ทั้งในเว็บต้องห้ามและในคลับเขา

ออฟไลน์ i-Kao

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 15:41:00 »
เครื่อง M50 6สูบ ใน bmw ผมเคยฮีท
เนื่องจากวาล์วน้ำที่ใส่เข้าไปใหม่มันค้าง
น้ำเลยไม่วน ขับเรื่อยๆรถไม่ติดไปสักพัก...
พอติดไฟแดงปุ๊บ เกจ์ตวัดขึ้น ไฟเตือนร้องเลย
ท่อน้ำหม้อน้ำแตก

ยกไปอู่ฝาสูบไม่โก่งเพราะหยุดรถทันที
แต่ปะเก็นกลับบ้านเก่า ก็ไสฝาล้างหน้านิดนึง

ทุกวันนี้ใช้งานปกติมาเป็นปีและครับ

เอาใจช่วยครับ เพราะไม่ควรเกิดขึ้นกับรถใหม่

เห็นด้วยครับ เป็นกำลังใจให้เจ้าของรถด้วยครับ

ขอแจมประสบการณ์ผมด้วยแล้วกันครับ
เครื่องฮีตนี่อันตรายนะครับ ต่อให้เคลมเซ็นเซอร์พัดลมแล้ว ก็ไม่รู้ว่าจะกลับมาปกติรึเปล่า ยังไงเป็นกำลังใจให้ จขกท. ตรวจสอบอาการรถตัวเองต่อไปเรื่อยๆนะครับ

แต่ประสบการณ์ผม เครื่องฮีต ถือเป็นเรื่องปกติ สำหรับรถอายุเกิน 10 ปี แต่มันไม่ควรจะเกิดง่ายๆกับรถป้ายแดง เท่าที่ผมเคยเจอ
1. Fiat 125 สายพานหม้อน้ำขาดกลางถนนสายหลัก ฮีตครับ ขนาดว่ามีพัดลมไฟฟ้าช่วยแล้ว ยังเอาไม่ค่อยอยู่
2. Ford Ranger 12 Valve น้ำขาด ฝาโก่ง
3. Camry ACV30 หม้อน้ำระเบิด แต่ผมไม่รู้ตัวเพราะรถมันค่อนข้างนิ่ง ขับๆไป ดับกลางทาง เหลือบเห็นเข็มความร้อนอีกที งานงอกครับ ฝาเด้ง น้ำเข้า ก้านสูบคด เปลี่ยนสูบ ปาดฝา เปลี่ยนปะเก็น หมดไปหมื่นกว่าบาท
4. ฟอร์ด เฟียสต้าของเพื่อนผม ชนหมา หม้อน้ำแตกไม่รู้ตัว แต่ขับไปจนดับ ซ่อมครึ่งแสน รถไม่มีประกันด้วย

ทั้งหมด หลังจากปาดฝา เปลี่ยนปะเก็นฝาใหม่ ได้กำลังอัดสูงขึ้น
แรงกว่าเดิมทุกคันครับ ง่ายๆเลย มันคือ สเต็บ N/A ย่อมๆนี่เอง

อ้อ มีอีกคันนึงครับ เพื่อนผมท่อหม้อน้ำแตก ขับจนดับกลางอากาศ เพราะไม่รู้ตัว กลับมาเช็ค พบว่ารถไม่เป็นอะไรเลยจริงๆ กำลังอัดเท่าทุกสูบ น้ำไม่ดัน รถติดแก๊สด้วย

นั่นคือ Toyota Corolla สามห่วง เครื่องยนต์ 4E-FE 1300 cc.

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 18:18:35 »
เดาว่า....

ขับรถติดๆสัก1ชม ต้วมเตี้ยม

ย้ำว่าเดา
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Jomyoot parnejohn

• การเดินทาง...
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 21:58:32 »
รถแทบทุกรุ่นที่เพิ่งเปิดตัวใหม่มักจะเกิด default ไม่ว่ายี่ห้อใดก็ตาม

จุดสำคัญอยู่ที่ว่าปัญหานั้นแก้จบหรือไม่

defect รึเปล่าครับ

ขอประกันเครื่องยนต์และระบบหล่อเย็นเพิ่มเลยครับ

เอ้ยผิดคำๆ ขออภัยด้วยครับ พอดีช่วงนี้มึนๆ 555 :-[
2011 320d SE E90
2007 Camry 2.4V
2003 Altis 1.8G

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 23:34:29 »
คุณภาพต่ำลงทุกวัน แต่ราคาเพิ่มขึ้นทุกปี
ขอความชำนาญ ของ ฮอน จงกลับมา พร้อมความน่าเชื่อถือ เถิด
One Day.

ออฟไลน์ tee_nmp

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 10:55:09 »
ไปตามอ่านมา ตั้งแต่เริ่มแอร์ไม่เย็นก็ขับต่ออีกมาเป็น 10กิโล แวะปั้ม ปรับแอรนู่นนี่อีก 10-15นาที ถึงจะสังเกตว่าเครื่องฮีท

จริงๆเข็มความร้อนมันขึ้นไปแล้วก่อนแอร์จะเริ่มไม่เย็นด้วยซ้ำ ผมว่ารอบนี้ user เองมีส่วนทำให้ปัญหาบานปลายนะครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 15:51:15 »
ไปตามอ่านมา ตั้งแต่เริ่มแอร์ไม่เย็นก็ขับต่ออีกมาเป็น 10กิโล แวะปั้ม ปรับแอรนู่นนี่อีก 10-15นาที ถึงจะสังเกตว่าเครื่องฮีท

จริงๆเข็มความร้อนมันขึ้นไปแล้วก่อนแอร์จะเริ่มไม่เย็นด้วยซ้ำ ผมว่ารอบนี้ user เองมีส่วนทำให้ปัญหาบานปลายนะครับ

จะโทษคนขับอย่างเดียวก็ไม่ได้ครับ คุณรู้มั้ยว่าเกจ์วัดความร้อนติดรถน่ะ กว่ามันจะเริ่มขยับจากครึ่งหลอดคืออุณหภูมิในหม้อน้ำซัดไปแล้ว 110 โดยที่แอร์จะเริ่มตัดการทำงานที่ความร้อนประมาณ 105 ส่วนเครื่องร้อนจนดับเองอุณหภูมิประมาณ 140 และส่วนใหญ่พอเวลาความร้อนมันขึ้นแล้วแทบจะทะยานจากครึ่งหลอดไปที่ยันเกจ์ในเวลาไม่เกิน5นาที ซึ่งไวมากๆครับ หลังๆมาผมติด smart gauge แล้วตั้งให้มันเตือนน้ำร้อนตอนไม่เกิน 105 เอาเซฟกว่าพึ่งเกจ์วัดติดรถเยอะ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 17:03:53 »
ผมรอไม่ต่ำกว่า 6 เดือนเสมอ เวลารถออกใหม่ๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 23:44:36 »
ปัญหาแก้จบมันก็ดีครับ อิๆ

ออฟไลน์ burst

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 18, 2016, 00:17:42 »
ผมรอไม่ต่ำกว่า 6 เดือนเสมอ เวลารถออกใหม่ๆ
เห็นด้วยครับ
ต้องรอซักนิด ให้ปัญหาใหญ่ๆโดนแก้ไปก่อน
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi

ออฟไลน์ nutvas

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 24, 2016, 14:05:43 »
เรื่องนี้ ตอนนี้เจ้าของรถ เขาลบกระทู้ทั้งในเว็บต้องห้ามและในคลับเขาออกหมดแล้วครับ ไม่มีอัพเดทใดๆ

ออฟไลน์ infoman

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2016, 08:11:59 »
เห็นด้วยครับ
ต้องรอซักนิด ให้ปัญหาใหญ่ๆโดนแก้ไปก่อน

เห็นด้วยครับที่ต้องรอ ถ้าไม่รีบผมรอ ตอร MC แล้ว จบทุกปัญหา เค้าจะเอามาแก้ตอน MC โดยเฉพาะ Honda ตอนนี้ก็รอ HR-V MC ค่อย ซื้อ รถตอนกลางๆตลาด ขอย้ำถ้าไม่รีบ
ระหว่างรอก็สะสมเงินดาวร์เพื่อไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2016, 09:02:36 »
เหมือนคันนี้จะเห็นตั้งแต่แรก แต่น่าจะแก้ปัญหาจบไปแล้ว แต่มีคนมาพูดซ้ำบ่อยมั้งครับ