ผู้เขียน หัวข้อ: ทำความสะอาดจอในรถกันยังไงบ้างครับ โดยเฉพาะจอ touch screen  (อ่าน 5203 ครั้ง)

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
ผมไม่รู้ว่าจริงๆควรจะทำความสะอาดยังไงนะครับ เลยอยากจะลองมาถามในนี้ดูครับ

ทุกวันนี้ใช้ผ้าเช็ดแว่น เช็ดเอาครับ แต่ไม่เคยชุบน้ำ หรือน้ำยาอะไรนะครับ กลัวจอจะเสีย

ครั้นจะไปติดฟิล์มแบบจอมือถือ ก็ไม่รู้มีคนทำมั๊ย

ออฟไลน์ Harem

ผมใช้น้ำยาเช็ด หน้าจอโน๊ตบุ๊คครับ

ออฟไลน์ adis

มีเพื่อนผมติดฟิล์มจอมือถือนะครับ
ถ้าจะทำความสะอาดจอพวกนี้ก็ไม่ยากครับ ใช้น้ำยาที่ทำความสะอาดจอคอมพิวเตอร์ก็ได้
ที่ต้องระวังคือควรใช้ผ้านุ่มสะอาด แบบผ้าไมโครไฟเบอร์ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ชามัวชุบน้ำบิดหมาดเช็ดโลดครับ  ถ้าฝุ่นเยอะก็เป่าให้บางๆก่อนก็ดี

เคล็ดลับคือผมไม่กดหน้าจอเลยถ้าไม่จำเป็นใช้ปุ่มบนพวงมาลัยเอา  แล้วถ้าจะกดก็ใช้เล็บจิ้มเบาๆจอไม่มีรอยนิ้วก็ไม่ต้องไปเช็ดมันบ่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2016, 14:39:45 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ mark2015

• Full Member
ผมไปซื้อฟิลม์ใสไอแพคใหญ่สุด มาวัดตัดติดครับ ไม่ยากลองดูครับ ก่อนติดฟิลม์ก็เหมือนที่ร้านโทรศัพท์ทำ เช็ดให้สะอาด เอาเศษฝุ่นออกก่อน หลงเหลือบ้างก็ไม่เป็นไร ผมติดมีฟองบ้างนิดหน่อย ก็ดีกว่าปล่อยไว้ต่อไปเป็นรอยแน่นอนครับ ไม่เชื้อลองดูรถที่หลายๆปีซิ เห็นแล้วรับไม่ได้จริงๆครับ ทุกวันนี้สบายใจ

ที่กลัวเวลาไปล้างรถแล้วพนักงานมาเช็ดนี่ละตัวดีเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2016, 15:55:22 โดย mark2015 »
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ yoyoyo

• Jr. Member
  • **
ติดฟิล์มกันรอยครับ ถ้าหาขนาดพอดีไม่ได้(ซึ่งน่าจะยาก) ก็ซื้อที่ใหญ่กว่าแล้วตัดขอบเอา ติดเองไม่ยากครับ

ออฟไลน์ peterW

• Sr. Member
ใช้ ผ้าไมโครไฟเบอร์ เช็ค

ถ้าคราบนิ้วไม่ออก ก็น้ำยาเช็คจอโน้ตบุ๊ค  หรือ  ไมโครไฟเบอร์ชุบน้ำนิดหน่อย

ลูบผ้าลบรอยนิ้ว รอยมัน แบบปาดออกทางเดียว เท่านั้น จนกว่าจะหาย

ห้ามถูไปถูมา หรือ ห้ามเช็คแบบวนก้นหอย  รอยขนแมวมาแน่ ถ้าเกินมีฝุ่นทรายบนจอค้างอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2016, 16:41:27 โดย peterW »

ออฟไลน์ mark2015

• Full Member
เคยใช้ผ้าไมโครเช็ด หรือผ้าเช็คเลนส์กล้อง ที่ปัดเลนส์ปัด รอยยังไงก็มา ติดฟิมล์เถอะครับ
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ sangjan

• Jr. Member
  • **
ที่เค้าติดมาให้กับรถยังไม่ลอกออกเลยครับปล่อยไว้งั้นแหละ   ยังหาแผ่นติดที่ใหญ่เท่าไม่ได้เลย

ออฟไลน์ Sammy_

ผมใช้ ผ้าเช็ดเลน ครับ

ออฟไลน์ Ryuji

• Newbie
  • *
โดยส่วนตัว..ผมใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์ที่ใช้สำหรับเช็ดภายในของ chemical guys

ถ้าจำเป็น...ผมก็จะใช้น้ำยา innerclean ของ chemical guys ด้วยครับ  น้ำยาทำความสะอาดภายในตัวนี้...ผมแนะนำเลยนะครับ ผมว่า..ดีเลย เช็คได้หลากหลายวัสดุภายในรถ ที่ทุกวันนี้...ใช้หลากหลายวัสดุจริง ๆ ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผ้าไมโครไฟเบอร์กับน้ำยาเช็ดจอมือถือคร้าบบบ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ถอดจอไปให้ร้านติดฟิล์มโทรศัพท์ติดฟิล์มให้100บาท หลังจากนั้นหยิบอะไรขึ้นมาเช็ดได้ก็เช็คเลย ตั้งแต่ไมโครไฟเบอร์ยันกระดาษทิชชู่ ทุกวันนี้ยังไม่เคยเปลี่ยนฟิล์มเลยครับ เพราะมันแทบจะไม่มีรอยให้รำคาญสายตาเลย
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
ผมใช้น้ำยาเช็ดจอทั่วไปอ่ะครับ หาชื้อได้ตามร้าน ซีเอ็ดบุค ห้างสรรพสินค้าทั่วไป อันนึง 100 กว่าบาทครับ

บวกกับ ชื้อฟิมที่ติดกับไอแพทจอใหญ่ๆ ไปวัดขนาดเอา ถ้าใหญ่เกินก็ตัดแต่งเอา ถ้าพอดีก็แปะโลดเลยยยย
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3