ผู้เขียน หัวข้อ: อยากขอคำแนะนำ ปรับแต่งช่วงล่าง Accord G9 MY13 ครับ  (อ่าน 11342 ครั้ง)

ออฟไลน์ WKC100

• Newbie
  • *
Accord G9 MY13 แต่ซื้อปี 2015 นะครับ
สภาพเดิมหมุดทุกอย่าง ยังไม่ได้ทำอะไรเพิ่ม
แต่เวลาขับตั้งแต่ 100 กม./ชม. ขึ้นไปรู้สึกไม่มั่นใจเลย เพราะพวงมาลัยเบามาก
แล้วก็ช่วงล่างไม่เกาะถนน เข้าโค้งทีไรต้องชะลอตลอด
ทำให้เวลาขับทางไกล ไม่กล้าขับเร็วเลยครับ
เคยขับ Subaru XV แล้วแบบ โอ้วโฮวว หนึบดีจริง ๆ
พอจะปรับแต่งอะไรได้บ้าง ไม่ต้องดีขนาด XV แต่อยากให้แน่น หนึบ มั่นใจเวลาขับเร็วครับ
ผมไม่มีความรู้อะไรเลย ลองไปหาดูตามเวปแฟนคลับ G9 ก็หาไม่เจอครับ ขอบคุณครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: อยากขอคำแนะนำ ปรับแต่งช่วงล่าง Accord G9 MY13 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 16:04:42 »
ขอนุญาตินะครับผมไม่คิดว่าาSubaru xv ขับดีกว่าG9นะ

แต่ถ้าอยากได้แข็งๆ กระโดดๆ ก็หาโช๊คสปริงแข็งๆใส่ครับ

รถยกสูง เวลาเหยียบเข้าโค้งแรงๆ พวกขับสี่ๆม่รู้จักการผ่อนแรง หมุนพวงมาลัยไม่ถูก แหกโค้งได้ไม่ยากครับ  บางทีก็ธิบายยากครับ Physics กับความรู้สึกคน

ออฟไลน์ mark2015

• Full Member
Re: อยากขอคำแนะนำ ปรับแต่งช่วงล่าง Accord G9 MY13 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 16:23:47 »
เอาแบบ ง่ายๆแล้วจบเลยนะครับ

ชุดโช๊คกับสปริง หรือสตรัทปรับเกลียว ใหม่สักชุดนึง จบเลยครับ ดีขึ้นกว่าเดิมแน่ครับ

ยี่ห้ออะไรแล้วแต่กำลังงบเลยครับ
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 16:28:30 »
G9 2.0 2.4 หรือ hybrid
แต่ละคันมันไม่เหมือนกันเลยน๊ะ
ลองมายังงงว่าทำไมต่างกันขนาดนั้น

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 16:29:56 »
รถผม G9 2.0EL MY2015 เริ่มเข้าโค้งไม่มั่นใจหากความเร็วมากกว่า 100km/hr (ถนนแห้ง ไม่ใช่โค้งหักศอก)

ซึ่งผมว่าก็ปกตินะครับ ถ้าจะเข้าโค้งที่ความเร็วมากกว่านี้ดูจะโหดไปนะครับ

(ปกติผมแตะเบรคพอหัวมุดเข้าโค้งก็กดคันเร่งต่อ โดยที่ยังอยู่ในเลนเดิม ไม่ข้ามเลน)

(ทางตรงผมจะเริ่มไม่มั่นใจที่ความเร็วมากกว่า 120km/hr โดยเฉพาะบนบูรพาวิธีตอนลมแรง)

(เอาให้เกาะ กลัวความนุ่มนวลจะหายไป ผมเลยไม่ปรับอะไรครับ เพราะภรรเมียนั่งสบายแล้ว ไม่อยากโดนบ่น 555)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 17:53:37 »
ขอนุญาตินะครับผมไม่คิดว่าาSubaru xv ขับดีกว่าG9นะ

แต่ถ้าอยากได้แข็งๆ กระโดดๆ ก็หาโช๊คสปริงแข็งๆใส่ครับ

รถยกสูง เวลาเหยียบเข้าโค้งแรงๆ พวกขับสี่ๆม่รู้จักการผ่อนแรง หมุนพวงมาลัยไม่ถูก แหกโค้งได้ไม่ยากครับ  บางทีก็ธิบายยากครับ Physics กับความรู้สึกคน

น่าจะไม่คุ้นกับทาง อยู่ๆกด ซะมิด อุโมงมันมืด พอออกเป็นโค้งแดดจ้า ไม่สำรวจเส้นทางก่อน +เห็นทางมันยาว ลองซะ
One Day.

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 18:41:47 »
รถผม G9 2.0EL MY2015 เริ่มเข้าโค้งไม่มั่นใจหากความเร็วมากกว่า 100km/hr (ถนนแห้ง ไม่ใช่โค้งหักศอก)

ซึ่งผมว่าก็ปกตินะครับ ถ้าจะเข้าโค้งที่ความเร็วมากกว่านี้ดูจะโหดไปนะครับ

(ปกติผมแตะเบรคพอหัวมุดเข้าโค้งก็กดคันเร่งต่อ โดยที่ยังอยู่ในเลนเดิม ไม่ข้ามเลน)

(ทางตรงผมจะเริ่มไม่มั่นใจที่ความเร็วมากกว่า 120km/hr โดยเฉพาะบนบูรพาวิธีตอนลมแรง)

(เอาให้เกาะ กลัวความนุ่มนวลจะหายไป ผมเลยไม่ปรับอะไรครับ เพราะภรรเมียนั่งสบายแล้ว ไม่อยากโดนบ่น 555)

คล้ายผมเลย เมียไม่ให้แต่งช่วงล่างเลย เค้าชอบนุ่มเงียบ สบายๆ หลับได้ ไม่มีตกใจตื่น

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 18:57:38 »
ผมใช้G9 2.4
วิ่งเกิน100กม./ชม. ไม่ถึงขนาดไม่มั่นใจครับ พวงมาลัยเบาจริงแต่มันไม่ได้วอกแวก
เส้นกาญจนาวงแหวน ถ้าถนนโล่งผมเหยียบ120ได้ ไม่รู้สึกว่าไม่มั่นใจครับ
หรือผมไม่เคยขับรถที่มันหนึบกว่านี้ก็ไม่ทราบ อันนี้ความรู้สึกของผมคนเดียวนะ คนอื่นอาจแตกต่างจากผม
ถ้าจะเอาหนึบกว่านี้ ไม่ยากครับ โช็คสปริงดีๆซักชุด ลองเข้าคลับG9ดูครับ แนวทางเพียบ

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 20:06:41 »
ถ้ายอมรับกับอาการ หนึบขึ้้น แต่แข็งขึ้น มันทำไม่ยาก

แต่อยากหนึบขึ้น นิ่มเท่าเดิมอันนี้ยากหน่อย

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 20:28:25 »

+1 คับ ผมเห็นด้วยเหมือนกัน เพราะเคยขับ XV อยู่บ่อยๆ ผมรู้สึกว่าเฉยๆน่ะคับ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 20:31:13 »
ต้องถามว่า มันอาการนี้ ตั้งแต่ออกรถหรือป่าว ? หรือเพิ่งมามีอาการนี้ เมื่อไม่นานมานี้ครับ ?

เคยมีบางคน ออกตัวซะแรง ด่ารถว่า ห่วยอย่างนั้นอย่างนี้ ตั้งกระทู้ แล้วก็ PM มาถามผม บอกว่า ออกมาใหม่ๆมันก็ดี แต่ใช้มา 3 ปี เพิ่งเริ่มมีอาการ ... อ้าววว ถ้างั้นก็ไม่ใช่นิสัยของรถน่ะสิ เป็นเรื่องของการดูแลมากกว่าครับ

...............

คำถามหนึ่ง ที่ถามเหมือนบางท่านก็คือ เคยขับรถอะไรมาก่อน ? โอเค ถ้าเคยขับรถยุโรป รถดีๆมาก่อน แน่นอนครับ Accord มันไม่ได้เรื่องหรอก แต่ถ้า คันเก่าเป็น C / B Segment เป็นกระบะ แล้วมาบอกว่า Accord มันห่วย ผมว่า รถน่าจะมีปัญหาครับ

1. เช็คศูนย์ล้อก่อนครับ กางคู่มือ ให้ช่างตั้งมุมล้อตามสเปคเลย ไม่เอาค่าตามใจช่าง หรือ ตามเครื่องครับ อันนั้นมั่ว
2. สภาพยางเป็นอย่างไร รถ 3 ปี วิ่งกี่หมื่นกม. ยางเคยเปลี่ยนบ้างหรือยัง
3. สภาพช่วงล่าง สภาพโช้ค เป็นอย่างไร

ถ้า 3 ข้อข้างบน บอกว่า ปกติ ทำแล้วยังร่อน เคยขับยุโรปดีๆมาก่อน ก็ค่อยมาปรับปรุงช่วงล่างกันครับ

เอาแบบพื้นๆ ให้มันเกาะดีขึ้น แข็งขึ้นนิดนึง ไม่เด้ง ไม่กระด้าง ไม่เตี้ย ก็คือ เปลี่ยนโช้คอัพใหม่ครับ พื้นๆ ก็ KYB New SR ราวๆ 2 หมื่นเศษ หรือ มีงบเยอะกว่านั้น จะขยับไปหาพวก Bilstein B6 ก็ได้ (ไม่รู้มีของไหมนะ ลองเช็คคนขายดู)

ผมใช้ New SR ทั้งใน Jazz และ Mazda 2 มันก็ดีนะ เกาะถนนดีขึ้น แข็งขึ้นหน่อย แต่ไม่กระด้าง เข้าโค้งนี่ชัดๆว่าหนึบขึ้นครับ พอมาใน CRV เลยลองของแปลก จัด B6 ลงไป ... มันแข็งขึ้นแบบหนึบ อาการโยนหาย อาการย้วยหาย ถ้าคนไม่เคยนั่งรถคันนี้มาก่อน มานั่งก็นึกว่า รถเดิมๆล่ะครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 20:54:45 »
เจ้าของกระทู้ลองเริ่มจากเปลี่ยนโช้คก่อนครับ ลองดูพวก Bil หรือ New SR ก็ได้ครับ น่าจะลดอาการโคลงเคลงหรือหวิวๆเวลาวิ่งเร็วลงไปได้ครับ

ส่วนตัวผมก็ไม่คิดว่า XV จะขับดีกว่า G9 นะครับ แต่เจ้าของกระทู้ไม่ใช่คนแรกครับที่บอก XV ขับดีกว่า G9 เพื่อนผมมาลองขับไปดูงานที่ปราจีนด้วยกันก็บอกครับ มั่นใจกว่า G9ของมันเยอะ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 21:06:09 »
เปลี่ยนยางครับหาแน่นอน ผมทนขับยางเดิม (3st ) มาตั้งแต่วันแรก จนถึง ที่ระยะ 5 หมื่นโลพอดี  ยางที่ติดรถมา มันลื่น และ ย้วย ระยะเบรคก็ยาว ตั้งแต่แรกเลย ผมก็ขับใจเยน และไม่ซิ่ง (ซึ่งมันขัดกับลักษณะการขับขี่ของผม) หลังจากเปลี่ยนมาใช้ Re003 รู้สึกได้เลยว่า การตอบสนองการขับขี่ไปในทางที่ดีขึ้น ถึงแม้ว่าจะไม่มาก แต่ก็ดีกว่ายางเดิมแน่นอน

*รถของท่าน จขกท เป็นรุ่นไหนครับ ล้อ 18 รึป่าว เพราะถ้าล้อ 18 ยางเป็น Pilot sport 3 ซึ่งถือว่าดีพอสมควรละครับ** แต่ถ้าเป็นล้อ 17 ก็ลองเปลี่ยนดูครับ ดีขึ้นแน่นอน

การเปลี่ยนโช๊คอัพหรือสตรัท เป็นสิ่งที่ทำได้ แต่บอกเลยครับ "จบยาก" ประสบการณ์ตรงกับรถคันเก่า(J31) ผมหมดไปกับเรื่องช่วงล่างอย่างเดียวหลายแสนครับ สุดท้ายแสนสาหัส เพราะไม่จบและไม่ตอบโจทย์ อีกทั้ง ขายต่อก็ไม่มีราคา เหมือนเศษอะไหล่ บางอันผมก็ยกให้เค้าไปฟรีๆเลย เลยสัญญากับตัวเองว่า รถคันต่อๆไป ขับเดิมๆพอ ปรับจูนให้น้อยที่สุด ปรับตัวเราให้เข้ากับรถง่ายกว่าเยอะ  :-*

ช่วงล่างดีๆ เช่น Bil หรือ new sr สำหรับ G 9 ยังไม่มีนะครับ ถ้าใครทราบว่ามีขายแล้วช่วยแจ้งด้วยครับอยากได้มากกกก ที่เห็นใส่ๆกันอยู่ก็มีแต่ สตรัท ทั้งนั้นเรย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2016, 04:52:52 โดย choomodify »

ออฟไลน์ BOBOSS

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2016, 23:03:50 »
ง่ายสุดลองเปลี่ยนยางเกรดดีๆ ถ้าไม่พออยากลองของแต่งจัดTein S/A เจ็บแต่จบแน่ แต่รถจะเตี้ยลงหน่อยนึง แต่ถ้าไม่รีบและไม่อยากเตี้ยก็รอKYB SR ได้ แต่ไม่รู้มาเมื่อไรครับ
In Garage
Lexus IS250 FSPORT MY2012 / Mazda CX5 2.5S
In Memory
Subaru Impreza STI A-Line EJ257
Nissan Teana J32 250XV V6 SS
Subaru Impreza GC EJ20
Honda Integra DC2 B18C/Toyota Celica SS III 3SBeams
Honda EG 3 Door/EG Ferio/Honda Accord CD6 H22A
Nissan Cefiro A31 RB20DET

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2016, 11:39:05 »
เท่าที่เคยขับ G9 hybrid ของครอบครัว
เหยียบไป แปป ๆ 190 km แล้ว
ความรู้สึกเหมือนขับแค่ 120 เอง

แนะนำแค่เปลี่ยนโช๊คดี ๆ ก็พอครับ
คนแถวบ้านเขาเปลี่ยนช่วงล่าง g7 เป็น koni นุ่มหนึบเลย ไม่รู้มีของ g9 เปล่า
แต่ถ้าอยากเตี้ยด้วย ก็สตรัท

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2016, 08:29:14 »
ยางก่อนครับ เกาะขึ้นเยอะอยู่ส่วนถ้าใส่พวกโช้คแต่งอันนั้นก้ดีอยู่ละครับแต่แข็งขึ้นอีกแหงๆครับ ส่วนตัวผมชอบพวงมาลัยรุ่นนี้มากครับ

ออฟไลน์ knotty_loves_hani

• Jr. Member
  • **
    • www.simpletoyshop.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 12:00:17 »
ส่วนตัวผมใช้ g9 2.0 อยู่ครับ หลังจากไปใส่ rigid collar มารู้สึกได้เลยว่าพวงมาลัยหนักขึ้น และคมขึ้นชัดเจนเลยครับ และถ้าเปลี่ยนล้อใหญ่ขึ้น แก้มยางบางลงด้วยก็จะช่วยให้รถโคลงน้อยลงได้อีกระดับนึงเลยครับ

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2016, 14:43:13 »
ของผม G8 ไส่โช้ค KYB New SR กับยาง Toyo T1 Sport ล้อ 17 นิ้ว ดีกว่าเดิมพอสมควรครับ วิ่งเร็วๆ ไม่โยน สาดโค้งพอเอาอยู่

เคยไส่ Primacy 3st อยู่พักนึง เอาไปวิ่งบนดอนเมืองโทลเวย์ วิ่งเกิน 130 แทบไม่ได้ โยนน่ากลัวมาก พอดีวันนั้นรีบ กดไป 180 โยนกระจายครับ

ออฟไลน์ WKC100

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2016, 13:25:08 »
ผมเจ้าของกระทู้นะครับ ช่วงที่ผ่านมางานยุ่งมา ไปต่างประเทศ เลยไม่ได้เข้ามาดูเลย
ขอบคุณทุกท่านสำหรับแนวทางที่แนะนำมาครับ
อาจจะเริ่มต้นที่ยางก่อนครับ
เพราะเพิ่งมารู้ว่า ยางที่ติดรถมา เป็นยางตั้งแต่ปี 2013
ทั้ง ๆ ที่รถผมซื้อเดือน สิงหา 2015
เซ็งเลย