ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเพื่อน ที่เล่นรถมือสอง ทีครับ Ford Focus 2013 Sport+ 2.0  (อ่าน 4693 ครั้ง)

ออฟไลน์ peretto

• Jr. Member
  • **
พอดีว่า สนใจ 2013 Ford Focus  Sport+ 2.0 AT Hatchback
1)ตัวนี้ มือสองมีที่ไหนแนะนำ
2) ปัญหาต่างๆที่จะเจอ ในรุ่นนี้
3) ราคาเจอในเวปมือสอง อยู่ที่ 4 แสน กลางๆ ถึง 5 แสน กลาง (จะคุ้มมั้ย)
4) ถ้ามือ 1 ในศูนย์ จะดีกว่ามั้ย

ขอคำแนะนำที่ครับ ถ้าจะบอกหลังไมค์ด้วยความยินดี

ถ้าผิดกฏลบได้เลยนะครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
รถดีครับ. เลิอกดีๆ.   
หากผมขายไห้คุนตอนนี้. คุนจะได้c seg ในไทยที่ดีมากๆคันนึง เพราะไม่เคยชนไม่มีซ่อมหนัก
ดังนั้นก้อคงเหมือนการลือกมือ2มั่งครับ

ราคามือสองผมไม่ได้ติดตามนะ. แต่หากราคา4-5แสน. สภาพดี ก้อน่าสนนะ

ผมใช้w212 กับG8 เป็นหลักสลับกัน. แต่ผมสนุกกับการขับmk3 ทุกคืน
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
พอมีเวลาเข้าไปอ่านกระทู้ปัญหาเก่าๆของผู้ใช้
เป็นของ Focus Mk3 ที่หน้าเว็บนี้เลย

http://www.fordfocusclub.com/forum/index.php?board=54.0

แต่สัปดาห์ที่แล้ว เว็บล่มไปสามสี่วัน กระทู้เก่าตั้งแต่ปลายเดือนมีนาคมเป็นต้นมาหายหมดครับ

ผมใช้รุ่นนี้ 2.0L Titanium+ ไม่มีปัญหาจุกจิกแบบFiesta วัสดุ/การประกอบน่าจะดีกว่า
ส่วนเรื่องเกียร์ เปลี่ยนTCM ลงโปรแกรมตัวใหม่ ขณะนี้ไม่มีปัญหาอะไรครับ วิ่งมา 1แสน6พันกิโล
เวลา 3 ปีครึ่ง

แต่เข้าไปอ่านไปศึกษารายละเอียดด้วยตัวเองดีกว่าครับ

ออฟไลน์ 2k

ผมคิดว่าราคานี้มันน่าซื้อแล้วสั่งซากเกียร์ธรรมดาหรือหัวตัดมาจากอีเบย์ใส่จริงๆ เห็นมีชุดเกียร์ธรรมดาของเฟียสต้าออสเตรเลียถอดมาจากรถที่ชนที่20000กิโลขายที่ราคา40000บาท  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ TanabutS

• Newbie
  • *
ผมคิดว่าราคานี้มันน่าซื้อแล้วสั่งซากเกียร์ธรรมดาหรือหัวตัดมาจากอีเบย์ใส่จริงๆ เห็นมีชุดเกียร์ธรรมดาของเฟียสต้าออสเตรเลียถอดมาจากรถที่ชนที่20000กิโลขายที่ราคา40000บาท  :-X

สอบถามครับ ซื้อพวกอะไหล่ยนต์จาก Ebay นี่ขั้นตอนนำเข้าไทย มันยากหรือป่าวครับ(เข้าแบบถูกต้องตามกฏหมาย) เคยซื้อเฉพาะสินค้าทั่วไป โดนภาษีบ้าง ไม่โดนบ้าง

ออฟไลน์ Torshi

• Full Member
พอดีว่า สนใจ 2013 Ford Focus  Sport+ 2.0 AT Hatchback
>>>>>ผมหาตามเว็บนี่แหละครับ สุดท้ายไปได้จากเว็บตลาดรถ เจ้าของขายเอง ชื่อตรงเล่ม รถมือเดียว
2) ปัญหาต่างๆที่จะเจอ ในรุ่นนี้
>>>>>ผมซื้อมาช่วงเมษาก่อนสงกรานต์ ตอนนี้วิ่งเองมาประมาณหมื่นโล เมื่อวานมีอาการไฟ engine ขึ้นตอนสองทุ่ม ขณะขับรถไปส่งแฟนที่สมุทรปราการ มีอาการแถวๆแบริ่ง แต่ผมก็ขับไปส่งจนได้ครับ อาการนอกจากไฟขึ้นก็คือเร่งแล้วรอบดีดขึ้นแต่ล้อไม่ค่อยหมุนครับ เปลี่ยนเกียร์กระชากเหมือนคนขับเกียร์ธรรมดาไม่เป็น แถมรถถอยหลังไม่ได้อีก แต่ผมก็ขับไปส่งแฟนครับ แล้วก็ตีรถกลับมาไปจอดทิ้งไว้ที่ศูนย์ฟอร์ดพระราม 4 ตอนสองทุ่ม แล้วก็นั่งแท๊กซี่กลับบ้าน ถามว่าตอนไฟ engine ขึ้น ขับกระตุกรู้สึกยังไง ก็รู้สึกเฮ้ย TCM กูได้เคลมฟรีซะที เนื่องจากเจ้าของคนแรกบอกไม่เคยเคลม ผมรู้อยู่แล้วว่าวันนี้ต้องมาถึง ก็เลยขับไปส่งแฟนต่อครับ แต่มีข้อมแม้คือห้ามถอยหลังเด็ดขาด เพราะมันถอยไม่ได้ ส่วนวันนี้ผมก็ไปรับรถกลับบ้านมาแล้วครับ สรุปเคลมเปลี่ยนเจ้า TCM ฟรี เค้ารับประกัน 10 ปี หรือ 240,000 โลครับ ผมรู้อยู่แล้วว่าอาการแบบนี้คืออะไร และเคลมได้ฟรี วันนี้หลังจากขับกลับบ้านรู้สึกอาการกระตุกหายไปแทบไม่เหลือ ผมนี่ฟินจริงๆ ผมหาข้อมูลมาค่อนข้างเยอะและคิดว่าตัวเองพร้อมเสี่ยงครับ เลยซื้อมา ผมขาย civic fd 1.8 มาซื้อครับ แรกๆตอนได้มาใหม่ๆผมอึ้งและทึ่งกับการขับขี่เวลาเข้าโค้งต่างๆและการเกาะถนนมากรวมไปถึงอัตราเร่ง มันคือสิ่งที่ civic fd เดิมๆให้ผมไม่ได้เลย ผมรู้สึกมันส์ทุกครั้งที่ได้ขับคันนี้ อยากเข้าโค้งถ้าเรารู้ลิมิตรถก็สาดเข้าไปเลย ในขณะที่รถบ้านๆนี่เข้าโค้งทีไฟเบรคขึ้นแดงแจ๋เลย รู้สึกฟินตรงนี้ แต่นั่นแหละครับเรื่องความเสี่ยงหรือปัญหาผมพร้อมเสี่ยงอยู่แล้ว เลยไม่ได้กังวลอะไรมากเท่าไหร่ ประกอบกับรถที่ผมได้มาเจ้าของเดิมดูแลดีมาก และดวงผมก็ไม่ได้ตกจนเกินไป เลยมีโอกาสได้ครอบครองครับ 555+
3) ราคาเจอในเวปมือสอง อยู่ที่ 4 แสน กลางๆ ถึง 5 แสน กลาง (จะคุ้มมั้ย)
>>>>>ผมจับมาได้ห้าถ้วนๆครับ บวกประกันชั้น 1 ซ่อมห้างเหลืออีก 8 เดือน ยางเค้าก็เพิ่งเปลี่ยนไปได้หมื่นโล บวกน้ำมันเต็มถัง ผมขาย fd 1.8 s at 2010 no airbag ไปได้ 41 ถือว่าบวกเงินแค่เก้าหมื่นผมได้ sport+ 2.0 top มันโคตรคุ้มครับบ กับหลายๆสิ่งที่ได้มา
4) ถ้ามือ 1 ในศูนย์ จะดีกว่ามั้ย
>>>>>มือ 1 ผมว่าดูขาดทุนเยอะแน่ๆหากซื้อมา ถ้ามือ 1 ไปเล่น ecoboost 1.5 ดีกว่ามั้งครับ แต่ถ้าหากมือสองก็ต้องศึกษาปัญหาเพื่อไปจับผิดรถเจ้าของเดิมเยอะหน่อย ฮ่าๆ

คนอื่นเจอแย่ๆมาขนาดไหนผมไม่รู้ แต่ผมใช้เองจริง ใช้คนเดียว ใช้ทุกวัน ผมว่ามันโคตรคุ้มที่ผมขาย fd ไป เพื่อแลกกับอรรถรสการขับขี่ที่ผมไม่เคยได้สัมผัสจากคันก่อนหน้าของผม ดูก็รู้ว่าผมอวยมากกกก 555 ไปดีกว่า รอคนอื่นมาบอกฝันร้ายจากฟอร์ดมั่ง อิอิ
2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ namliab

• Jr. Member
  • **
ใช้อยู่ปัจจุบันและยังหาคันอื่นมาแทนจริงๆ จังๆ ไม่ได้เลยครับ ขับแล้วจะรู้สึกปลอดภัยมากครับ มั่นคง 120-160 สบายๆ นิ่งๆ ระบบก็ดีครับ ลองดูเรื่องเกียร์นิดนึงแต่ไม่สาหัสเท่าเฟียสต้าครับ ผมเปลี่ยนโมดูลเกียร์มารอบนึง ดีขึ้นครับ ไม่ค่อยมีกระตุกหรือเสียงดังครืดๆ แล้ว แล้วก็เคลมได้ไป 10 ปียาวๆ

ตัวถังแข็งแรงมาก ดีแม๊กไหลมาชนข้างหน้าไม่บุบสักนิด มีรอยข่วนๆ เล็กน้อยตรงโลโก้ ล่าสุดไปเบียดซิตี้มา ซิตี้กันชนหลุดยุบไปเลยส่วนเราสีติดมา แต่ไปขัดสีออกแล้วไม่มีรอยหรือบุบอะไรเลยครับ เปลี่ยนใจจากเธอไม่ลงจริงๆ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
สำหรับผมชวนให้นึกถึงว่า Focus ก็ขายได้จำนวนไม่ค่อยมาก แต่ตลาดมือสองมีให้เลือกเยอะเหลือเกิน ไม่รู้ว่าเจ้าของรถที่ขาย รถมีปัญหาซ่อมบ่อย เลยขายทิ้งหรือเปล่า
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ aun

• Sr. Member
>>>>>ผมหาตามเว็บนี่แหละครับ สุดท้ายไปได้จากเว็บตลาดรถ เจ้าของขายเอง ชื่อตรงเล่ม รถมือเดียว
>>>>>ผมซื้อมาช่วงเมษาก่อนสงกรานต์ ตอนนี้วิ่งเองมาประมาณหมื่นโล เมื่อวานมีอาการไฟ engine ขึ้นตอนสองทุ่ม ขณะขับรถไปส่งแฟนที่สมุทรปราการ มีอาการแถวๆแบริ่ง แต่ผมก็ขับไปส่งจนได้ครับ อาการนอกจากไฟขึ้นก็คือเร่งแล้วรอบดีดขึ้นแต่ล้อไม่ค่อยหมุนครับ เปลี่ยนเกียร์กระชากเหมือนคนขับเกียร์ธรรมดาไม่เป็น แถมรถถอยหลังไม่ได้อีก แต่ผมก็ขับไปส่งแฟนครับ แล้วก็ตีรถกลับมาไปจอดทิ้งไว้ที่ศูนย์ฟอร์ดพระราม 4 ตอนสองทุ่ม แล้วก็นั่งแท๊กซี่กลับบ้าน ถามว่าตอนไฟ engine ขึ้น ขับกระตุกรู้สึกยังไง ก็รู้สึกเฮ้ย TCM กูได้เคลมฟรีซะที เนื่องจากเจ้าของคนแรกบอกไม่เคยเคลม ผมรู้อยู่แล้วว่าวันนี้ต้องมาถึง ก็เลยขับไปส่งแฟนต่อครับ แต่มีข้อมแม้คือห้ามถอยหลังเด็ดขาด เพราะมันถอยไม่ได้ ส่วนวันนี้ผมก็ไปรับรถกลับบ้านมาแล้วครับ สรุปเคลมเปลี่ยนเจ้า TCM ฟรี เค้ารับประกัน 10 ปี หรือ 240,000 โลครับ ผมรู้อยู่แล้วว่าอาการแบบนี้คืออะไร และเคลมได้ฟรี วันนี้หลังจากขับกลับบ้านรู้สึกอาการกระตุกหายไปแทบไม่เหลือ ผมนี่ฟินจริงๆ ผมหาข้อมูลมาค่อนข้างเยอะและคิดว่าตัวเองพร้อมเสี่ยงครับ เลยซื้อมา ผมขาย civic fd 1.8 มาซื้อครับ แรกๆตอนได้มาใหม่ๆผมอึ้งและทึ่งกับการขับขี่เวลาเข้าโค้งต่างๆและการเกาะถนนมากรวมไปถึงอัตราเร่ง มันคือสิ่งที่ civic fd เดิมๆให้ผมไม่ได้เลย ผมรู้สึกมันส์ทุกครั้งที่ได้ขับคันนี้ อยากเข้าโค้งถ้าเรารู้ลิมิตรถก็สาดเข้าไปเลย ในขณะที่รถบ้านๆนี่เข้าโค้งทีไฟเบรคขึ้นแดงแจ๋เลย รู้สึกฟินตรงนี้ แต่นั่นแหละครับเรื่องความเสี่ยงหรือปัญหาผมพร้อมเสี่ยงอยู่แล้ว เลยไม่ได้กังวลอะไรมากเท่าไหร่ ประกอบกับรถที่ผมได้มาเจ้าของเดิมดูแลดีมาก และดวงผมก็ไม่ได้ตกจนเกินไป เลยมีโอกาสได้ครอบครองครับ 555+
>>>>>ผมจับมาได้ห้าถ้วนๆครับ บวกประกันชั้น 1 ซ่อมห้างเหลืออีก 8 เดือน ยางเค้าก็เพิ่งเปลี่ยนไปได้หมื่นโล บวกน้ำมันเต็มถัง ผมขาย fd 1.8 s at 2010 no airbag ไปได้ 41 ถือว่าบวกเงินแค่เก้าหมื่นผมได้ sport+ 2.0 top มันโคตรคุ้มครับบ กับหลายๆสิ่งที่ได้มา
>>>>>มือ 1 ผมว่าดูขาดทุนเยอะแน่ๆหากซื้อมา ถ้ามือ 1 ไปเล่น ecoboost 1.5 ดีกว่ามั้งครับ แต่ถ้าหากมือสองก็ต้องศึกษาปัญหาเพื่อไปจับผิดรถเจ้าของเดิมเยอะหน่อย ฮ่าๆ

คนอื่นเจอแย่ๆมาขนาดไหนผมไม่รู้ แต่ผมใช้เองจริง ใช้คนเดียว ใช้ทุกวัน ผมว่ามันโคตรคุ้มที่ผมขาย fd ไป เพื่อแลกกับอรรถรสการขับขี่ที่ผมไม่เคยได้สัมผัสจากคันก่อนหน้าของผม ดูก็รู้ว่าผมอวยมากกกก 555 ไปดีกว่า รอคนอื่นมาบอกฝันร้ายจากฟอร์ดมั่ง อิอิ

ถูกใจตรงรู้อยู่แล้วว่าอาการนี้คืออะไร ผมก็เคลมไปรอบ ตอนเกิดอาการก็ประมาณนี้เลยครับ ไม่ได้ตื่นเต้นตกใจไม่ได้นอยด์ แล้วรถก็ยังขับได้ ขับไปทิ้งไว้วันเดียวอีกวันก็เคลมเสร็จ ไม่ยุ่งยากมีประกันสิบปีก็ยิ่งเฉยๆไม่กังวลอะไร

ออฟไลน์ Activehybrid

ถูกใจตรงรู้อยู่แล้วว่าอาการนี้คืออะไร ผมก็เคลมไปรอบ ตอนเกิดอาการก็ประมาณนี้เลยครับ ไม่ได้ตื่นเต้นตกใจไม่ได้นอยด์ แล้วรถก็ยังขับได้ ขับไปทิ้งไว้วันเดียวอีกวันก็เคลมเสร็จ ไม่ยุ่งยากมีประกันสิบปีก็ยิ่งเฉยๆไม่กังวลอะไร
ได้ราคาถูกด้วย เหลือเครม8เดือนอีกต่างหาก ฟอร์ดเครมง่ายมากครับแนะนำเลยว่าหากใครซื้อผ้ายแดงให้ซื้อประกันเพิ่ม2ปี40,000โล PPP โคตรจะคุ้ม