ผู้เขียน หัวข้อ: ถามทุกท่านที่เคยลองขับ BMW Mercedes-Benz และ Audi ครับ  (อ่าน 8495 ครั้ง)

ออฟไลน์ mangporza

• Jr. Member
  • **
อยากถามทุกๆคนที่เคยใช้งานหรือได้ใช้งานรถทั้ง 3 ยี่ห้อนี้ รวมพี่จิมมี่และทีมงานทุกคนด้วยนะครับ ในความรู้สึกของท่าน   ท่านคิดว่า  ยี่ห้อไหนน่าใช้และคุ้มค่ามากที่สุดครับ แล้วรบกวนช่วย บรรยายของความสึกให้อ่านหน่อยครับว่าใช้แล้วรู้สึกอย่างไรครับ  ขอบพระคุณทุกๆท่านล่วงหน้านะครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: ถามทุกท่านที่เคยลองขับ BMW Mercedes-Benz และ Audi ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 17:18:29 »
เคยขับแต่lexus ความรู้สึกมีความนุ่มนวลและการเก็บเสียงได้ดี พวงมาลัยเบา แต่หนืดตามความเร็ว ถ้าlexusไม่เปนหุ้นส่วนโตต้ามันจะเป็นรถหรูมากที่สุดทันที

ออฟไลน์ Vici

• Full Member
Re: ถามทุกท่านที่เคยลองขับ BMW Mercedes-Benz และ Audi ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 17:56:04 »
BMW เป็นรถที่มีบุคลิกขับสนุก ของเล่นเยอะ ดูวัยรุ่น

MB ขับสบายๆ ชิวๆ หาที่จอดง่าย ออกแนวอาเสี่ย

Audi (quarttro) ขับดีมากมากกก ให้ความรู้สึกที่ดีกว่าสองยี่ห้อด้านบน... แต่สำหรับเมืองไทย ยังไม่น่าเล่น

สรุปถ้าเป็นในเมืองไทยคงตัด Audi ไป แต่จะเป็น BMW หรือ MB มันไม่มีคันไหนดีกว่าคันไหนหรอกครับ อยู่ที่ตัวเราว่าคันไหนจะตอบโจทก์ตัวเราเองได้ลงตัวที่สุด

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 18:29:53 »
ผมเคยขับรถเยอรมันมาหลายรุ่น ยกเว้น Audi ที่ไม่ค่อยได้แตะ
Benz หรือ BMW ก็ตาม สิ่งที่เหมือนกันในส่วนมากคือคุณภาพการขับขี่ ซึ่งผมหมายถึงบาลานซ์ที่เกือบพอดีระหว่างความนุ่มนวล และความมั่นคงในการวิ่งด้วยความเร็วสูง

อย่าง W124 ซึ่งเวลาวิ่งนั้นจะเหมือนรถหนักวิ่ง แต่ความจริงน้ำหนักตัวมากกว่า Civic FD ไม่มากเลย ส่วน BMW นั้นคือการนำ Benz มาเพิ่มฟีลลิ่งพวงมาลัยที่ดีขึ้น ขับสนุกขึ้น รถทั้งสองยี่ห้อถือเป็น "The art of cruising fast" ที่ผมประทับใจ

การบำรุงรักษานั้น BMW เป็นรถที่ดีถ้าคุณไม่ใช่คนที่ "มีอะไรก็เอาเข้าศูนย์" ถ้าซ่อมข้างนอกเป็น หาอะไหล่เองเป็น ก็ช่วยเซฟเงินได้มาก แต่วัสดุกับความคงทนของ BMW รุ่นเก่าๆ ผมยังไม่ประทับใจ ถ้าเป็นเบนซ์ยุคเก่าล่ะก็คนละเรื่อง ยิ่งเป็นรถประกอบนอก วัสดุทนทานมาก ผมเคยขับ E220 ปี 1994 ตัวสุดท้ายของรุ่นน้องที่เป็นรถนำเข้า ไม่น่าเชื่อว่า 15 ปีผ่านไป วัสดุทุกอย่างยังนิ้ง เบาะหนังมีร้าวนิดเดียว การเก็บเสียงยังเงียบ เป็นรถที่ดีมาก แต่เวลาขับแบบรีบๆมันไม่ค่อยสนุกเท่าไหร่

รถยุคใหม่ขึ้นมาอย่าง C-Class ตาถั่วนั้นเป็นรถที่ให้ทั้งความสมหวังและผิดหวัง C230K เป็นรถที่ขับสนุก อัตราเร่งทันใจ เกียร์แสนรู้ขึ้น พวงมาลัยวัยรุ่นขึ้น แต่กลับไม่ให้ความรู้สึกหนาหนักใหญ่เดินทางไกลราวกับเครื่องบินเจ็ตเหมือนรุ่นเก่า ยิ่งความเร็วสูงเท่าไหร่ จะยิ่งรู้สึกชอบรถรุ่นเก่ามากขึ้นเท่านั้น

BMW รุ่นใหม่ๆมีจุดเด่นที่การชูเครื่องดีเซล ซึ่งใน 320d นั้นให้ทั้งความแรง ความประหยัด และมีนิสัยค่อนข้างเรียบร้อย แต่ลากรอบมันส์อย่าบอกใคร เป็นรถที่ปฏิวัติความเชื่อที่มีต่อดีเซลในหมู่รถหรูได้ดี จากเดิมที่คนรวยยี้รถดีเซล ตอนนี้กลายเป็นว่าแม้แต่คนรวยก็เชียร์ให้เล่นรุ่นดีเซลกันแล้ว
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ hong_G

• Sr. Member
  • I aM HoNG
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 31, 2010, 22:48:56 »
จากที่ได้ขับผ่านมือมา

=Benz E220 W124 ปี 1996
+รุ่นนี้ คิดเหมือนพี่แพน เลยครับ บาลานซ์ดี(รู้สึกว่าบาลานซ์รถดีกว่า w210 ซึ่งใหม่กว่าเสียอีก) วิ่งเร็วๆยังนิ่ง ช่วงล่างนุ่มเฟิร์มกำลังดี  ไม่แปลกใจเลยที่ได้รับความนิยมมากมาจนทุกวันนี้

=Benz E280 W210 ปี 1999
คันนี้เพิ่งได้มาไม่นาน เป็นมือ 2 ราคา 600,000 สภาพนิ้งเกินคาดฝัน ไมล์ 89927 km แท้ๆเลย ^_^ รู้สึกโชคดีมาก ;) <ขอบคุณพี่ Jimmy มากๆครับสำหรับข้อมูลของรถคันนี้ที่พี่ช่วยตรวจสอบให้ครับ>  :) ;D
จากฟีลลิ่งที่ได้ลองเทียบกับ W124 นะครับ ตัวรถใหญ่และหนักกว่า W124 แบบเห็นได้ชัด
+บาลานซ์เหมือนจะด้อยกว่า W124 อีกทั้งพวงมาลัยฟีลลิ่งสู้ W124 ไม่ได้มีระยะฟรีมากไปนิด และเบากว่าในความเร็วสูง(แต่ถ้าเทียบกับรถญี่ปุ่นแล้วถือว่าให้+น้ำหนักที่ดีและมั่นใจกว่าครับ)
+ช่วงล่างนุ่มนวลกว่า W124 มีอาการโยนมากกว่าตามสไตล์รถที่เซ็ตให้นุ่มนั่งสบาย
+เครื่องยนต์แรงกำลังดี เหมาะกับตัวถังขนาดนี้ดีครับ ออกตัวช้านิดนึง แต่พอเลย 60 Km/h แรงไหลมาแบบเทน้ำเทท่าเลยครับ ^_^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2010, 22:51:32 โดย hong_G »

ออฟไลน์ youngbear

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 15:36:35 »
 ;D ;D ;D ;D..........just from my own feelings:-
-  Audi......high performance for motoring, gently so tender riding and design, but kind of shorten aging!
-  BMW.....triple credits on.......hi. performances+attractive body shape and last longer on most of the parts.
-  MB.........majority models just keeping maintain on standard performances (exceptional on luxury models)
                 and thier are the best ranking point between these  3 brands of MB is it will last long as thier used to
                 25 years life specification on serviceable aging!.......sorry that only 20 years currently.

yogibear

ออฟไลน์ microarm

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 17:39:35 »
Lexus ขับนุ่มดีทีเดียวเลยครับ อะไหล่ก็ไม่ได้ใช้ร่วมกับโตโยต้านะครับ วางใจได้ รถหรูกว่าเยอะครับ