ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรือ่ง earth dream ครับ  (อ่าน 3329 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hareluya119

• Newbie
  • *
สงสัยเรือ่ง earth dream ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2016, 23:04:04 »
พอดีสนใจ civic อยู่ครับ แต่ งง ตรง เครื่อง 1.8 กับ 1.5 turbo ตรงที่เป็นเครือ่งรุ่นเก่าประมาณเทคโนโลยี 10 ปีสำหรับ 1.8 แต่สำหรับ 1.5 turbo ไม่ได้ใหม่แค่ turbo แต่ยังเป็นเครือ่งที่ใช้คำว่า earth dream (ซึ่งเป็นชื่อเดียวกับ accord 2013 อีกด้วย) ใจผมมีความรู้สึกว่า 1.8 ก็ok นะ แต่ผมคิดว่าอยากใช้รถสัก 8 ปีพอไปช่วงท้ายๆ มันจะมีความรู้สึกว่าเก่าไปไหมครับ  หรือสำหรับคำว่า turbo+กับ earth dream ทำให้รู้สึกว่าคุ้มค่ากับการลง ทุนอีก 200k+ ไหมครับ (เพราะเป็นเหมือนเครื่อง Gen ใหม่)

แต่ตอนนี้ก็ยังไม่เห็นข้อดีของเขานอกจากเติม E85 ไม่ได้อะครับ 5555

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
Re: สงสัยเรือ่ง earth dream ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2016, 23:13:00 »
ตัว 1.8 อารมณืก็คงเหมือนวิออสแหละครับ ที่ลากขายเครื่องเก่าข้ามรุ่น มันดีไหม? ก็ดีแหละมันพิสูจน์เป็นสิบๆปีละ ปัญหาเครื่อง+เกียรืดีเฟกไม่มาก ออกแนวทนทึก หาอะไหล่ง่าย สมรรถนะเท่าที่ดูจากรีวิวเว็ปและหนังสือต่างๆ เค้าก็ว่าพอใช้ได้ สมน้ำสมเนื้อของมันครับ ไม่คิดอะไรมากแบบผม ถ้าจะซื้อคงจัด 1.8 พอละครับ ไม่รู้จะจ่ายแพงกว่าทำไม เพราะไม่ได้ขาซิ่งขาแว็นอะไร ไม่รู้จะซื้อเครื่องเทอร์โบไปทำไมอ่าครับ

ออฟไลน์ bingoman

Re: สงสัยเรือ่ง earth dream ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2016, 23:40:34 »
จะเครื่อง 1.8 หรือ 1.5 โบ

อีก 8 ปี มันก็เก่า ตกรุ่นทั้งคู่อ่ะครับ

กังวลว่า 1.8 ในอนาคต 8 ปี จะเก่ามากๆ ใช่มั้ย

ถ้ากังวลแบบนั้น ก็เอา 1.5 สนองตัณหาไปครับ

แต่เอาจริงๆ 1.8 ก็ขับได้ทั่วไทย จะประหยัดก็พอไหว จะแซงก็โอเคทั่วประเทศครับ  อย่ากังวลจนเกินไป
รถ Altis 1.8 โฉมแรก 15 ปีแล้ว ยังมีคนใช้อยู่เลย ไม่เห็นมันจะเป็นไร

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 02:03:40 »
ถ้าเป็นผมซื้อทั้งทีถ้าเลือกได้ ผมไม่เอาเทคโนโลยีเก่าๆเป็นสิบปีหรอกครับ ขออะไรๆที่ใหม่ๆดูจะคุ้มเงินกว่า
ในวงเงิน200k ได้เครื่องที่ใหม่กว่า แรงกว่า ขับมันกว่า ประหยัดไล่ๆกัน ออฟชั่นครบ ความปลอดภัยเต็ม ผมยอมจ่าย(ถ้าไหวและไม่ตึงเกินไป)
ถ้าภาพรวมๆคุณยังไม่เห็นขอดีของ1.5T ผมก็ไม่เห็นว่าคุณจะมีเหตุผลในการเพิ่มเงินอีก200k

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 07:32:36 »
เครื่อง 1.8 เก่าแล้ว ก็จริงครับ แต่ของเก่ามันก็มีข้อดีของมันนะครับ นั่นคือมันได้ผ่านอะไรมามากแล้ว การปรับปรุงต่างๆ ช่างก็รู้จักดี น่าจะซ่อมง่ายกว่า อะไหล่มากกว่าแน่นอน

สำหรับผม ผมมี FD อยู่แล้ว ถ้าซื้อ FC แต่ยังได้เครื่อง FD อยู่ ผมก็ไม่เอาเช่นเดียวกัน เพราะจ่ายตังค์ทั้งที ผมอยากได้ เครื่อง เกียร์ รวมทั้ง tech รุ่นใหม่ๆ ด้วย

อีกอย่าง ซื้อรถ ต้องดูองค์ประกอบอื่นด้วยนะครับ เช่นเพิ่มเงินจาก 1.8 ไป 1.5เทอโบ มันกระทบกับกระเป๋าสตางค์ จขกท แค่ไหน ถ้าไม่กระทบ ก็จัด 1.5เทอโบ ไปเลยครับ เพื่อความสบายใจของ จขกท ด้วย

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 07:40:50 »
ลองขับก่อนดีกว่าครับ แล้วคุณจะตัดสินใจได้เอง

8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 09:01:10 »
ถ้าอัตราเร่งโอเค กินน้ำมันรับไหว เติมได้ถึงe85 พอคุณซื้อรถเสร็จคำถามนี้จะหายออกไปจากหัวคุณทันที  คุณจะไม่สนใจอีกต่อไปว่าเครื่องรหัสอะไร ออกแบบมาตั้งแต่ปีไหน  ใครออกแบบ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 10:06:55 »
ถ้าไม่สบายใจกับ 1.8 ก็ข้ามไป 1.5 turbo เลยครับ
สำหรับผม 200,000 ที่จ่ายเพิ่มมันไม่ได้เเค่เครื่อง แต่ก็ได้อย่างอื่นมาด้วยครับ
แต่ถ้าคิดว่า 1.5 แพงไปก็ไปดูตัวเลือกอื่นที่เราพอใจดีกว่าครับ

หรือจะรอดู altis mc ก่อนก็ได้ครับ

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 10:42:30 »
ถ้าเป็นผมซื้อทั้งทีถ้าเลือกได้ ผมไม่เอาเทคโนโลยีเก่าๆเป็นสิบปีหรอกครับ ขออะไรๆที่ใหม่ๆดูจะคุ้มเงินกว่า
ในวงเงิน200k ได้เครื่องที่ใหม่กว่า แรงกว่า ขับมันกว่า ประหยัดไล่ๆกัน ออฟชั่นครบ ความปลอดภัยเต็ม ผมยอมจ่าย(ถ้าไหวและไม่ตึงเกินไป)
ถ้าภาพรวมๆคุณยังไม่เห็นขอดีของ1.5T ผมก็ไม่เห็นว่าคุณจะมีเหตุผลในการเพิ่มเงินอีก200k
One Day.

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 11:23:47 »
เก่า-ใหม่ ในแง่การดีไซน์ นะใช่  แต่ในแง่การผลิต  มันเท่ากัน

เริ่มผลิตในปีเดียวกัน วัสดุศาสตร์เดียวกัน เทคโนโยลีการผลิตเดียวกัน ต่างกันที่เทคโนโลยีของเครื่องเพียงอย่างเดียว

ถ้าใช้ระยะยาว ในแง่ของเก่าจะได้เปรียบครับ
1. ผ่านการทดสอบ โดยการใช้งานจริงจากลูกค้ามายาวนาน ปัญหาชิ้นส่วนได้รับการแก้ไขและปรับปรุงมาจะสุดทางแล้ว
2. ในแง่อะไหล่ จะได้เปรียบ ไม่ว่าของแท้ เทียม หรือแท้มือสอง มือสาม(เซียงกง)
3. ช่างรู้จักและซ่อมได้มีมากกว่า

ออฟไลน์ Hareluya119

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 12:51:13 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ  :-X

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 16:13:22 »
แต่ก่อนผมก็เคยคิดแบบ จขกท ครับ เป็นห่วงว่าเครื่องจะเก่า ห่วงว่าอนาคตจะมีเครื่องใหม่ออกมา บลาๆ.... สุดท้ายเครื่องใหม่ที่ผมเลือกกับรถทั้งสองคันสร้างปัญหามากมายไมารู้จบ เพราะเครื่องใหม่ LOT แรกๆ บางยี้ห้อ ยังมีขอผิดพลาดจากการใช้งานจริง หรือ QC อื่นๆ และช่างก็อาจจะยังซ่อมไม่เก่งพอเพระว่าเจอเคสน้อยกว่า

ถ้าเป็นผม ตอนนี้ (ดูถึงงบ และเคยใช้เครื่อง Turbo มาแล้ว) ผมเอา 1.8 ครับ เพราะอะไรหลายๆอย่าง  แต่ถ้า จขกท ไม่จำกัดเรื่องงบ จัด 1.5T ไปเลยครับ 

ออฟไลน์ yumenowinds

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2016, 23:20:45 »
ถ้าไม่ใช่พวกตีนผี กดเต็มตรีนบ่อยๆ เรียกอัตราเร่งเอามันส์บ่อยๆ 1.8 นี่ก็เหลือๆแล้ว

อีกอย่างอัตราเร่งของ 1.8 ก็แรงกว่าอัตราเร่งเฉลี่ยของรถทั่วไปบนถนนพอสมควร

ผมว่าอยู่กลางๆค่อนๆไปทางหัวตารางแล้ว 80-120 7 วิกว่าๆ เนี่ย Topspeed 211Km/h สบายๆ

ปล.1.8 บล๊อคนี้เก่าจริง แต่มันอัพเกรดระบบเกียร์ตามสมัยนิยม อารมณ์เหมือน F16 ของกองทัพอากาศเอาไปอัพเกรดอาวุธใหม่กระมั้ง 555+