ผู้เขียน หัวข้อ: {ชนแล้วหนี} โอกาสที่บ.ประกันจะไปไล่เบี้ยคู่กรณีมีมากน้อยแค่ไหนครับ?  (อ่าน 3752 ครั้ง)

ออฟไลน์ volvo80

• Jr. Member
  • **
สวัสดีเพื่อนสมาชิกนะครับ

พอดีเมื่อตอนเย็นผมโดนมอเตอร์ไซค์เกี่ยวมุมกันชนหลังตอนติดไฟแดง แล้วก็บิดหนีตามระเบียบ
รถผมมีประกันชั้น 1 บวกกับผมสามารถถ่ายรูปหน้าคนขับมอไซค์กับทะเบียนรถไว้ได้ชัดเจน เลยไปลงบันทึกประจำวัน แจ้งเคลม จบเรียบร้อย ไม่มีexcess ไม่เสียประวัติ

ทีนี้ผมเลยสงสัยว่า ตามปกติแล้ว ประกันภัยจะต้องไปไล่เบี้ยเอากับคู่กรณีเพื่อให้ชดใช้ให้กับบ.ประกัน ถูกมั๊ยครับ?
แต่ในกรณีที่มันเป็นแผลนิดหน่อย แค่ประมาณแมวข่วน เล็กๆน้อยๆเนี่ย "ในทางปฏิบัติ" แล้วประกันเค้าจะเสียเวลาไปดำเนินเรื่องทางกฎหมาย ไล่บี้กับคู่กรณีมั๊ยครับ?  หรือว่า บ.ประกันจ่ายให้แล้วจบๆกันไป ไม่ไปไล่ตามอะไร

promt

• บุคคลทั่วไป
ต้องรอคนในแวดวงประกันมาตอบหล่ะครับ ว่าเท็จจริง ทำอย่างไร

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
ของผมก็เพิ่งโดนมาเมื่อเดือนก่อนเลย แบบนี้เป๊ะจอดติดอยู่ดีๆผมก็มองกระจกหลังอยู่ตลอด เห็นมอไซต์ก้มๆเงยๆสักพักมันเกี่ยวกันชนหลัง ผมรีบลงไปดูเลย ก็มีรอยขีดข่วนและบุบนิดหน่อย มอไซต์ไม่ได้หนีนะ คนขี่ก็มีอายุละ ผมก็หันไปดุนิดนึง ว่าทำไมไม่ระวังเลย แต่ไม่ได้เรียกประกันมาครับ เพราะเสียเวลา แล้วตรงที่ชนกันก่อสร้างรถไฟฟ้าอยู่ถนนมี2เลน รถก็อย่างติด แล้วผมก็มีประกันชั้น1อยู่แล้ว อีกอย่างถ้าประกันมามอไซต์โดนเรียกค่าเสียหายหนักอีก เพราะประกันซ่อมห้างด้วย คงไม่ใช่ราคาธรรมดา สรุปเลยปล่อยมอไซต์ไป แล้วแจ้งประกันว่าถอยชนรั้ว เอาเข้าเคลมsbrandวันเดียวจบครับ

ผมว่าน่าจะพิจารณาจากความเสียหายเป็นหลักครับ ในความเป็นจริงอาจจะต้องตามแต่เคสแบบนี้ผมว่าเค้าไม่น่าจะตามนะ ความเห็นส่วตัวผิดถูกขออภัย
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ plus

• Sr. Member
ผม โดนตรงที่จอดรถบริษัทเมื่อ2เดือนที่เเล้ว  รถผมจอดเฉยๆ มีมอไซขับเข้ามาชนตั้งเเต่ประตูหลังถึงประตูหน้า เเผลเข้าเนื้อเหล็กบุบ   เเล้วหนีกล้องวงจรปิดจับได้  มีภาพถ่าย คนขับ มอไซ ป้ายทะเบียน  โทรถามประกันคนรับเรื่องบอกเสียค่าexcess   รถผมชั้น1 ซ่อมห้าง  บริษัทประกันเเห่งหนึ่งมี 3 พยาง     

ออฟไลน์ mark_pro

• **
เคยเจอ โดนเบียด ไม่ได้หนี แต่บอกว่า รีบ เป็นรถขนเงินธนาคารสีฟ้า บอกจอดรถนานไม่ได้ รถติด gps เป็นกฏบริษัท
ผมก็เลยให้ไปเลย มีเลขทะเบียนรถ จดไว้ เขาบอกให้ตามไปที่บริษัท ได้เลย แต่ พอประกันผมมา บอกไม่ตามให้ อ้างนั้นนี้
ผมขี้เกลียดก็เลยไม่เป็นทำสีเองก็ได้ เพราะโดนเบียดรถนิดเดียว แต่เอาไปเข้าศูนย์ทำสี ดันบอกรถผม ประกันอู่ ต้องจ่ายเพิ่ม
รถผม 5 ปีพอดี ประกันตัดไปเป็น ซ่อมอู่ ไม่บอกอีก จ่ายให้แค่ 1800 ที่เหลือ จ่ายเอง

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
ไม่รู้เหมือนกัน น่าสนใจ รอผู้รู้มาตอบ

ออฟไลน์ bravo

• Hero Member
ผมก็โดนมอไซค์เฉี่ยวประตู เป็นแนวยาว ลึกพอสมควร
กล้องหน้ารถผมจับภาพรถมอไซค์ได้ ตอนเขาขับหนี
แต่เห็นป้ายทะเบียนไม่ชัด ไม่รู้หมวดอักษรอะไร โทรไปแจ้งประกัน
ประกันบอกว่า จะต้องแจ้งยี่ห้อ หมวดอักษร เลขทะเบียน จังหวัด ถึงจะไม่ต้องเสียค่าเอ๊กเซฟครับ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
ไล่บี้แน่นอนเพราะหลักฐานชัดเจน และครบถ้วน ถ้าจะให้ดีน่าจะกล้องติดรถด้วยจะชัดเจนมากกว่านี้  ทาง บ.ประกันจะคัดสำเนาบันทึกประจำวัน  และคิดค่าใช้จ่ายค่าซ่อมของคุณ จากนั้น ประกันจะยื่น โนติช ไปที่เจ้าของรถคันนั้น ถ้ารับผิดชอบประนีประนอมก็จบไป
แต่ถ้าไม่
ขั้นตอนต่อไปจะฟ้องร้องครับ (แต่ทั้งนี้ต้องดูมูลค่าความเสียหายด้วย ว่าคุ้มค่าใช้จ่ายรึไม่  ถ้าไม่คุ้มก็ไม่ฟ้องครับ )

หลักการเดียวกับ การขับรถไปชนทรัพย์สินของทางราชการเสียหายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2016, 14:31:54 โดย *Zatan_p2* »
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ aUNg-pAo

• **
พูดจากประสบการณ์ที่เคยเจอแล้วกันนะครับ
รถผมโดนชนตูด ค่อนข้างแรง หลังยุบไปเลย คันที่มาชนเป็น vios ก็ยุบหนักอยู่ ชนเสร็จผมก็ลงมาแล้วก็ถ่ายรูปทุกอย่างเอาไว้ ทั้งสภาพที่ชน ป้ายทะเบียนคนชน ระหว่างรอประกันคันที่ชนอยู่ดีๆ คนขับขึ้นรถขับหนีไปเลย ผมก็เลยไปแจ้งความ บอกป้ายทะเบียนและรูปเหตุการณ์ ทางประกันก็รับใบแจ้งความไป และก็บอกในเคลมว่าผมไม่ผิดไม่เสียค่าส่วนแรก

จุดพีคคือ พอรถผมซ่อมเสร็จ ทางอู่บอกว่าผมต้องจ่ายค่าส่วนแรก เพราะทางประกันแจ้งอู่มาว่า เค้าตามหาคันที่ชนไม่ได้ดังนั้นถือว่าผมไม่มีคู่กรณีจึงต้องจ่ายค่าเสียหายส่วนแรก

งงเลยครับ....ผมก็เลยบอกไปว่า ผมมีหลักฐานพร้อมว่าผมไม่ได้ผิด และการที่ประกันตามคู่กรณีไม่ได้ มันไม่ใช่เรื่องของผม

อู่ก็เลยให้ผมโทรหา call center ของประกัน พอผมเล่าเหตุการณ์ไป เค้าก็เลยรีบขอโทษ และบอกผมว่าให้รับรถกลับได้เลย ไม่ต้องจ่าย

สรุปคือ
แจ้งความไว้ ทำถูกแล้วครับ เก็บหลักฐานทั้งหมดไว้ แล้วประกันจะตามคู่กรณีได้ไม๊ ไม่ต้องสนใจครับ ไม่ใช่เรื่องของเราแล้ว เป็นเรื่องของประกันและตำรวจ