ผู้เขียน หัวข้อ: เดี๋ยวนี้ รถรุ่นใหม่ๆ interior ไม่มีค่อยมีสีเบจ หรือสีครีมแล้วหรอครับ  (อ่าน 8718 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member

จากที่สังเกต  รถรุ่นใหม่ หลายๆ รุ่น ที่ออกจำหน่ายในบ้านเราและทั่วโลก
interior  แต่ก่อนนิยม สีครีม และสีเบจ     แต่ปัจจุบันนี้  รถรุ่นใหม่ๆ
interior จะเป็นสีดำ  ตัดสีด้วย สีแดง  สีชาเย็น  สีน้ำตาลเข้ม 
และหลายๆ ยี่ห้อ จะไม่มี interior สีเบจให้เลือกแล้ว

สำหรับผม ผมไม่ค่อยชอบนะครับ ผมว่า มันดูแลยากมาก  คราบสกปรก เปื้อนนิดหน่อยก็เห็น
โดยเฉพาะเบาะสีเบจ เปื้อนแล้วเห็นรอยเปื้อนง่ายมาก  ยิ่งใช้ไปนาน ๆ สีไม่น่าดูเลยครับ
ต้องทำความสะอาด อยู่บ่อยๆ  มันแตกต่างกับ interior ที่เป็นสีเข้ม ที่ไม่ต้องทำความสะอาดบ่อยๆ
เพราะเรามองไม่เห็น รอยเปื้อนมัน

ก็เลยสงสัยว่า เพราะอะไรครับ interior สีเบจและสีครีม จึงได้รับความนิยมลดลง
และในมุมมองของเพื่อนๆ พี่ๆ  น้องๆชอบ  interior สีเบจกันไหมครับ  ....

----------------------------------

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2016, 16:40:51 โดย reyeshenry »

ออฟไลน์ PAN

ชอบที่มันดูสบายตา ดูโปร่ง ดูอบอุ่น  แต่ไม่ชอบที่มันเปรอะง่ายมาก ใช้กางเกงยีนแล้วสีติด ฯลฯ

เลยขอสีเข้มๆหรือดำดีกว่า

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
คันก่อนสีเบจแฟนผมทาครีมที่ต้นขาใส่ขาสั้นนั่งขับบ่อยๆเข้าเบาะเหลืองน่าเกลียดเลย

ปล.เบาะหนังไม่ได้เกรดดีมากเพราะขอแถมมาตอนซื้อไม่รู้เบาะดีดีแพงแพงจะเหลืองมั้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2016, 23:55:32 โดย ktonja »

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ชอบสีเบสเหมือนกันครับ แต่ถ้าคันหน้าขอเบาะดำดีกว่า ผมไม่ชอบเห็นเวลาเบาะเลอะ ด่างๆดำๆ ขอเห็นแล้วสบายใจไว้ดีกว่าครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ peterW

• Sr. Member
หมดยุคสีเบจแล้ว

หลายปีที่ผ่านมา เป็น ยุคที่เปลี่ยนจาก เบาะผ้า มาเป็น เบาะหนัง
ในเวลานั้น รถใหม่ออกขาย  ทำมาสีเบจเยอะ ดูใน แคตตาล็อค มันสวยมาก โดยเฉพาะ รถหรูๆ
รถในยุคนั้น  มีสีเบาะหนังเบจ กับ เทา มากกว่า สีดำอีก

เมื่อใช้รถผ่านไปสัก 5 ปี
เทียบกัน ระหว่าง เบาะหนังสีเบจ กับ สีดำ  ปรากฎว่า เบาะรถสีดำ ดูไม่โทรมเท่า เบาะสีเบจ

ตั้งแต่นั้นมา  ผมว่า  คนที่เคยใช้เบาะสีเบจ แล้วเจอปัญหาเบาะโทรม  พอซื้อรถคันใหม่  ก็เลือกแต่สีดำ

และ แนวโน้ม คนทั่วโลกที่ซื้อรถ ก็เลือกที่จะซื้อ รถเบาะสีดำ มากกว่า สีอื่นๆ

ออฟไลน์ Stp

เป็นคนหนึ่งที่ไม่ชอบดำล้วน มันรู้สึกดำไปหมด แต่ถ้าเลือกได้ตอนนี้ชอบแบบนี้ที่สุด

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ nuntapon.s

เกลียดดำล้วนครับ นั่งแล้วอึดอัด ใช้ก็ต้องคอยเช็ดเพราะเห็นฝุ่นง่ายมาก ใช้นานไปหนังแตกจะเห็นเป็นเส้นหน้าเกลียด  สีอื่นสวยกว่าเยอะรวมทั้งสีครีมด้วย

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ให้มันหมดยุคของภายในสีเบจดีแล้วครับ ดูแก่แถมดูแลก็ยาก สีน้ำตาลไปเลยยังดูหรูกว่า แถมไม่น่าจะต้องดูแลเท่าสีเบจ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ชอบครับ แต่ที่ไม่เลือกเพราะรักษาให้สวยยาก   :(

ออฟไลน์ Auto

ผมชอบสีเบจครับเพราะมันโปร่งดูสบายตา  แถมรถดูกว้างดี    แต่ต้องขยันทำความสะอาดหน่อยก็ไม่มีปัญหาครับ   ตอนนี้เทรนของภายในไปอยู่สีอื่น          ส่วน  อีก 5-10 ปีข้างหน้าสีเบจอาจกลับมาวนได้รับความนิยมอีกครั้ง     
เทรนด์มักนก็วนลูปแบบนี้ละซ้ำไปซ้ำมาไม่ตายตัวหรอก

ออฟไลน์ j@ckie

• Jr. Member
  • **
Civic 2016 ก็สีเบจนะครับ

ออฟไลน์ choomodify

เคยใช้ทั้งสีเบจส์ และ สี ดำ มีดีมีเสียคนละอย่าง สีเบจส์ สว่าง โปร่งโล่ง แต่ผมขับรถฟิล์มใสๆ เวลาเจอแดดแรงๆมันจะ สะท้อนเข้าตาเยอะ เรื่องทำความสะอาดก็ต้องทำบ่อย (สัปดาห์ละครั้ง)  สำหรับสีดำ ข้อดีคือดูไม่แก่ แต่อึดอัด ไม่ต้องทำความสะอาดบ่อยเท่าสีเบจส์ แต่เจอฝุ่นประเทศเราต้องคอยเอาผ้าลูบออกบ่อยๆเหมือนกัน ไม่งั้นเป็นคราบขาวๆ ดูแล้วขัดหูขัดตา 5  5 5

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมก็ชอบสีเบจ สีดำล้วนก็สวยแต่เห็นฝุ่นชัด ดูดความร้อน ดูดยุง
ถ้าผมซื้อรถตอนนี้ผมยอมเอา Civic 1.8EL หรือ Altis 1.6G แทนที่จะเป็นตัวท็อปๆ เพราะภายในเบจเลย
ผมชอบสีเบจครับเพราะมันโปร่งดูสบายตา  แถมรถดูกว้างดี    แต่ต้องขยันทำความสะอาดหน่อยก็ไม่มีปัญหาครับ   ตอนนี้เทรนของภายในไปอยู่สีอื่น          ส่วน  อีก 5-10 ปีข้างหน้าสีเบจอาจกลับมาวนได้รับความนิยมอีกครั้ง     
เทรนด์มักนก็วนลูปแบบนี้ละซ้ำไปซ้ำมาไม่ตายตัวหรอก
เห็นด้วยครับ เมื่อก่อนสีเบจจะมีเฉพาะตัวท็อปรุ่นล่างจะเป็นดำหรือเทาดำ เดี๋ยวนี้สลับกัน
อีกหน่อยก็วนกลับมาที่เดิม
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Doctorpook

สีอะไรก็ต้องดูแลทั้งนั้น สีสว่างๆจะทำให้ดูรถกว้างและสบายตากว่าสีเข้ม สีเข้มแตกลายงาก็เหมือนสีอ่อนๆนั่นแหละครับ
สีกางเกงยีนนี่ทำเบาะเสียได้เกือบทุกสียกเว้นสีดำเห็นยากกว่า แต่สีเทาหรือน้ำตาลก็ไม่เหลือหรอกครับ

ออฟไลน์ biozebastian

EV ผมยังเบจเลยครับอยากได้เบาะดำแต่สีแดงมันไม่มีเบาะสีดำ
ผมว่ามันดูเปื้อนยากดีครับ สีเบจนั่งครั้งสองครั้งขอบก็เป็นรอยดำๆแล้วครับ

ออฟไลน์ mothsan

ผมว่าสีออกขาวๆ ใน วอลโว่ หรือ เบนซ์ หรือ รถยุโรปอื่นๆ ดูแลยากกว่าเยอะ

ออฟไลน์ mamaman

รถผมหนังเทียม หรือ Vinyl pcv ไม่มีเลาะครับ
แต่หนังแท้สีเบสเก่าๆไปจะเสีย เพราะลงแว้กกะสารเคมี

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

ผมชอบสีครีมครับ  เมื่อก่อนชอบดำ   แต่คันสีครีมเจอหลานๆผมเข้าไปเบาะเละเทะดำมากกกกก

ออฟไลน์ AkE

ผมเฉยๆนะมันก้สวยไปอีกแบบแต่ก้ไม่ได้ชอบเป็นพิเศษ ต้องดูรถเป็นรุ่นๆไปครับ แต่เวลานี้เป็นเทรนด์ของสีเข้มๆหน่อย อีกอย่างถ้าประเทศเราสะอาดแบบบางที่ สีอ่อนน่าได้รับความนิยมมากกว่านี้เพราะเลอะยาก

ออฟไลน์ TRcdi

เดิมชอบแต่สีเบจ เพราะส่วนมากมีแค่ ดำ เทา เบจ
(ดำ กับ เทา นี่ไม่ชอบอย่างแรง)

แต่เดี๋ยวนี้ โทน น้ำตาล ส้ม กำลังมาแรง   
ผมว่าโอเคเลย

ผมว่า สีเบจ ยังไงก็ยังไม่หายไปไหนนะ
ยังไงรถตู้หรู  ก็ยังเหมาะกับสีเบจอยู่

ออฟไลน์ Newhang

ไม่ชอบสีเบจ  ดูแลรักษายาก และทำให้รถดูเก่าเร็ว

สีดำดีที่สุดสำหรับผม

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
คงเป็นเทรนของสีนะครับ แต่ภายในดำ ถ้าดำล้วนผมว่ามันอึดอัดไปหน่อย ถ้าเป็นทูโทนจะมีมิติมากขึ้น แล้วอีกอย่าง สีดำเหมาะกับแนวรถสปอร์ทมากกว่า ผมว่าถ้ามาแนวรถบ้าน สีเบจยังให้ความสบายตามากกว่า นั่งแล้ว relax และสว่าง โล่งดีครับ ชอบสีเบจ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ชอบสีเบาะ E60 LCI E90 LCI ก่อนเปลี่ยนโฉมอ่ะครับ

ออฟไลน์ kan.kom

เกลียดสีเบจมาก เคยใช้แล้วเครียด จ้างร้านขัดเบาะทีนี่เห็นความแตกต่าง
จากนั้นมาบอกกับตัวเองเลย ไม่เอาอีกแล้วกับสีเบจ

สีดำดีตรงที่ไม่เห็นว่ามันสกปรก (ไม่ใช่ไม่เลอะนะ แต่มองไม่ออก)
ข้อเสียคือมันจะทำให้ห้องโดยสารดูอึดอัด

อ้อ แล้วเบาะที่มีรูๆ นี่ก็ไม่ชอบเหมือนกันครับ บางทีมีอะไรหกแล้วมันไปฝังอยู่ในรูก็ลำบากเหมือนกัน

ออนไลน์ rtong

คำตอบอยู่ในคำถามของ จขกท.ครับ
เพราะมันดูแลอยาก

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมก็ชอบภายในเบส ครับ มีลายไม้

ถึงจะดูแลยากก็ยอม เพราะมันดูสวยกว่าสีดำจริงๆ

ออฟไลน์ mozart

ผมชอบสีเบจนะ ผ่อนคลายดี และมันก็ไม่ได้เปื้อนง่ายขนาดนั้นนิครับถ้าตัวเบาะดีหนังที่เอามาใช้ทำคงทน สีดำมันก็ดูดีอยู่แรกๆเก่ามาน่าเกลียดครับ ยังไม่รู้ดูไม่สอาด  ส่วนสีอื่นก็แล้วแต่กรณีไปครับ

ออฟไลน์ ps000000

REVO ผม เบาะผ้าสีน้ำตาลเข้มเกือบดำ

ผมหุ้มหนังเทียม สวมทับ เลือก สี เบจ

แม่ด่า บอก เปื้อนง่ายนะเมิง

(ปล. รถมันดูมืดๆ ภายในดำทั้งคัน เลยอยากให้สว่าง จัดพรมกระดุมสีเบจ อีก ดอก)

ออฟไลน์ WASADM

REVO ผม เบาะผ้าสีน้ำตาลเข้มเกือบดำ

ผมหุ้มหนังเทียม สวมทับ เลือก สี เบจ

แม่ด่า บอก เปื้อนง่ายนะเมิง

(ปล. รถมันดูมืดๆ ภายในดำทั้งคัน เลยอยากให้สว่าง จัดพรมกระดุมสีเบจ อีก ดอก)
เอ๊ะ ยิ่งพูดเหมือนยิ่งยุ 5555

ออฟไลน์ Fly to dream

ดีที่รถที่บ้านได้แบบเบจมาสองคัน อีกคันสีดำมันมืดไปหมดขับแล้วอึดอัดยังไงไม่รู้

ส่วนตัวชอบครึ่งล่างเป็นสีเบจหรือสีน้ำตาลก็ได้ แต่ครึ่งบนขอเป็นโทนเข้ม หรือดำ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย