ผู้เขียน หัวข้อ: PTT Euro SYN พัฒนาจากเดิมมากเเค่ไหนครับ เทียบเท่ายี่ห้อตะวันตกได้ไหม  (อ่าน 8423 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
เห็นเปิดตัวใหม่ ลากได้ 20000 โล มีเบอร์ 5W30 อย่างเดียว
ราคาราวๆ 1800-(บัตรเติมนํ้ามัน)500 เหลือ 1300 บาท
ผ่าน BMW LL-04 ด้วย ไม่น่ากระจอกนะ

ออฟไลน์ a14

• Full Member
ถ้าไม่อธิบายด้วยหลักวิชาการมากมาย วัดจากความรู้สึกจากการใช้งาน ดีสุดก็คงไกล้เคียง mobil 1 แต่ยังคงห่างชั้นกับพวก motul 300v หรือ amsoil signature
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ Barracuda

• Hero Member
เคยลอง ของยี่ห้อนี้แต่เป็นแค่เบอร์ธรรมดา 0w40 หรือ 5w40 super syn ตอนเช้าสตาท์ติดยาก เห็นได้ชัดกับ e85 แต่กับ mobil1 ไม่มีปัญหาครับ หลังจกนั้นไม่เคยลองคิดจะลองอีกกับยี้ห้อนี้

ออฟไลน์ mothsan

ถ้าไม่อธิบายด้วยหลักวิชาการมากมาย วัดจากความรู้สึกจากการใช้งาน ดีสุดก็คงไกล้เคียง mobil 1 แต่ยังคงห่างชั้นกับพวก motul 300v หรือ amsoil signature
ลองกับรถยุโรปแล้วเหรอครับถึงได้สรุปแบบนี้

ปล.อย่าให้เป็นทำนองยังไม่ใช้ ก็ติไว้ก่อนเลยนะครับ 
ของไทยแม้มันจะต้องมการพัฒนา แต่ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรง ผมก็เลือกใช้ครับ สนับสนุนเงินให้คนไทยด้วยกันก็ยังดีกว่านะ ถ้ารักเมืองไทย

ออฟไลน์ kiyokuka

• Jr. Member
  • **
ใช้ ptt full syn 0-40 มา 5 รอบละครับ ก็โอเคดีครับ
ผมเคยใช้ที่บอกว่าดีๆ Motul Amsoil Mobile1 ก็ไม่เห็นถึงความรู้สึกต่างเลยครับ

ใช้ Ptt แล้วคุ้ม มีแถมบัตรเติมน้ำมันด้วย เปลี่ยนตามปั๊ม Ptt ราคารวมกรองอีกต่างห่าง
คุ้มสุดๆ

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
ตัวล่าสุดนี้คุณสมบัติคล้ายคลึงกับ PTT Performa Synthetic  5W30, 5W40 

PTT Performa Synthetic 5W30, 5W40
http://pttweb2.pttplc.com/weblub/th/products-01.aspx?id=3&lub_id=285&lub_sub=17

PTT Euro Syn
http://pttweb2.pttplc.com/weblub/th/products-01.aspx?id=3&lub_id=329&lub_sub=17

PTT EURO Syn  คงจะเป็นตัวต่อยอดของ PTT Performa  Synthetic ทั้งสองตัวมาตราฐานสูงและทนทานกว่าตัว PTT Super Synthetic 0W40 ,0W30 ที่เน้นการประหยัดน้ำมันและเหมาะสมกับการใช้งานปกติ ตามมาตรฐาน ILSAC GF-4 , ILSAC GF-5

ส่วนตัวเคยใช้..ของปตท.มาแทบทุกตัวก็ไม่พบปัญหาอะไรนะครับ ใช้สลับกับ บางจาก GE Platinum 5W30 เป็นครั้งคราว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2016, 23:39:44 โดย G.K »

ออฟไลน์ a14

• Full Member
ลองกับรถยุโรปแล้วเหรอครับถึงได้สรุปแบบนี้

ปล.อย่าให้เป็นทำนองยังไม่ใช้ ก็ติไว้ก่อนเลยนะครับ 
ของไทยแม้มันจะต้องมการพัฒนา แต่ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรง ผมก็เลือกใช้ครับ สนับสนุนเงินให้คนไทยด้วยกันก็ยังดีกว่านะ ถ้ารักเมืองไทย
แล้วถ้าเรานำมาใส่รถญี่ปุ่น เครื่องยนต์จะใช้งานไม่ได้เลยหรือเปล่าครับ ข้อบ่งใช้ให้เติมเฉพาะรถยุโรบหรือเปล่า แบบว่าห้ามใช้ในรถสัญชาติอื่น ในความคิดผม Euro SYN มันก็แค่ชื่อครับ
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ mick

แล้วถ้าเรานำมาใส่รถญี่ปุ่น เครื่องยนต์จะใช้งานไม่ได้เลยหรือเปล่าครับ ข้อบ่งใช้ให้เติมเฉพาะรถยุโรบหรือเปล่า แบบว่าห้ามใช้ในรถสัญชาติอื่น ในความคิดผม Euro SYN มันก็แค่ชื่อครับ

ยังไม่ได้ลองนะครับ แต่มันเป็นแค่ชื่อ ใส่รถญี่ปุ่นได้แน่นอนครับ
ชื่อเป็นแค่การตลาด จะตั้งยังไงก็ได้ครับ

ออฟไลน์ adis

base oil น่าจะยังเป็นปิโตรเลี่ยม ยังไม่ใช่สารสังเคราะห์ pao

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เห็นเปิดตัวใหม่ ลากได้ 20000 โล มีเบอร์ 5W30 อย่างเดียว
ราคาราวๆ 1800-(บัตรเติมนํ้ามัน)500 เหลือ 1300 บาท
ผ่าน BMW LL-04 ด้วย ไม่น่ากระจอกนะ

แหม เห็น BMWLL-04บอกไม่กระจอกแล้ว

ครับน้ำมันปตท ไม่กระจอก เพราะตัวสังเคราะห์แท้ทุกตัวตอนนี้อย่างต่ำๆก็ ใส่GroupIII+, หรือไม่ก็ GTLแล้วครับ และแทบทุกตัวก็ PAO+ESTER มาแล้ว กลุ่มเบอร์ชิดๆ ใช่ทั้งนั้นครับ เรียกว่า ณ สูตรปัจจุบันถ้าเลือกViscosityให้เหมาะสม น้ำมันหล่อลื่นปตท. เพียงพอกับการใช้งานของคนในโลกนี้ได้99.99% เพียงแต่การผสมสูตรน้ำมันยังมีLot to Lot variation สูงจนเอาGroup IIมาเยอะน้ำมันก็อาจจะเสื่อมเร็วนิดหน่อยครับ

แต่ต้องบอกตามตรง รุ่นยูโรซินผมยังไม่ได้ลอง ไม่ได้ดูสูตรน้ำมันครับพูดไม่ได้ว่า ไปถึงไหน เรื่องจะบอกว่า ได้BMW LL04แล้ว ไม่กระจอก ฟังดูง่ายไปครับ

เพราะเอาตามมาตรฐาน BMW LL04มันผ่านแค่ ACEA A3 เองนะครับ จะต่างก็แค่ในส่วนของ Sulfur และHTHS 3.6ขึ้น ทดสอบบน M54 เป็นหลัก ได้370ชั่วโมงในLABที่ ambient temperatur 25องศา ความชื้นสัมพัทธ์ เท่าไหร่ผมจำไม่ได้

แล้วพอเอาออกที่370ชั่วโมงสภาพน้ำมันคือ หมดสภาพมากกว่า50%ไปแล้วครับ

ต้องเข้าใจเพิ่มอีกอย่างนึงด้วยว่า เครื่องBMW M54 ใช้น้ำมันเครื่องหมุนเวียน 6.5ลิตร ถ้าเอารถญี่ปุ่นเครื่องขนาใกล้ๆกันที่ใช้4ลิตรหน่อย ๆมาเทียบอายุการทำงานชั่วโมงที่370 ก็คงไม่ได้ครับ

ขอเวลาซักพัก ถ้ามีช่องทางผมจะจัดสูตรทางเคมีมาให้ จะได้รู้ว่ามันดีหรือไม่ดีกับEurosyn ตัวนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2016, 09:39:23 โดย Jae »

ออฟไลน์ sarnub

• Jr. Member
  • **
ส่วนตัวผมก็ใช้ ptt syn มาสองแสนกว่าโลละครับ ปกติจะเปลี่ยนที่ราวๆ แปดพันโล ส่วนตัวคิดว่ามันคุ้มค่าดี หักลบค่าบัตรน้ำมันเหลือ 900 บาทเอง

ออฟไลน์ Arado_kung

PTT ต้องถามว่าเป็นคนเท้าหนักมั้ย ถ้าขับแบบปกติทั่วไปไม่ได้ชอบแช่ความเร็วสูงนานๆ มันตอบโจทย์ครับ ถึงแม้ข้อเสียของมันคือช่วงเลย 8 พันโลไปแล้วจะเริ่มรู้สึกหนืดๆเนือยๆก็ตาม แต่เทียบกับราคาแล้วก็โอเคอยู่ดี

ออฟไลน์ redsun

ต้องขอออกตัวว่า
ยังไม่ได้ใช้ตัว PTT EURO SYN นะครับ

แต่เพิ่งเปลี่ยนมาใช้ตัว 0W-40 (ที่แถม JBL GO) ครับ

สมมุติ
ลากรอบไป 7 พันกว่า แล้วเบรก
แล้ว SHIFT DOWN รอบเครื่องเด้งเข้า 7 พันกว่า
มันก็มาให้ครับ

แต่
ช่วงผมลงจากรถผมรู้สึกว่า
"มันเหมือนมีไอร้อน(ข้างใต้รถ)มันระอุขึ้นมา" (มากกว่ายี่ห้ออื่น)อ่ะ..

แต่ถามว่าในราคาหักลบบัตรเติมน้ำมันหรือของแถม
เหลือแต่ราคาน้ำมันเพียวๆ วัดกัน ถือว่าพอไหว
แต่อย่าไปคิดรีดสมรรถนะ แล้วหวังการปกป้องขนาดนั้น(มันน่าจะไม่ใช่)

ถ้าใช้รอบไม่เกิน 5 พันกว่าๆ กับงบประมาณไม่มาก
ผมว่าใช้ตัวนี้ NOT BAD ครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2016, 21:11:11 โดย redsun »

ออฟไลน์ Focuszaa

ผมกำลังลองเพราะว่ามันแถม JBL กะว่า สามพันโลจะเปลี่ยนทิ้ง 5555 แต่ใช้ไปใช้มาก็โอเครนะครับ หรือมันยังใหม่อยู่ผมเปลี่ยนไปยังไม่ถึง พันโลเลยครับ ลื่นอยู่แต่การปกป้องก็ต้องดูสูตรทางเคมี + การทดสอบ เหละครับ ตรงนี้ไร้ความรู้มากๆ มารอฟังด้วยคน แต่ราคา +- มันคุ้มดีเหะ  :-X :-X

ออฟไลน์ -Brian

ptt ก็คือ ptt แหละครับ ถ้าเป็นรถบ้านใช้งานทั่วไป  ผมว่าโอเคเลย ยิ่งแถมJBL แบบนี้ คุ้มยิ่งกว่าคุ้ม เหมือนได้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ในราคาแค่ 190 บาท (ผมซื้อได้มา 1480 บาท ร้านส่งแถวบ้าน)

แต่ถ้าไม่ได้แถมลำโพง ผมไปใช้ของบางจากก็โอเคครับ ราคาจะถูกกว่าปตท.นิดหน่อย

ออฟไลน์ Tue

• Newbie
  • *
ผมก็รอดู  Material Safety Data Sheet เผื่อจะได้ซื้อมาลอง

แต่ปกติ หลงไหล ในเบอร์ 40

น่าจะทำออกมาหลาย ๆ ความหนืด