ผู้เขียน หัวข้อ: ลงรูปขายรถเองปิดป้ายทะเบียน จะได้ไม่วุ่นวายภายหลัง  (อ่าน 7513 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นกับเพื่อนคนนึง เพิ่งจะจบเรื่องไป

นั่งอยู่บ้านดีๆมีชายแปลกหน้าสามคนมากดกริ่ง

มาถึงก็บอก "เฮ้ย บ้านก็ใหญ่โต หลอกเอาเงินคนอื่นแบบนี้มันถูกไหม" .....

เมื่อหลายเดือนก่อน เพื่อนผมขายรถในเน็ตลงรูปไว้ ขายรถได้ก็จบไป

แต่สุดท้ายมีคนมาเคาะประตูเรียกจะเอาเรื่อง บอกว่าหลอกเขาให้โอนเงิน พาตำรวจมาบ้าน จะเอาเรื่องเสียเวลาคุยกันวันนึงเต็มๆ ต้องไปเจรจาที่โรงพัก เพียงเพราะมีคนเอารูปรถไปหลอกคนอื่น คนซื้อไปแจ้งความเช็คทะเบียนรถมาเอาเรื่องที่บ้าน

อุธาหรณ์ครับ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
น่านละฮะ

ป้ายทะเบียน

สมุดบัญชีธนาคาร

เลขบัตรประชาชน

ฯลฯ  :'( :'( :'( :'( :'(

jaesz

น่านละฮะ

ป้ายทะเบียน

สมุดบัญชีธนาคาร

เลขบัตรประชาชน

ฯลฯ  :'( :'( :'( :'( :'(

เรื่องพวกนี้ผมว่าเกิดขึ้นทุกวันนะครับ แต่คนเราก็ยังประมาทอยู่

คนโอนเงินก็ซื่อนะครับ รถไม่เห็นโอนเงินมัดจำก่อน

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
ผมเคยโดน มีคนเอารูปae101 lx limitedที่รีวิว ในเวปนี้ ไปโพสลงขายรถ ในตลาดรถครับ   บังเอิญเจอ ผมรีบโทรไปบอกตลาดรถให้ลบออก   เพราะรถคันที่ลงขาย  ผมขายไปแล้วด้วย แต่มาเอาภาพรีวิวไปโพสลงขาย คงหลอกเอามัดจำคนอื่น
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ kris-lack

เรื่องโอนเงินก่อนนี่เป็นอะไรที่ โง่ (ขออภัยที่ใช้คำนี้) มากๆๆ

jaesz

ผมเคยโดน มีคนเอารูปae101 lx limitedที่รีวิว ในเวปนี้ ไปโพสลงขายรถ ในตลาดรถครับ   บังเอิญเจอ ผมรีบโทรไปบอกตลาดรถให้ลบออก   เพราะรถคันที่ลงขาย  ผมขายไปแล้วด้วย แต่มาเอาภาพรีวิวไปโพสลงขาย คงหลอกเอามัดจำคนอื่น

โชคยังดีที่เจอรูปนะครับ ไม่งั้นคงต้องไปเคลียร์กับเหยื่อที่โดนหลอกในโรงพัก

ออฟไลน์ Stp

ผมก็ปิดหมดทั้งป้ายแดงป้ายขาว หรือจะป้ายสีไหนก็ตาม พวกเลขเครื่อง เลขตัวถังก็ปิดบังไม่ให้เห็น ของพวกนี้เอาไปตรวจสอบได้หมด กันไว้ดีกว่าแก้ เรื่องบางเรื่องไม่โดนเองก็พูดกันไปเรื่อย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

jaesz

ผมก็ปิดหมดทั้งป้ายแดงป้ายขาว หรือจะป้ายสีไหนก็ตาม พวกเลขเครื่อง เลขตัวถังก็ปิดบังไม่ให้เห็น ของพวกนี้เอาไปตรวจสอบได้หมด กันไว้ดีกว่าแก้ เรื่องบางเรื่องไม่โดนเองก็พูดกันไปเรื่อย

เห็นด้วยครับ กันไว้ดีกว่าแก้ มีคนบอกผมว่าไม่เห็นต้องกลัวเลย แต่เวลามีปัญหา พวกที่พูดบอกไม่ต้องกลัวไม่เคยมาช่วยหรอกครับ

ออฟไลน์ iamton

• Jr. Member
  • **
อย่างนี้นี่เอง ผมสงสัยมานานแล้วว่าปิดทำไม

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
หึหึ แต่เวป ตลาดรถนี่ดิ จะลงขายมีกฎว่าต้องถ่ายรูปให้เห็นทะเบียนชัดเจน ไม่งั้นประกาศจะ
โดนลบ....... ตั้งกฎแบบนี้เพื่อ????
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ akewizard

ผมคิดคล้ายๆท่านข้างบนนะ ...

บางเวปที่รับลงขายรถจะกำหนดไว้อย่างชัดเจนว่ารถต้องแสดงเลขป้ายทะเบียนอย่างถูกต้อง บางเวปถึงกับต้องถ่ายสำเนาทะเบียนรถลงด้วยเพื่อยืนยันความเป็นเจ้าของรถ
คิดกลับกันว่าถ้าเราเป็นคนที่ต้องการหาซื้อรถมือสองตามเวป แล้วไปเจอรูปรถที่ไม่แสดงป้ายทะเบียน ไม่แสดงรายละเอียดรถเลย ... มันกลับทำให้รู้สึกน่าสงสัยในตัวรถมากกว่า

ยกเว้นว่าถ่ายรูปรถลงเล่นๆกันในเวป Social ทั่วๆไป ผมว่าควรต้อง hide เลขทะเบียนรถหรือรายละเอียดอื่นๆออก เพื่อความปลอดภัยของตัวเอง

jaesz

หึหึ แต่เวป ตลาดรถนี่ดิ จะลงขายมีกฎว่าต้องถ่ายรูปให้เห็นทะเบียนชัดเจน ไม่งั้นประกาศจะ
โดนลบ....... ตั้งกฎแบบนี้เพื่อ????

เตนท์รถคงไม่เดือดร้อนเท่าไหร่เพราะทะเบียนคงไม่ใช่ชื่อตัวเองหรือไม่ก็เอาทะเบียนไม่ตรงกับรถใส่ครับ เว็บตลาดรถนั่นผมเข้าไปดูส่วนใหญ่ก็เป็นเตนท์กันหมดแล้ว

ออฟไลน์ whoami

มีประจำครับ รถยังไม่ได้เห็น จะโอนมัดจำเพื่อ?

กลัวไม่ได้รถ ก็อย่าเอาครับ ไม่เห็นของจะวางมัดจำทำไม หรือโลภเพราะมิจฉาชีพตั้งราคา ถูก ไว้ล่อเหยื่อแบบนี้แหละ

ต่อให้ไปดูถึงที่แล้วจะวางมัดจำ ยังต้องทำสัญญาจะซื้อจะขาย ไว้เป็นลายลักษณ์อักษรเลย

ออฟไลน์ SM.

ขอบคุณมากครับ เป็นอุทาหรณ์ที่ดีมากๆเลย

ออฟไลน์ adis

ขอบคุณมากครับ จะเอาเตือนคนอื่น ๆ กันต่อครับ

ออฟไลน์ Barracuda

ขอบคุณครับที่เตือน แต่สงสัยคนที่เอารูปรถคนอื่นไปลงนี่เค้าคิดจะโกงหรือไม่จริงใจใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ voyager

การโดนหลอกแบบนี้ ไม่น่าเกิดขึ้นในยุคที่วิดิโอคอลใช้กันแพร่หลาย

ออฟไลน์ JeansZ

เดี๋ยวนี้มิจฉาชีพอาละวาด ในตลาดรถมือสองเยอะมากครับ พวกทึ่ก็อปรูปไปยังไม่เท่าไหร่ แต่มันมีพวกที่ ไปถ่ายรูปรถชาวบ้านที่จอดอยู่ ถ่ายรอบคันแล้วเอาลงประกาศขาย ใน one2car มีหลายคันเลยที่ไม่โชว์ภายในกับห้องเครื่อง สงสัยไว้ก่อนได้เลยว่าอาจจะหลอก

Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

wildstocks

ส่วนใหญ่ "ความโลภมักบังตา" นึกว่าตัวเองโชคดีเจอของดีราคาถูกเข้าให้โอกาสหนึ่งในล้านต้องเอาให้ได้ สติเลยหายปัญญาเลยดับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เวลาผมขายรถ ผมบังป้ายตลอดทุกครั้ง และเมื่อก่อนเว็ปตลาดรถก็ไม่ได้บังคับตรงนี้
เมื่อมีคนจะสนใจดูรถ เรานัดเจอกันอยู่แล้ว ค่อยเห็นเต็มๆกันทั้งรถทั้งคน
ใครที่โอนเงินก่อนเห็นรถ ผมว่าไม่ฉลาดเท่าไหร่เลย
ส่วนเว็บตลาดรถ ชาตินี้ผมขอบาย ผมกลัวเจอแบบเพื่อน จขกท และคิดค่าหัวคันละพัน
ทั้งที่ทางเลือกในเว็บอื่นที่ฟรีรวมถึงโซเชี่ยลตอนนี้มีเยอะมากๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

promt

ระวังจะโดนกรรโชกทรัพย์

หรือโดนหลอก ของหลอกอีกทอดหนึ่ง คือหลอก 2 ขั้น

ด้วยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
โดนกันเยอะจริงๆครับ แต่ถ้าให้ผมโอนก่อนผมไม่โอนหรอก