ผู้เขียน หัวข้อ: Hilux Revo แกร่งจริงหนึบจริง. Ad.ใหม่ของโตโยต้า กับมุมมองของลูกค้า  (อ่าน 10929 ครั้ง)

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
ของที่บ้าน 2.4 E  ก็มีปัญหาขับแล้วรู้สึกลอย ๆ  ไม่เหมือนกับ VIGO  3.0 4 wheel  คันเก่า     พ่อผมแก้ปัญหาโดยการจะไปติด cab เพิ่ม ถ้าได้ผลยังไงก็มาเล่าให้ฟังครับ   แต่ที่เคยนั่งกับลูกด้านหลัง (พ่อผมเป็นคนขับ)  มันโดดใช้ได้เลยครับ  ลูกผมบอกชอบ ๆ รถเด้งดึ๋งสนุกดี  :-[ 

แต่ที่มีปัญหาตอนนี้ก็คือ   แถบคิ้วแผง console ในรถมันเงาจนสะท้อนกระจกทำให้มองรถไม่ค่อยชัด (เกือบจะเกิดอุบัติเหตุไปแล้ว)   ผมก็บอกพ่อให้ไปเปลี่ยนซะ แค่สองพันกว่าบาท แต่พ่อผมบอกเป็นความผิดของคนออกแบบ  เลยโทรไปร้องเรียนทาง TMT   

( คือรถมันก็ดีอะนะ เรื่องห้องโดยสาร เรื่องการเก็บเสียง   แต่ที่ไม่ดีก็มี )

เรื่องช่วงล่าง พ่อผมบอกชอบ DMAX รุ่นแรกมากกว่าอีก   คือพ่อผมชอบแต่กระบะ ตอนนี้มี   Dragon  Dmaxรุ่นแรก  VIGO3.0 และ REVO  2.4E

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
ดีกว่าเก่า

ดีกว่าโดดลงมาจากยานอวกาศ มันไม่เว่อร์แบบเก่าๆ ดี ดูจับต้องได้

ผมละเกลี๊ยดเกลียด โฆษณากระบะ แบบ CG มันเว่อร์เกินจริง

โดดจากยานอวกาศ ชนแบริเออร์พัง ตีลังกาจากน้ำตก

สคบ. มาตรวจสอบหน่อยก็ดี สรรพคุณเกินจริง
5555
พูดซะเห็นภาพเลยย. แต่ผมชอบนะ แนวcgแต่อย่าให้เว่อจนดุไม่ออกละกัน
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ผมว่าบริษัทห้างร้านก็มีสิทธิในการใช้โฆษณาชักจูงผู้บริโภค
ซึ่งมันจะจริง หรือมันจะเวอร์ มันก็เป็นแบบนี้มาตลอดและไม่ใช่แค่วงการรถ
ผมว่าโฆษณาทีวี ยังดูแล้วเอาฮาเอาใสได้ มีดอกมันส์ๆให้วิจารณ์ จะเชื่อ
หรือไม่เชื่อ ก็แล้วแต่

วิธีการจูงใจมีอีกเยอะ ผมว่าหลายคนก็คิดได้ ถ้าผมเป็นบริษัทรถยนต์
แล้วมีสื่อหน้าไหนมาวิจารณ์รถผมว่าไม่ดีอย่างงั้นอย่างงี้ ผมไม่ต้องทำ
โฆษณาให้เปลืองงบ แค่จ้างใครก็ได้ที่โปรไฟล์ดีๆ ดูหน้าแล้วหิวเงิน
มาคัดคานความเห็นของอีกคน..หรือผมอาจทำทั้งสองอย่างก็ได้นะ

อย่างที่วิ่งไปเมืองนอกไกลๆ แคมเปญนั้นดูเหมือนทำมาแล้วลูกค้า Revo
จะชื่นชอบ บางคนบอกว่าถ้าช่วงล่างไม่หนึบไม่มั่นจริงมันวิ่งไปถึงยุโรปไม่ได้หรอก
..เกี่ยวกันเหรอวะ..ที่วิ่งไปนี่วิ่งไปแบบแรลลี่ปารีสดาการ์หรือขับไปตามปกติ
รถพ่อตาเพื่อนผม Innova เก่าๆ..ช่วงล่างเดิมเป็นยังไงทุกคนก็รู้ ก็วิ่งไปถึง
จีน/ธิเบต และวิ่งกลับมา โดยคนคนเดียวอายุ 60 ไม่ใช่วิศวกร ไม่ใช่นักเลงรถ
เป็นคนธรรมดาเหมือนคุณพ่อคุณแม่ของพวกเราบางคนที่แค่ชอบขับรถเที่ยวไกลๆ

น่าสนใจที่บริษัทรถพยายามจะสื่ออีกอย่างนึง แต่สมัยนี้คนเราพอความเป็นสาวก
เข้าตา..สามารถคิดต่อยอดความดีงามให้กันได้เอง บริษัทรถบอกเราดี 1-2-3
แฟนขาประจำจะบอกดี 1-2-3-4-5-6 ให้เอง บริษัทรถก็ขำบอก เออ ไอ้ 4-5-6
นี่เราไม่ได้คิดนะ แต่ลูกค้าคิดให้ เราก็ถือว่าโชคดีไป

อย่างการขับรถไประยะทางไกลๆมาก..ขับเร็วไหม ขับทำเวลาไหม ถ้าช่วงล่างดี
เบรกดี ต้องวัดด้วยการขับที่จะทำเวลา ส่วนการขับไปถึงจุดหมายโดยคำนึงถึง
ความปลอดภัย ไม่มีอะไรแตกหัก คนไม่เจ็บไม่ตาย อันนั้นผมมองว่าเป็นเรื่อง
"ความเชื่อใจได้" ในตัวรถว่าจะไม่มีอะไรพังกลางทาง เครื่องไม่ฮีท มีความทนทาน
เกียร์ไม่เอ๋อ บวกกับคนขับที่มีประสบการณ์ดี มีความชำนาญเส้นทาง หรืออย่างน้อย
คันที่ขับนำคือรถที่ชำนาญเส้นทาง ทริปที่เชิญนักข่าวสายรถยนต์ไปขับ แต่ละคน
ประสบการณ์เขาสูง มีความสามารถ ขับรถทางไกลมาตั้งแต่ผมยังไม่มีใบขับขี่
บางคนผมดูชื่อก็รู้แล้วว่าต่อให้ขับ Mighty X ไป เขาก็สามารถพาไปถึงอย่าว่า
แต่อิตาลีเลย ไปถึงสเปนเลยน่าจะยังได้แล้วขับกลับได้ด้วยซ้ำ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Fly to dream

จริงๆช่วงล่างมันเริ่มโอเคที่สุดคือ Vigo champ ถ้าปรับจากตรงนั้นมันก็คงดีกว่านี้
Vigo champ เป็นกระบะโตโยต้าที่ผมไว้ใจที่สุด แต่ก็นะถ้าไม่ตัด VSC ออกมันน่าจะดีกว่านั้นอีก
แล้ว Revo มานี่รู้สึกได้เลยว่านั่งไม่สบาย ยังไงก็นั่งแล้วไม่สบาย

เอาแบบไม่เทียบยี่ห้ออื่นเลยนะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ kris-lack

ก่อนซื้อรีโว่เราก็อ่านข้อมูลทุกเว็บ จนเชื่อว่าช่วงล่างมันห่วยขั้นเทพ แต่พอนึกถึงสิ่งที่เราเจอกับคันเก่า (หมายถึง 0 บริการนะ) ทำให้เรากล้าซื้อรีโว่ที่เขาด่าห่วยๆกันในเว็บ

ใช้มาจะเดือนนึงแล้วนะ เรายืนยันว่าช่วงล่างเดินทางนี่ไม่แย่นะ เราชอบด้วย ก่อนออกรถคิดว่าจะเปลี่ยนแต่ตอนนี้ไม่คิดเลย เพราะพอใจช่วงล่างมากๆ ขึ้นเขาก็ไปมาแล้ว เขาใหญ่ ภูพาน พิษณุโลก

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
กรำ กระทู้คุยถึงโฆษณาการตลาด แต่คอมเมนต์มีแต่ช่วงล่างซะงั้น คนละเรื่องแล้ว

โฆษณาก็คือโฆษณาครับ ทำออกมาได้ดูดีก็สามารถดึงดูดผู้บริโภคได้ เกินจริงมีเยอะแยะ ต้องไปทดลองก่อนซื้อด้วยตัวเอง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
กูรีโว่ 555+

ออฟไลน์ Mike

Revo, Vigo Champ DTS, Vigo MC VN turbo+VSC, Vigo ตัวแรก
ช่วงล่างทุกตัวด้านบนเป็นยังไง สมาชิกใน HLM ทุกคนรู้ดี รู้อยู่แก่ใจ

Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ tew

เสียดายจัง จัดนิสสันไปแล้ว  ถ้ารู้ว่าพี่เวียร์จะมาเป็นนายแบบ จะรอซื้อรีโว่

ออฟไลน์ Barracuda

ขัดความรู้สึกผม หลายท่านบ่นแต่ทำไมมันขายได้ดีกว่าหลายๆยี่ห้อ

ออฟไลน์ tierak

คอมเมนท์ ตำหนิรถตัวเองก็ไม่ได้น้อ  :P :P :P

ออฟไลน์ eaton fuller

เหรอ หนึบยังไง ที่มีในมือตอนนี้ 4-5 คัน มันไม่ใช่ หรือของผมรีโว้ปลอม
ลูกน้องผมบ่นจะตายห่า รถส่งของกลัวโค้ง กลัวคอสะพาน วิ่งทำเวลายิ่งไปกันใหญ่

ตั้งแต่สมัยเนมาร์ พี่ป๋อ ตุ๊กกี้ ก็หนึบสุดยอด นี่พี่เวียร์มาหนึบต่อเนื่องอีก แหม่ เอางบค่าโฆษณาเยอะๆ ไปลงตัวรถเถอะท่าน เขาชื่นชมในความเป็นโตโยต้ายุแล้ว ยังไงมันก็ขายได้
ให้คนพูดไหเลย รถโตโยต้า สมรรถนะดี ทนทาน ซ่อมง่าย

ผมเพิ่งซื้อรีโว 4WD มาสลับใช้ ไทรทัน4WD ที่อายุเยอะแล้ว

ขับเองรุ้ว่า เกาะถนนสู่ไทรทันไม่ได้  แมกซ์ 18 ยางเบอร์เดียวกัน
พอเร็วแล้วหวิวๆ ไม่เกาะโค้ง สู้ไทรทันไม่ได้

มีดีอย่างเดียว สดกว่า และเครื่อง 2.8 แรงสะใจ กว่า 3.2 ไทรทัน

อิ อิ  ก็สมควรด่า     แต่โดยรวมมีข้อดีเจ๊าๆกันไป  จขกท ใช้ต่อไปเถอะครับ
ใครไล่ไปขาย มันไม่ได้จะถอนตัวกันง่ายๆ  ผิดแล้วก็ต้องทนใช้แบบบ่นๆ

ออฟไลน์ mothsan

ผมก็รู้ว่า Vigo Revo ช่วงล่างห่วยจริง
แต่ผมว่าแม้แต่ Ranger เองก็ไม่ได้ดีเกินpick up รุ่นอื่นสักเท่าไหร่หรอกนะครับ
เพราะยังไงมัก็คือ Pick up ออกแบบมาเพื่อบรรทุกเป็นหลัก

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
ไม่ได้นั่ง Revo ซะที แค่มาเม้นเกาะกระแสเฉยๆ
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ขอข้ามเรื่องสมรรถนะตัวรถนะครับ
คือผมมีประเด็นสงสัยอยู่อย่างนึงว่า ดีแม็กซ์ขับยากกว่าวีโก้แชมป์เป็นไหนๆไม่ต้องนับรีโว่ กลับไม่ค่อยโดนด่าเรื่องช่วงล่างเท่าโตโยต้า ดูง่ายๆอย่างใน HLM คอมเม้นต์ที่ด่าดีแม็กซ์เรื่องช่วงล่างนี่น้อยมากๆนะครับปีนึงเห็นทีนึง อันนี้ไม่ได้เรียกร้องความยุติธรรมให้ค่ายรถหน้าไหน แค่สงสัยในคำว่า "โตโยต้าช่วงล่างห่วย" จริงๆมันมีประเด็นอื่นที่ซ่อนอยู่ในคำๆนี้นอกจากเรื่องช่วงล่างรึเปล่า

ออฟไลน์ shikimaru

ส่วนตัวผมว่า รถกระบะช่วงล่างมันก็ขับแบบเรื่อยๆได้แค่นั้นแหละ ยกเว้น ford ตัวใหม่ กับ นาวาร่าตัวก่อน(ตัวใหม่ยังไม่ได้ลอง แต่นั่งระยะนึงก็ถือว่าโอเค) นี่ยอมเลยเรื่องช่วงล่างดีกว่ายี่ห้ออื่นๆชัดเจน ทั้งเรื่องเข้าโค้งไม่ค่อยมีอาการลอยๆและจังหวะที่มันเบรคแรงๆ แล้วหน้าไม่ทิ่ม

แต่กับพวก d-max revo vigo นี่มันเทียบไม่ได้ แค่ขับระยะ 100 นี่ผมมีอาการหวิวๆ ลอยๆแล้ว ต้องไปเปลี่ยนโช็คเพิ่ม

ออฟไลน์ Eddy5659

เหรอ หนึบยังไง ที่มีในมือตอนนี้ 4-5 คัน มันไม่ใช่ หรือของผมรีโว้ปลอม
ลูกน้องผมบ่นจะตายห่า รถส่งของกลัวโค้ง กลัวคอสะพาน วิ่งทำเวลายิ่งไปกันใหญ่

ตั้งแต่สมัยเนมาร์ พี่ป๋อ ตุ๊กกี้ ก็หนึบสุดยอด นี่พี่เวียร์มาหนึบต่อเนื่องอีก แหม่ เอางบค่าโฆษณาเยอะๆ ไปลงตัวรถเถอะท่าน เขาชื่นชมในความเป็นโตโยต้ายุแล้ว ยังไงมันก็ขายได้
ให้คนพูดไหเลย รถโตโยต้า สมรรถนะดี ทนทาน ซ่อมง่าย

ผมเพิ่งซื้อรีโว 4WD มาสลับใช้ ไทรทัน4WD ที่อายุเยอะแล้ว

ขับเองรุ้ว่า เกาะถนนสู่ไทรทันไม่ได้  แมกซ์ 18 ยางเบอร์เดียวกัน
พอเร็วแล้วหวิวๆ ไม่เกาะโค้ง สู้ไทรทันไม่ได้

มีดีอย่างเดียว สดกว่า และเครื่อง 2.8 แรงสะใจ กว่า 3.2 ไทรทัน

อิ อิ  ก็สมควรด่า     แต่โดยรวมมีข้อดีเจ๊าๆกันไป  จขกท ใช้ต่อไปเถอะครับ
ใครไล่ไปขาย มันไม่ได้จะถอนตัวกันง่ายๆ  ผิดแล้วก็ต้องทนใช้แบบบ่นๆ

ขอบคุณครับ ผมเองตั้งใจเลือก Revo เองครับ เพราะเป็นรถที่ใช้ของบริษัทแต่ต้องปรับช่วงล่าง บัญชีอนุมัติมาละ กำลังต้องซื้อเพิ่มอีก ผมก็มอง Revo ไว้เป็นตัวเลือกแรกๆ

ส่วนพวกเกรียน มันก็หน้าเดิมๆ ผมก็ไม่เข้าใจว่าผมตำหนิช่วงล่างรถผมเอง ซึ่งมันสำคัญต่อการใช้งานของผมและลูกน้อง มันจะไปมีปัญหาอะไรกับเขานักหนา รถก็รถผม ที่ผมด่าๆ คือรถที่ผมซื้อและใช้ทั้งนั้น ไม่ใช่คันเดียวแล้วมโนดิ้นๆ ผมมี 5 คัน ผมเคยขับทุกคัน ฟอร์ดทีผมชมช่วงล่างผมก็มี 4 คัน ที่ออกมาดิ้นๆเนี่ยมันป่วยหรือเปล่า แบบว่า

"เฮ้ยผมด่ารถผมนะ มีติดมืออยู่ 5 คัน เงินผมซื้อ ผมใช้เอง เกี่ยวอะไรกับคุณ จะเด่อดร้อนทำมะเขืออะไร"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2016, 06:19:56 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Pat.Lee

เมื่อวานเพิ่งได้ลองขับ Revo 2.4j mt ตอนเดียวก็โอเคนะครับ ติดใจเกียร์กับเครื่องมากๆ ครับ ขับมันดีครับแต่ช่วงล่างก็ธรรมดาแต่สำหรับผมก็โอเคครับ

ออฟไลน์ redsun

กรำ กระทู้คุยถึงโฆษณาการตลาด แต่คอมเมนต์มีแต่ช่วงล่างซะงั้น คนละเรื่องแล้ว

โฆษณาก็คือโฆษณาครับ ทำออกมาได้ดูดีก็สามารถดึงดูดผู้บริโภคได้ เกินจริงมีเยอะแยะ ต้องไปทดลองก่อนซื้อด้วยตัวเอง

เฮ้ยย..อันนี้ผมเข้าใจ
บางทีผลลัพท์มันก็เหนือความคาดหมาย 555

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมว่ามุกนี้มันคุ้นๆๆ เคยใช้มาก่อน...

เห็นด้วยคับ ฉากชนกระจกในตำนาน

ออฟไลน์ eaton fuller

ผมว่ามุกนี้มันคุ้นๆๆ เคยใช้มาก่อน...

เห็นด้วยคับ ฉากชนกระจกในตำนาน

ช่างค้นหามาเปรียบเทียบจริง แสดงว่ามุขเดิมๆ  อิ อิ

ผมไม่เห็นว่าเวียร์จะเด่นในเรื่องนี้ทำให้ขายดีได้เลย

ออฟไลน์ kittiphat123

ไฮลักซ์ ปลากะโห้ แกร่งจริง หนึบจริง ไข่ปลาคา"เวียร์" พิสูจน์มาแล้ว อิอิ แซวเล่นน๊าาาา
ถ้าดูบีกบึนแบบตอนวีโก้แชมป์นะ ผมว่าสวยลงตัวกว่า รีโว่อยู่นะ ลองเอาวีโก้แชมป์ แต่ภายในรีโว่ดูสิ รับรองขายดีแน่ๆ ผมคนหนึ่งละที่จะซื้อ