ผู้เขียน หัวข้อ: CRV Offroad ได้มั้ย?? ... CRV G4 ยังน่าเล่นมั้ยครับ??  (อ่าน 13745 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
พอดีช่วงนี้ผมกับญาติทำธุรกิจเกี่ยวกับที่ดินครับ
มีเงินก้อน บวกกับมีนายหน้าหาที่ให้ ก็เลยลองเล่นอสังหาดู ได้กำไรงามพอสมควร  8)

ประเด็นคือ ญาติอยากได้รถซักคันไว้ดูที่ตามตจว.
แกทำธุรกิจอยู่ด้วย มีพบปะลูกค้าบ้าง เข้าเมืองบ้าง กินข้าวตามห้างบ้าง
เลยอยากได้รถแบบใช้คันเดียวจบ (บ้านไม่มีที่จอดแล้ว)

แกใช้ Accord แต่มันไม่ค่อยเหมาะเท่าไหร่ที่จะไปดูที่ที่ติดถนนดินลูกรังตามตจว.
ยิ่งช่วงฝนตก สภาพทางนี่ดูไม่จืด เคยติดหล่ม ต้องเรียกชาวบ้านมาช่วย
พอดีลูกแกได้ข่าว CRV ส่วนลดกระหน่ำ แถมประกัน ดอกถูก
เนื่องจากกระบะก็ไม่เอา PPV ก็ไม่เอา และแกใช้ฮอนด้าทั้งบ้าน เลยสนใจ CRV ขับสี่ขึ้นมา

...................

คำถามคือ CRV มันเอาไป Offroad ได้มั้ยครับ??

ผมเคยลุยทางลูกรังมาก่อน ถ้าฝนไม่ตก กระบะขับสอง เก๋งขับสองก็ไปได้สบาย
แต่พอฝนตกผมว่าขับสองเอาไม่อยู่ ถ้ากระบะขับสี่หรือ PPV ขับสี่ยาง AT น่าจะไปได้สบาย

แต่ผมไม่แน่ใจว่า CRV ขับสี่จะไปได้มั้ย มันเป็น Part time 4wd
คือมันไม่ได้ Off road อะไรมากมาย แค่ดินลูกรัง

แต่ที่กลัวคือพวกฝุ่นลื่นๆตอนฝนตกใหม่ๆ กับดินลูกรังตอนฝนตก
ใครพอจะมีประสบการณ์บ้างครับ
ถ้าเป็น X-trail จะเป็นยังไง?? ระบบเหมือนกันมั้ย

..............................

ในแง่ความทน

จริงๆไม่ค่อยห่วงเรื่องช่วงล่าง แต่ห่วงพวกเพลาขับ กับระบบขับเคลื่อนมากกว่า
มันไม่ใช่ Heavy duty แบบรถกระบะหรือ PPV ถ้าซ่อมทีคงเหงื่อตกอยู่เหมือนกัน

..............................

คือ ตัวผมเองขับ FTN แต่ซื้อตัวขับสอง
เคยเอาไปลุยเหมือนกันแต่ไม่กล้าเข้าไปลึกๆ พอฝนตกก็ถอย

ขอความเห็นครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kittiphat123

Re: CRV Offroad ได้มั้ย?? ... CRV G4 ยังน่าเล่นมั้ยครับ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2016, 16:40:02 »
คำถามคือ CRV มันเอาไป Offroad ได้มั้ยครับ??
ได้นิดหน่อยครับ ระบบAWDพอช่วยได้บ้าง แต่ ยางรถยังเป็นยางที่ใช้ถนนทางดำ มากกว่าจะเป็นยางลุยๆ ประเภทยี่ห้อBF
ผมก็แทบไม่เคยเห็น CR-Vใส่ยางแนวลุยๆเลยน่ะครับ ไม่รุ้ใส่แล้วจะออกมาสวยหรือเฉิ่ม ก็มิทราบได้ครับ จึงบอกว่าลุยได้นิดหน่อย
สำคัญคือยาง มากกว่าครับ ดูยางรถไถสิครับ ลงไปลุยในคันนา ไถๆๆๆ ไปได้สบาย ก็ดอกยางพี่แกก็ตะกุยดินโดยเฉพาะเลย
PPV มันเอามาใส่ยางลุยแล้วดูสวยลงตัวกว่าSUV SportSUVใส่ยางลุย ผมว่ามันอาจจะดูแปลกๆตา ขัดๆกับตัวรถก็ได้นะครับ
แต่ยังไงก็แล้วแต่ รถ4WDแท้ๆ ใส่ยางลุยเต็มสูบ ก็สามารถติดหล่ม ได้เช่นกันครับ อยู่ที่ประสบการณ์ของผู้ขับด้วยละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2016, 16:44:22 โดย kittiphat123 »

ออฟไลน์ O_o"

Re: CRV Offroad ได้มั้ย?? ... CRV G4 ยังน่าเล่นมั้ยครับ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2016, 16:53:24 »
ก็พอไปได้นะครับ แต่ถ้าแบบในรีวิวก็ไม่ไหวครับ ขอขับเน้นทางเรียบดีกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2016, 16:56:10 โดย O_o" »

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2016, 17:06:45 »
ดู CX-5 คลิปล่างแล้วสงสารรถจังเลยครับ กระแทกหลุมขนาดนั้น ต้องพังกันไปข้างนึงแน่ๆ
ก็พอไปได้นะครับ แต่ถ้าแบบในรีวิวก็ไม่ไหวครับ ขอขับเน้นทางเรียบดีกว่า

2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2016, 17:28:54 »
เมื่อก่อนผมใช้แต่รถ sedan ปกติ ออกดูที่ดินต่างจังหวัดก็พอเตาะแตะไปได้ครับ

ช่วงระยะหลังมาเริ่มเป็นพวก SUV ประเภท Harrier ซึ่งก็ไปได้ คิดว่า CRV ก็คงไม่ต่างกัน
ได้เปรียบกว่านิดหน่อยเรื่องท้องสูงกว่าและขับ 4 แต่อยากแนะนำให้ใช้ PPV หรือ SUV เต็มตัวมากกว่าครับ

จากประสบการณ์ sedan กับพวก SUV แบบ Harrier ก็ไปได้แต่ไม่สุดเท่าที่ควร ยังต้องระมัดระวังมากอยู่
ปัจจุบันนี้ถ้าไปที่สมบุกสมบันจริงๆ จะใช้ Land cruiser หรือไปรถเพื่อนพวก PPV Everest Fortuner เลยครับ สบายใจกว่า
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2016, 17:53:35 »
PPV ขับ4 แพงเอาการ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2016, 18:18:39 »
สำหรับผม

ผมขอใช้คำว่า ลุยไม่ได้

เพราะขับ 4 แบบ real-time นี่มันไม่ใช่เลย

มันไปได้ดีกว่ารถเก๋ง ก็เพราะแค่ท้องมันสูงกว่า  แต่กำลัง ระบบขับเคลื่อน ช่วงล่าง  ไม่ได้ทำมาเพื่อลุยเลย  แล้วแบบนี้เค้าเรียกว่า SUV กระเทยครับ  ถ้าจะเอาลุย XV ที่ขับ4 แบบ full-time ยังไปได้ดีกว่าเลย  แต่มันก็ไม่ใช่รถลุยอยู่ดี

ถ้าถามว่า CRV ลุยได้ไหม ผมก็อยากจะตอบกลับไปว่า   ลองคิดดูว่าอารมณ์เดียวกับ Civic แต่เอามายกสูง  คิดว่าลุยได้ไหมหละ  นั่นแหละ

ออฟไลน์ pongsakorn11

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2016, 19:07:23 »
เล็กๆน้อยๆ ลูกลังเเบบกำลังทำถนนไรงี่ก็ไปได้คับ เเต่ถ้าหลุมลึกๆ ถนนพังๆ มันก็ไม่ไหวครับเพราะพื้นฐานมันเป็นรถเก๋ง เเค่ใต้ท้องสูงเเค่นั้น ไม่สามารถไปกระเเทกโหดเหมือนกระบะได้หรอกครับ

คลิปcx5นี่ขับโหดมากๆๆๆ ขับเเบบพังกันไปข้างนึง

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2016, 19:15:57 »
ในคลิปเนี่ย เค้าเก็บกดอะไรมาไหมครับ เล่นสะ สงสารรถเลย CX5

ออฟไลน์ HME

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2016, 19:26:10 »
ทำแบบนั้น(ช็อตที่ล้อลอย)ถ้ากระแทกแรงๆน่ากลัวเรื่องตัวถังบิด...
ซึ่งถ้าเป็นพวกมีเชสซีมันจะแข็งแรงกว่ามาก เพลาขับก้ใหญ่โตทนแรงบิดได้มากกว่า ก็จะเสียหายน้อยกว่าแน่นอน

แล้วถ้าตัวถังบิด ถึงจะยากเวลาใช้งานปกติแต่เอาไปลุยนี่ไม่ยากนะ มันเรื่องใหญ่เลย

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2016, 20:31:10 »
อยากจะให้หันไปเล่นพวก ปาเจโร ฟอจูน มิวเอ็ก อะไรแบบนี้มากกว่าน่ะ  เปลี่ยนยางลุยๆหน่อย จบเลย

แต่ถ้าเอา CRV ไปลุย มันดู แหม่งๆไงไม่รู้อ่ะ จะมาลงยางลุยๆก็แปลกไปอีก เสียดายรถด้วยอะ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2016, 20:56:15 »
ยางน่าจะสำคัญด้วยครับ  หายางoff roadมาใส่crvคงดูแปลก

crvยางเดิมติดรถ แค่ขับตามทางในสวนยางที่รถไถวิ่งประจำเป็นหลุมเป็นบ่อมีนำขังจนเป็นดินเลน ยังเลื้อยเป็นงูเลยครับ ไม่ไหลไปตามร่องถนนเลย  ถ้าข้างทางเป็นเหวจะอันตรายมากๆ

ต่างจากนาวาร่า4*4ยางbfตัวAT นิ่งกริ๊บ แค่ประคลองพวงมาลัย ก็ไหลไปตามร่องถนนไปได้ชิวๆ

ออฟไลน์ yumenowinds

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2016, 22:56:54 »
เล่นกระบะ หรือ PPV ไปเลยดีกว่าครับ ถ้าจะลุยขับ 4 แบบเต็มสูบ

เก๋งยังไงก็คือเก๋ง

ออฟไลน์ นายสมพงษ์

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2016, 23:19:36 »
ผมใช้ crv อยู่ตั้งแต่ G2 มา G3 มา 10 ปี มันไม่ใช่รถ Off Road แต่เป็นเก่งขับเคลื่อน 4 ล้อ เพื่อสมรรถนะ ในการขับขี่ แต่ก็มีบ้าง ที่หลงไปในทางที่มีปลักโคลน ที่ทางที่รถขับสอง ไปไม่ได้ มันก็เอาตัวรอดได้ ผมลองมาหลายรูปแบบ ผมว่ามันอยู่ กึ่งกลาง ระหว่าง รถเก๋ง กับ รถ Off Road ก็ถูกต้องตามแบบของมัน แต่ผมชอบระบบ Real time 4wd ของมัน มันเหมาะสมกับการขับที่ของผม ถ้าลุยหนัก ผมก็เอา กระบะ 4wd ไป มันแล้วแต่การใช้งาน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 00:03:19 »
ระบบขับ 4 ของ CRV ผมว่ามันไม่เหมาะจะเอาไว้ลุยเท่าไหร่
แถมความฉลาดในการตัดต่อกำลังก็น้อยกว่าชาวบ้าน

มีทดสอบอีกหลายคัน ลองหาต่อดูครับ ว่าระบบมันดีต่างกัน
อย่ายึดตืดยี่ห้อ เล่น ppv เหมาะสมกว่า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ นายสมพงษ์

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 00:24:44 »
รถคนละประเภท มีความแตกต่างในการใช้งาน ลองใช้แล้วจะรู้ ผมใช้รถ มันก็มีดีของมัน ในแต่ละรุ่น มีข้อเสีย ส่วนใหญ่เป็นอะไหล่ในการซ่อมบำรุง ถ้าเป็นของตลาด ก็หาง่าย ถ้าต้องการลุยหนัก ก็ PPV ไป แล้วแต่จะใช้ ยึดติดไปทำไมกับยี้ห้อ มันอยู่ที่ภาพรวม หลังจากที่เราซื้อมันมา มีปัญหามาก ก็ไปยี่ห้ออื่น เราเป็นผู้บริโภค ต้องมีสิทธิเลือก ตามความพอใจ ของแต่ละคน

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 00:33:18 »
CRV เป็นรถที่ลุยหนักเท่ารถ off road แท้ๆไม่ได้

แต่ถ้าเงื่อนไขสภาพการใช้งานตาม จขกท. บอก
CRV ลุยได้แน่นอนครับ
มันออกแบบมาเพื่อใช้แบบนั้นแหละ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 00:55:30 »
ต้องถามว่าทางขนาดไหน ขนาดผมใช้PPV 4*4 ไปทางโหดๆยังสงสารรถเลย(ทางที่พวกขับสองไปได้ แต่ฟรีทิ้งอยู่เรื่อยๆ ขับแล้วเหนื่อย)
ถ้าทางไม่โหดร้ายมาก เดิมๆนะ ไปหน่ะไปได้ แต่ความทน เรื่องซ่อม อันนี้ไม่รู้ครับ
เพราะทางมันมีหลายรูปแบบ ไม่ใช่ว่าจะโคลน น้ำผ่านลำธารอย่างเดียว ไหนจะทางหินเยอะ ลูกรังโหดๆสะเทือนเป็นชั่วโมงกว่าจะถึงที่หมาย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 07:17:52 »
CRV ใหม่ น่าจะมาปีหน้านะครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 11:10:04 »
ผมใช้ Compact SUV อยู่ และใช้ในเส้นทางออฟโรดเป็นหลัก อย่าง Forester 2.0i ออกมาได้ก็เปลี่ยนยาง Cooper AT3 ทันที ตอบโจทย์การใช้งานของผมเลยครับ
แต่ CR-V ที่เป็น Realtime 4WD ( ไม่มี ตัวช่วยแบบ X-Mode ของ Forester ) ต่อให้เปลี่ยนยาง AT ผมเชื่อว่าหากเป็นดินโคลนหนาๆก็ไม่รอดครับ

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 11:19:40 »
ตอบแบบคนใช้งานจริงนะครับ ใช้มา 3ปี ครึ่ง ระยะ 110,000 กม. (G4. 2.0E)
   ออกมาใช้ เดือนแรก มีการทำถนนที่ ฉะเชิงเทรา  314 นั่นแหละครับ ลองนึกตามนะครับ
บางช่วงมีการลอกผิวถนน บวกกับหน้าฝน บางช่วงมีหลุมแอ่งลึกบ้าง รถทั่วไปก็ไปใด้ครับ
แต่ CRV. ทำเวลาใด้ดีกว่ามากๆ จังหวะกระแทก หรือลงแอ่งน้ำ การเสียจังหวะของตัวรถ
นับว่าน้อยพอให้เราจะใช้ความเร็วใด้ดี
      ส่วนเรื่องทางดินเลน เจอจะๆ 2 ครั้ง ครั้งแรก ทำถนน เราวิ่งไหล่ทางปรากฎว่า ข้างๆ
เป็นบ่อ จังหวะลงสะพานเร็วไปหน่อยหักพวงมาลัยมันไม่ตาม นึกว่าลงแน่ๆ  ก็ใด้ยินเสียงเหมือน
ล้อหลังหมุน กลับมาดันให้ล้อหน้าที่ลื่นๆ ห่างออกจากบ่อไปใด้
     อีกอันก็เขาทำถนนในหมู่บ้าน เอาหินกองขวางถนน เราต้องลงดินเละๆ หลุมๆ ใด้ยินล้อหน้า
ดังฟรีแล้ว ตามด้วยล้อหลังหมุน รอดมาใด้
    ทั้งหมดนี้ใช้รถเก๋งทั่วไปมันก็ไปใด้ครับ แต่ทักษะต้องดีหน่อย ยอมเสียเวลาหน่อย อ้อถึงเรื่อง
บำรุงรักษา จากระยะใช้งานปกติบวกกับการขับรถที่ไม่ค่อยถนอมแบบผม ถือว่าผ่านครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 12:14:07 »
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

ออฟไลน์ Sympho

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 12:53:39 »
ถ้าไม่ใช่รถตัวเอง

ไปได้เท่าที่ท้องไม่ติด และน้ำไม่ท่วมกรองอากาศ  ;D

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 13:15:02 »
off road ของแต่ละคนแตกต่างกันมาก
หลายๆคนก็แค่หาเรื่องใช้ ใช้ผิดประเภทก็เยอะ
เอาเป็นว่า หากลุยไม่หนัก แค่ทางลื่น มันก็ไปได้ครับ แต่ถ้าลุยหนักตัวถังบิดเยอะๆ ต่างระดับเยอะ มันไม่เหมาะแน่
เช่นเดียวกันพวกที่แกร่งใน off road ก็จะไปแย่ on road หาเอาขับ4ไปใช้ on road ก็ให้โทษเช่นกัน แนะนำว่าต้องเข้าใจพื้นฐานรถให้เยอะๆก่อน เข้าใจระบบขับ4ให้เยอะๆ แล้วจะเลือกได้ถูกต้องตามต้องการครับ

ออฟไลน์ Number 7

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 21:31:30 »
ลุยๆแบบนี้ทำไมผมคิดถึง subaru forester ,XV

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2016, 02:13:57 »
CRV ลุยหนักคงไม่ไหวครับ เป็นผมคงเลือก nissan Xtrail ลุยได้ ลุคok