ผู้เขียน หัวข้อ: volvo มันแตกต่างยังไงกับ benz,bmw ในไทยถึงไม่แพร่หลาย.  (อ่าน 12295 ครั้ง)

ออฟไลน์ oatekung

• Hero Member
Re: volvo มันแตกต่างยังไงกับ benz,bmw ในไทยถึงไม่แพร่หลาย.
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 11:49:11 »
ถ้าจะซื้อ PRIMIUM BRAND
คงมองที่ BENZ AND BMW
เท่านั้นและเลือกRWD
ถือว่าได้มูลค่าIMAGEมากกว่า

VOLVOเป็นของจีนไปแล้ว
ขับหน้า
ดีไชน ออกทางญี่ปุ่นมากกว่ายุโรป
ราคามือสอง
อะไหล่ คนใช้น้อยไม่แพร่หลาย ราคาก็ย่อมแพงตาม
ระบบSAFETYก็ยังมากสมชื่อว่า ทุกชีวิตปลอดภัยในVOLVO
ทำเสียชื่อเสียงตั้งแต่หลัง 940 960จึงฝุบตั้งแต่นั้นมา
และองกรค ก็เปลี่ยนแปลงปรับตัวไม่ทันกับเวลา

สะดุดคำว่า "และRWD". เพราะอะไรนะ?
ผมกำลังจะเปลี่ยนจากw212 -> GLAขับหน้า
มันส่งผลต่อคงามpremium?
ถ้าขับขี่ปกติไม่ค่อยมีผลครับ นอกจะใช้ประโยชน์จากการ  understeer  แต่ ร้อยละ 99% ไม่ค่อยได้ใช้หรอกครับ

ออฟไลน์ Lucky_suby

• Sr. Member
Re: volvo มันแตกต่างยังไงกับ benz,bmw ในไทยถึงไม่แพร่หลาย.
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 12:17:47 »
คนส่วนใหญ่จะซื้อรถแพงๆก็เพื่อ เพื่อเอาไว้อวดชาว ว่ารถตัวเอง สวย รวย แรง ซึ่ง เบนซ กับ บีเอ็ม ก็ออกแบบมาเพื่อสิ่งนี้ ขณะที่ volvo เน้นคนที่รักความปลอดภัย family man ซึ่งคนส่วนใหญ่มักจะไม่ค่อยคำนึงถึงถ้าไม่เคยโดนกับตัวเอง
ไม่เห็นเกี่ยวเลยครับ คนเลือกซื้อรถ MB ,BM เพื่ออวดรวย
ถ้ารถสองแบรนด์นี้สวย รวย เท่านั้น ไม่มีดีในตัวสินค้า ผมรับรองว่าไม่ขายดีแบบนี้หรอกครับ
รถสองแบร์นนี้ดีอยู่แล้ว ผมละไว้ในฐานที่เข้าใจ เพียงแต่ผมยก คำว่าสวยรวยแรงขึ้นมาเป็นประเด็นสำคัญ เพื่อเปรียบเทียบกับ วอลโว่ซึ่งก็เป็นรถที่ดีเหมือนกันทำไมถึงไม่ค่อยเป็นที่นิยม ต้องขอโทษด้วยที่อาจจะทำให้คุณไม่พอใจ ผมอาจจะเอาตัวเองเป็นที่ตั้งว่าการที่จะซื้อ เบนซ์หรือบีเอ็มเพราะต้องการอวดชาวบ้านว่า สวย หรู แรงเป็นประเด็นหลัก รถดีเป็นประเด็นรองครับ ตอบแบบไม่หลอกตัวเองนะครับ

ตอบแบบไม่หลอกตัวเอง?? แล้วคุณเอาตัวเองเป็นที่ตั้ง แล้วคุณมาตัดสินคนอื่นว่าถ้าตอบไม่ตรงกับคุณคือหลอกตัวเองเหรอครับ งง ครับ หรือคุณถามตัวเอง แล้วบอกตัวเองว่าอย่าหลอกตัวเอง นั่นคงเป็นอีกประเด็นนึงครับ

ส่วนตัวที่ผมซื้อ ไม่ได้เอามาอวดครับ อันนี้ตัวผมนะ แต่มันมีอะไรเหนือกว่า หลายประเด็นเลยครับ คงไม่ใช่อย่างที่คุณคิดและตัดสิน เรื่อง เอาไว้อวดรวย และผมคงไม่ถือวิสาสะไปตัดสินคนอื่นครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 12:53:55 »
ที่เลือกใช้เพราะ ความปลอดภัยล้วนๆครับ
ถ้าดูเฉพาะ euroncab ยี่ห้ออื่นๆอาจจะดูเหมือน 5ดาวคล้ายๆกัน แต่ผมดู iihs ด้วย ซึ่งค่อนข้างชัดเจน ดูแล้วค่ายเยอรมันเป็นเด็กน้อยไปเลย ที่สำคัญไม่แพ้กันหรืออาจมากกว่าคือระบบปกป้องก่อนการชน ซึ่งค่ายเยอรมันไม่มีเลย จึงตัดสินใจได้ไม่ยาก ตอนจะออก S80 เมื่อปี 13 คู่แข่งที่ผมดูอยู่มีแค่ Accord g9 ที่ดูจาก iihs แล้วเข้าตา แต่ยังกังวลเรื่องมาตรฐาน ที่ผลิตขาย อเมริกากับไทย น่าไม่เหมือนกัน
สำหรับการขับขี่ที่ใครๆบอกว่า นิ่มไป เข้าโค้งเร็วแล้วย้วย เมื่อลองใช้เองไม่ว่าจะ ขับแบบปกติ หรือแบบรีบเร่ง ก็เอาอยู่แบบ ชิล ชิล ทุกโค้ง
ณ ปัจจุบันใช้มา 3ปี 3 เดือน กับ 110,000 กม. ความตื่นเต้นหมดไปแระ แต่ ยังมีจุดแข็ง เรื่อง safety นี้แหละ ทำให้หาเหตุผลไปออกคันใหม่ไม่ได้ซักที

+1 ครับ
ใครว่า 5 ดาวก็เหมือนกัน ลองเข้าไปดู  iihs ดูให้ดู S80,E,5 เทียบกันรุ่นต่อรุ่นเลยครับ
s80 ไม่ธรรมดาครับ แย่สุดใน 3 คันคือ 5 ครับ แต่ผมก็เลือก 5 นะครับ ซะงั้น  :-X 
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 13:08:07 »
ไว้ลองใช้เองให้ครบทุกยี่ห้อดูครับ แล้วจะรู้คำตอบจริงๆ

แค่ลูบๆคลำๆ เทสไดรฟ5นาที เขียนกันซะเยอะเลย

สำหรับผมยังไง volvo คุ้มสุดจริงๆครับ เทียบกับ S class ยังดีกว่าเลย ถ้าไม่นับเรื่องความกว้างของห้องโดยสารนะ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ andy_duf

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 14:18:06 »
โห มีคนตำหนิ Volvo เพียบเลย ก็ไม่ได้ผิดอะไรนะ ต่างคนก็ต่างความคิดครับ
ผมใช้ BMW Benz Volvo ฯลฯ มาหลายคัน แล้วก็คิดว่า Volvo เป็นหนึ่งในตัวเลือกที่ดีที่สุดอยู่ ด้วยเหตุผล...
1. ความปลอดภัย"ที่สุด"แล้ว  :  ข้อนี้ถ้าอยู่ประเทศที่อุบัติเหตุน้อยก็คงไม่สำคัญนัก แต่เมืองไทยนี่อันตรายมาก
2. ออปชั่น จัดมาครบ  :  ไม่เข้าใจเลยว่าค่ายอื่นกั๊กออปชั่นกันทำไม
3. ความสบายในการขับ  :  เบาะนั่งไม่เคยผิดหวัง+บรรยากาศภายใน นั่งขับได้นานๆ ไม่เมื่อย ไม่ปวดหลัง ไม่เหนื่อยเพลีย
หัวข้ออื่นก็คิดนะ (ราคาซื้อ/ขาย ค่าดูแล สมรรถนะ ความประหยัด ภาพลักษณ์ ศูนย์ ฯลฯ) แต่ถ้าเน้นความสำคัญ(3ข้อ ข้างต้น)เหมือนผม บอกเลยว่า Volvo ตอบโจทย์ที่สุดแล้ว 
ถ้า Volvo ยังเน้นผลิตรถตามสิ่งที่ผมชอบ ผมก็ยังซื้อต่อไปแน่ๆโดยไม่สนเลยว่ายอดขาย Volvo จะแย่แค่ไหน
ใครที่ไม่ได้เน้น/เรื่องมากแบบผม ..ก็ยินดีด้วย คุณน่าจะมีตัวเลือกอื่นๆเยอะเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2016, 14:23:52 โดย andy_duf »

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 17:34:24 »
ไว้ลองใช้ดูครับ คงได้คำตอบ

สำหรับผม ไม่เอาละ เข็ด ตอนซื้อราคาทอง ตอนขายราคาเป็นขี้เลย
ค่าซ่อม แพงไร้สาระ แถมบริการ ห่วยช่างฝีมือแย่บังกะอู่ข้างถนน

ในเมื่อ มีทางเลือกอื่นในชีวิต ที่ดีกว่าสบายใจกว่า

ก็ไม่รู้จะกลับไปทำให้ลำบากทำไม
ส่วนใครรักใครชอบก็ตามสบายของแบบนี้ มีคนอยากลองเรื่อยๆ
แต่ส่วนใหญ่หาดูสิ ลองสิบคนผ่านไปสักห้าปี หายหน้าหายตาไปหมด
ดูรถบนถนนก็ได้ รถเบนส์ รถบีเอ็มเก่าพอมีเห็น แล้ววอลโว่เก่า เหลือสักกี่คันให้เห็น

มันเปนคำตอบที่ตอบคำถามเองแล้ว
ถ้ามันดีจริง เจ้าของเดิมที่ใช้รักมันจริง มันคงเห็นบนถนนมากกว่านี้แหละ

เอาคุณภาพรถมาเทียบกันตรงๆก็ได้ นอกจากที่เคลมว่าออฟชั่นดีให้ครบปลอดภัย
แต่เครื่อง ไม่แรง อืด กินน้ำมันกว่าชาวบ้านเค้า ดูเครื่องดีเซลบีเอมเบนส์ แรงกว่า ประหยัดกว่า

ที่สำคัญ นโยบาย บริษัทแม่ จริงใจในการแก้ปัญหาดูแลแค่ไหน
เห็นประกาศว่าจะพัฒนา มาเปนสิบปีตั้งแต่มาทำตลาดเอง
แต่ผมไม่เห็นว่าผลลัพมันดีขึ้นตรงไหน ทั้งภาพลักษณ์ทั้งยอดขาย
ก็ยังย่ำอยู่กะที่ ต้องขายตัดราคาเค้าถึงจะขายได้

ทั้งหมด เปนประสพการจริงจากการที่ใช้ทั้ง3ยี่ห้อที่เทียบกันในตลอด20ปี

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 17:43:41 »
ผมขับ V40 ครับ ถ้ามว่า ชอบ BM มากกว่า หรือ เปล่า ก็ต้องตอบว่า สมัย ก่อน ชอบมากกว่าครับ สมัย E36,46,90
ตอนจะซื้อ V40 ตั้งงบ 2 ล้าน  X1  คันละ 2 ล้านกว่า
เครื่องสู้ไม่ได้ option ไม่มีอะไร ขับก็งั้นๆ
หันไป A Class ได้ตั้ว 180 คันละ 2.2 ล้าน เครื่องสู้ไม่ได้ option ไปกันใหญ่
ชอบ A250 โดน 2.5 ล้าน
หลายคน อาจซื้อ X1 หรือ A180
แต่ผมเลือก V40 ครับ
ถ้ามองในแง่ความคุ้มค่า Volvo ดีนะครับ
ใช้มา 3 ปี แสนโล ยังโอเครครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 20:32:36 »
ไว้ลองใช้ดูครับ คงได้คำตอบ

สำหรับผม ไม่เอาละ เข็ด ตอนซื้อราคาทอง ตอนขายราคาเป็นขี้เลย
ค่าซ่อม แพงไร้สาระ แถมบริการ ห่วยช่างฝีมือแย่บังกะอู่ข้างถนน

ในเมื่อ มีทางเลือกอื่นในชีวิต ที่ดีกว่าสบายใจกว่า

ก็ไม่รู้จะกลับไปทำให้ลำบากทำไม
ส่วนใครรักใครชอบก็ตามสบายของแบบนี้ มีคนอยากลองเรื่อยๆ
แต่ส่วนใหญ่หาดูสิ ลองสิบคนผ่านไปสักห้าปี หายหน้าหายตาไปหมด
ดูรถบนถนนก็ได้ รถเบนส์ รถบีเอ็มเก่าพอมีเห็น แล้ววอลโว่เก่า เหลือสักกี่คันให้เห็น

มันเปนคำตอบที่ตอบคำถามเองแล้ว
ถ้ามันดีจริง เจ้าของเดิมที่ใช้รักมันจริง มันคงเห็นบนถนนมากกว่านี้แหละ

เอาคุณภาพรถมาเทียบกันตรงๆก็ได้ นอกจากที่เคลมว่าออฟชั่นดีให้ครบปลอดภัย
แต่เครื่อง ไม่แรง อืด กินน้ำมันกว่าชาวบ้านเค้า ดูเครื่องดีเซลบีเอมเบนส์ แรงกว่า ประหยัดกว่า

ที่สำคัญ นโยบาย บริษัทแม่ จริงใจในการแก้ปัญหาดูแลแค่ไหน
เห็นประกาศว่าจะพัฒนา มาเปนสิบปีตั้งแต่มาทำตลาดเอง
แต่ผมไม่เห็นว่าผลลัพมันดีขึ้นตรงไหน ทั้งภาพลักษณ์ทั้งยอดขาย
ก็ยังย่ำอยู่กะที่ ต้องขายตัดราคาเค้าถึงจะขายได้

ทั้งหมด เปนประสพการจริงจากการที่ใช้ทั้ง3ยี่ห้อที่เทียบกันในตลอด20ปี

ประสบการณ์อ้อมครับ
1. อะไหล่เปราะ
2. หาอู่ซ่อมไม่ง่ายเลย
3. ซ่อมแพง

คนเก่าๆ ได้ยิน volvo ก็หนีหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2016, 18:54:13 โดย promt »

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 22:40:21 »
น่าจะเหตุผลเดียวกันว่าทำไม Audi ถึงไม่แพร่หลายในประเทศไทย

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2016, 08:31:56 »
จากความเห็น 2 ท่านข้างบน รุ่นก่อนๆ น่าจะทำไว้เจ็บจริงๆ
แต่บนท้องถนนผมว่า Volvo รุ่นเก่าๆ มีเยอะกว่า ค่ายุโรปื่นๆนะ เช่น 960,940,850,740 วิ่งกันให้ควั่ก พวกนี้น่าจะ 20ปี up แต่ Volvo รุ่นใหม่กว่านั้น กลับมีน้อยจริงๆ คงจเป็นรุ่นเจ้าปัญหา ตามที่บางความเห็นว่าเอาไว้ แต่รุ่นใหม่ๆ เริ่มกลับมาเห็นเยอะบนท้องถนนอีกครั้ง ที่สำคัญเรื่องกินน้ำมัน,อืด ไม่มีแล้ว  แต่จุดขายเรื่อง safety ยังเหนือกว่าค่ายยุโรปอื่นๆ 
คันต่อไปถ้าค่ายอื่นๆ ยังไม่พัฒนาเรื่อง safety ให้ทัน ผมก็คงเสร็จ Volvo ยิ่ง V90 นี่ ภรรยา เห็นแล้วชอบเลย

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2016, 08:43:48 »
ผมเคยใช้ทั้งbmwและvolvo คันละห้าหกปี
ผมว่ามีข้อดีข้อเสียทั้งคู่ แต่volvoมีมากกว่าbmwสามเท่าครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2016, 09:28:56 »
เอา+คิดเองนะ  ดีไซน์ ของ mb กับ BM เขาโดนใจมากกว่า (รถยุโรปมีช่วงล่างที่ดีในระดับนึงอยู่แล้ว ความปลอดภัยก็พอเพียง คงมีจำนวนน้อยกว่าที่ดูช่วงล่าง+ความปลอดภัยมากกว่ารูปลักษณ์ของรถ) เรื่องความมั่นใจในศูนย์บริการ ทั้ง mb และ BM ก็มีชื่อเสียงและแพร่หลายมากกว่า (ถ้ารถญี่ปุ่นก็เหมือนเอา to กับ hon ไปเทียบเคียงกับ nis หรือ chev) เครื่องยี่ห้อ อันนี้ไม่ต้องพูดมากครับ ขายตัวมันเอง
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2016, 11:04:48 »
ส่วนเรื่องสวย ผมว่าตาใครตามัน รสนิยมใคร รสนิยมมัน ส่วนตัว บางรุ่น Bm สวยผมชอบพวก 2ประตู หรือ X5 X6.
ส่วน V40 ผมเห็นว่า สวยกว่า series 1 หรือ X1
ส่วน new model ผมว่า Volvo สวยครับ

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2016, 16:02:56 »
VOLVO ก็สวยนะครับตัวใหม่ๆนะ แต่ยังสวยสู้ BMW,BENZไม่ได้ และที่เพื่อนๆพูดกันนั่นแหละครับ ระดับของแบรนด์มันยังห่างชั้นBMW,BENZ
อยุ่สักหน่อย ยิ่งได้ขับรถมาตามบ้านนอกนะครับ BENZ มาเบอร์1เลย เด็กๆลูกตาสีตาสายังรุ้จักเลยครับ ชาวบ้านจะมองคุณอีกระดับเลยละครับ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2016, 19:02:47 »
สมรรถนะสู้ไม่ได้ครับ

อัตราเร่งแพ้
ความประหยัด สูสี แต่แพ้นิดๆ
handling แพ้ BMW
Image แพ้
ค่าซ่อม VOlvo ไม่ถูกกว่า Benz, BMW นะ

ความปลอดภัยชนะ
option เยอะกว่า  ชนะ

ชนะแค่ 2 หัวข้อนี้จริงๆ

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2016, 19:40:15 »
สมรรถนะสู้ไม่ได้ครับ

อัตราเร่งแพ้
ความประหยัด สูสี แต่แพ้นิดๆ
handling แพ้ BMW
Image แพ้
ค่าซ่อม VOlvo ไม่ถูกกว่า Benz, BMW นะ

ความปลอดภัยชนะ
option เยอะกว่า  ชนะ

ชนะแค่ 2 หัวข้อนี้จริงๆ
ผมว่า มันก็้ต้องเทียบเป็นรุ่นๆไปนะ ผมใช้ V40 ตอนซื้อก็เทียบ กับคู่แข่ง พบว่า
V40 แรงกว่า BM 116 ,Benz A180 แต่ ช้ากว่า Golf ,Sirocco และ A250 ครับ
ส่วน รุ่นอื่น BM มีหลายระดับ หลากหลายกว่า ทั้ง series 3 และ 5 ถ้ารุ่นล่างๆ ก็น่าจะพอๆกัน ครับ
Image สู้ไม่ได้ ทุกรุ่น

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 07:08:51 »
Branding ไม่แข็งเท่า 2 เจ้าเยอรมัน แถมช่วงที่ผ่านมา ไม่มีรถใหม่ออกเลย ตลาดเลยเงียบ เพราะติดปัญหาเรื่องการเงิน กว่าจีนจะมาซื้อ กว่าจะมีเงินทุนพัฒนาจนออกรถมาใหม่ ก็ช้ากว่าคนอื่นไปเยอะ

ออฟไลน์ SuperY

• Full Member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 11:44:28 »
ความแรง  อย่าดูจากสเปค นะครับ ต้องไปขับกันจริงๆ  ... เหมือน แอมป์ อย่าดูแค่ตัวเลขวัตต์ ต้องไปลองจริงๆ
ตัวเลขมันหลอกกันหมด

เอางี้ ประสบการณ์จาก S80 2.5 Diesel ปี2010-11 ... แหะ  เป็นรถที่ขับห่วยที่สุดคันนึง ไร้ซี่งชีวิตชีวา
เสียงเครื่องดีเซลดังเข้าห้องโดยสารจะน่ารำคาญ  ข้อดีประการเดียวคือห้องโดยสารที่นั่งข้างหลังเด่นกว่า E
และ ซี่รี่ส์ 5   ขับหน้า ช่วงล่างฟอร์ด (ฟอร์ดมานานแล้ว  ปัจจุบันก็ยังฟอร์ด ถึงจีนจะซื้อไปแต่ไม่มีเทคโน
ใหม่ๆ ในด้าน Mechanical เลย)   ลืมไป  จุดเด่นตอนนี้เลย คือ ราคาครับ  ถูกมาก สองล้านกว่าๆ เอง
(แต่ถ้าไปเทียบกับซี่รี่ส์ 5 ที่ตอนนี้ทำรุ่นถูกออกมาก่อนปิดรุ่น   คงต้องคิดหนัก  การขับขี่ การตอบสนอง
ของเครื่องยนต์  ช่วงล่างที่หาตัวเทียบไม่ได้ในขนาดเดียวกัน  ความแรงที่ไม่ใช่ตัวเลขของ 520D บวก
ความฉลาดและการตอบสนองของเกียร์ ที่ใครๆ ก็ว่าเหนือกว่า E300 Hybrid ที่แรงแต่ตัวเลข วิ่งจริงแล้วแพ้)

สรุป ถ้าขับรถไม่เร็วมาก ช่วงล่างพอใช้ได้  ขับรถแบบไม่ต้องอะไรมาก รูปลักษณ์ช่างมัน และที่สำคัญ
ข้างหลังนั่งกว้างกว่า  ราคาถูกกว่าเยอะ มีประกันและบริการ 5 ปี   S80 ก็น่าสนใจมากๆ ครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2016, 23:31:05 »
คนมีเงินซื้อรถระดับ2ล้านไปซื้อ benz กับ bmw กันหมดครับ

-ภาพลักษณ์ดูดีกว่า
-ค่าซ่อมถูกกว่า
-ของแต่งเพียบ
-อู่ซ่อมเยอะกว่า
-อะไหล่หาไม่ยาก

ผมเองอยากให้ volvo ขายดีนะครับ ถ้าผมเป็นผู้บริหารคงทดลองตลาดซัก 2 รุ่น ตัด option ที่เว่อร์ๆออกให้หมด เหลือแค่พวกระบบช่วยการทรงตัวก็พอ เน้นเครื่องยนต์แรงและประหยัดน้ำมัน รับประกัน 5 ปีไม่จำกัดระยะทาง แล้วกดราคาเหลือซัก 1.4 ล้าน มาแข่งกับพวก Camry , Teana , Accord ผมว่าน่าจะดีกว่าขายแบบเรื่อยเปื่อยแบบทุกวันนี้นะครับ