ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องราคาเบี้ยประกันรถยนต์ในปีที่ 4 สำหรับรถที่ไม่เคยเคลมครับ  (อ่าน 2382 ครั้ง)

ออฟไลน์ StrawHat

• Jr. Member
  • **
รถผมจะเข้าปีที่ 4 ก็มี broker โทรมา quote ราคา โดยปกติราคาที่ผมเจอจะเป็นสัดส่วนที่ลดลงจากเบี้ยคุ้มครองปีที่แล้ว เช่นเบี้ยคุ้มครองลง 10% ก็จะได้ราคาต่อที่ลดลงมา 10% เท่ากัน (คือไม่ได้ส่วนลดจริงๆตามที่ broker อ้าง) และส่วนมากราคาเข้าใหม่จะถูกกว่า ผมเลยเปลี่ยนประกันทุกปี

มาคราวนี้ผมให้ broker ไปเช็คราคาเจ้าอื่นที่ไม่ใช่เจ้าที่ผมทำปีนี้ กลายเป็นว่าเบี้ยคุ้มครองลดลงตามปกติ แต่ค่าประกันแพงขึ้น ผมเลยถามว่ามันแปลกนะ เพราะผมจำเบี้ยประกันที่ quote ได้ปีที่แล้ว ตัว broker ก็อ้างว่าพอเข้าปีที่ 4 การคำนวณเบี้ยประกันจะเปลี่ยนใหม่ โดยจะแพงขึ้นทั้งๆที่เบี้ยคุ้มครองลดลง

เลยอยากถามพี่ๆใน HLM ว่า broker มันมั่วนิ่มเอาเองหรือเป็นอย่างที่ว่าจริงๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2016, 14:50:56 โดย StrawHat »

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
ปกติถ้ารถไม่มีประวัติเคลมอย่างนี้ เบี้ยประกันจะถูกลงเพราะเค้าจะมีส่วนลดคำนวณให้นะครับ

ออฟไลน์ zgmx9900

• Full Member
ถ้าเปลี่ยนไปใช้  ว.ิ..ะ ในเงื่อนไขเดิม แล้วเบี้ยแพงขึ้น ทุนประกันลดลง(ลดตามอายุรถ) ผมไม่แปลกใจ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ของผมคันเก่าเข้าปีที่7ราคาเท่ากับปีที่6งงเลยครับ  โบรกให้เหตุผลว่าส่วนลดประวัติดีเต็มmaxแล้ว  บวกกับรถเริ่มเก่ามีค่าความเสี่ยงเรื่ิองการอะไหล่บางตัวหายากขึ้นทำให้เบี้ยขึ้น ตอบแบบงงๆขอไปที

พอมานั่งดูรถที่บ้านทุกคันประวัติดีไม่มีเคลม อายุ7ปี (ทุนสี่แสน) 3ปี(ทุนเก้าแสน)และ20ปี(ทุนสองแสน) เบี้ยประกันมาวนเวียนอยู่แถวๆหมื่นห้าบวกลบนิดหน่อยครับ  ถูกกว่านั้นมันคงเผื่อช่วงว่างระหว่างชั้น1กับ2น้อยเกินไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2016, 15:17:55 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
รถผม7ปีแล้วยังไม่เคลม เบื้ยลดลงเรื่อยๆ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Nyquist

ผมเข้าปีที่ 4 เบี้ยก็ลดลงจากเดิมพันกว่าบาทครับ

แต่ลองต่อรองให้เค้าเสนอมาใหม่ น่าจะลดลงอีกหน่อย เพราะรถไม่เคยเคลม ใช้เจ้าเดิมตลอด ไม่แน่ใจว่าเป็นยังไง รอติดต่อกลับมาอยู่ครับ

ออฟไลน์ yourturle

ลดแบบขั้นบันได ทั้งราคาและความคุ้มครอง
One Day.

ออฟไลน์ huiimanoid

• Full Member
คงต้องดูเงื่อนไขการประกัน มีอะไรเพิ่มหรือเปล่า เช่น ประกันน้ำท่วม ความเสี่ยงภัยจากธรรมชาติ หรือจราจล (ซึ่งปกติจะไม่ค่อยมีหรือยกเว้นไม่คุ้มครอง)

ออฟไลน์ เต๋า AV

จะอธิบาย อย่างง่าย ตามพื้นฐาน ประกันส่วน สมัครใจ (ประเภท 1) ให้เข้าใจละกันคับ
ค่าเสียหายต่อรถยนต์ คือ จำนวนเงินที่ ประกันจะจ่าย เวลาเกิดอุบัติเหตุ ค่าซ่อมต่างๆ หรือยกเศษ จะจ่ายให้ตามจำนวนที่ต่อสัญญา
- ส่วนนี้จะลดลงเรื่อยๆ ตามอายุรถ หากค่าซ่อมเกิน ส่วนต่าง จ่ายเพิ่มเอง

เบี้ยประกัน คือ จำนวนเงินที่ต้องจ่าย
- ส่วนนี้จะเพิ่ม ขึ้นทุกปี ตามอายุรถ

แต่ละบริษัทประกัน จะมีส่วนลดเบี้ยอยู่แล้ว (ลูกค้าประวัติดี) โดยจะแบ่งเป็น %ส่วนลด
ปีแรก ลด 10%
ปีที่ 2 ลด 20%
ปีที่ 3 ลด 30%
ปีที่ 4 ลด 40%
ปีที่ 5 ลด 40%

ที่เคยเห็นมากสุด ก็ 40% นี้ละ
ดังนั้น คนที่เปลี่ยน ประกัน หรือเครมบ่อยๆ จะได้รับส่วนลดน้อย ก็เป็นเรื่อง ปกติ

ค่าเสียหายต่อรถยนต์ ลดลงทุกปี ก็จริง แต่เพิ่มได้ไหม ????
เพิ่มได้คับ โดยการติดชุดแต่ง ของแต่ง ของประดับยนต์ ทุกอย่าง สามารถนำไปเพิ่ม ค่าเสียหายต่อรถยนต์ ได้ทั้งนั้น
ผมแนะนำคนรู้จักไปทุกคน อย่าแต่งออกศูนย์ หรือจะแต่งออกศูนย์ ก็ต้องขอใบเสร็จแยกจากราคารถ
ยิ่งไปทำกับร้านคนรู้จัก จะทำใบเสร็จ ราคาได้เยอะหน่อย แต่ก็อย่าเขียนราคาเยอะเกินไปละ เขามีคนตรวจสอบอยู่
แต่ตอนเอาใบเสร็จไปขอเพิ่ม ค่าเสียหายต่อรถยนต์ จะต้องเสียเบี้ยเพิ่ม ตามตารางเทียบของบริษัทประกัน

อย่างรถผม 4 ปี  ค่าเสียหายต่อรถยนต์ 600,000
ติดสเกิร์ตรอบคัน จ่ายจริง 10,000 แต่ใบเสร็จ เขียนไป 20,000
เอาใบเสร็จไปขอเพิ่มค่าเสียหายต่อรถยนต์ อีก 20,000 เป็น 620,000 เสียเบี้ยประกันเพิ่ม 270 บาท

ยังไงก็คุ้ม อยู่ที่เบี้ยที่เพิ่มมา จะรับได้ไหม แค่นั้นคับ

ออฟไลน์ tnp_super

ปกติมันต้องลดเบี้ย 50%  ไม่ใช่เหรอครับถ้าไม่เคลมถึงสี่ปีและจะลดสูงสุดอยู่เท่านี้ ส่วนทุนประกันมันลดลงทุกปีอยู่แล้วครับ ผมไม่เคยเจอแบบลดทุนแต่เบี้ยเพิ่มแสดงว่าโบรกเกอร์มั่วกินเงินหรือเปล่าครับ(หรือเขาเปลี่ยนเงื่อนไขในกฎหมายใหม่)

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
ปกติมันต้องลดเบี้ย 50%  ไม่ใช่เหรอครับถ้าไม่เคลมถึงสี่ปีและจะลดสูงสุดอยู่เท่านี้ ส่วนทุนประกันมันลดลงทุกปีอยู่แล้วครับ ผมไม่เคยเจอแบบลดทุนแต่เบี้ยเพิ่มแสดงว่าโบรกเกอร์มั่วกินเงินหรือเปล่าครับ(หรือเขาเปลี่ยนเงื่อนไขในกฎหมายใหม่)
เบี้ยประกันจะลดทุก 10% ต่อปี ถ้าประวัติดี แต่จะลดต่อสุดที่ 50% ครับ ปีต่อไปก็อยู่ที่ 50%

ส่วนคำถามของ จขกท. ไม่แน่ใจว่าถ้าเปลี่ยน บริษัทประกัน เขาจะถือว่าเป็นลูกค้าใหม่ไม่มีประวัติดี  แต่ที่ให้ส่วนลดคงเพราะดึงลูกค้า

ออฟไลน์ J_Serie5

ลอง Broker online 2 เจ้านี้ครับ
1 Silkspan.com
2 prakunrod.com

เจ้าแรกต่อได้เยอะ ถ้าคุณให้ข้อมูลว่าได้เจ้าอื่นที่ถูกกว่า อย่าไปเชื่อว่าต่อรองราคาไม่ได้ ต่อได้ครับ

ออฟไลน์ SM.

ลอง Broker online 2 เจ้านี้ครับ
1 Silkspan.com
2 prakunrod.com

เจ้าแรกต่อได้เยอะ ถ้าคุณให้ข้อมูลว่าได้เจ้าอื่นที่ถูกกว่า อย่าไปเชื่อว่าต่อรองราคาไม่ได้ ต่อได้ครับ

มาช่วยยืนยันได้ว่า ต่อได้ครับ ยิ่งถ้ามีราคาเจ้าอื่นนะ ต่อไปเลยครับ