ผู้เขียน หัวข้อ: เวลามีคนเอาโพสในนี้ไปวิจารณ์ในทางลบรู้สึกกันอย่างไรบ้าง  (อ่าน 6263 ครั้ง)

ออฟไลน์ alpha14

• Hero Member
ถ้าเป็นผมก็ไม่พอใจครับแต่ก็ช่างหัวมัน เพราะมันคงไม่มีปํญญาขับรถดีๆถึงได้แต่อิจฉา

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
ผมสงสัยมานานแล้วว่าทำไมใน FB Headlightmag ถึงโพสกันระห่ำขนาดนั้นทั้งๆที่การดูหมิ่น หมิ่นประมาท ทำบน FB ตามตัวง่ายกว่าในเว็บตั้งเยอะ

ออฟไลน์ Starplatinum35

• Sr. Member
  • R35 IHI F55 Hybrid turbo 720 whp on E85
อย่าไปสนใจครับ พวกมีปม ขี้อิจฉา พวกน้ำลายเยอะ มีปากก็พูดไปเรื่อยครับ น้ำลายไม่ต้องซื้อ
2015 BMW 525d m sport Project'A stage 1
2012 nissan GT-R R35 GT700+EcuTek +E85 flex fuel
2016 MB CLA 250 AMG
2017 MB E220d AMG
2017 BMW 320d GT

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ผมสงสัยมานานแล้วว่าทำไมใน FB Headlightmag ถึงโพสกันระห่ำขนาดนั้นทั้งๆที่การดูหมิ่น หมิ่นประมาท ทำบน FB ตามตัวง่ายกว่าในเว็บตั้งเยอะ

คหสต.

การบลัฟกันระหว่าง Petrolheads แบบสนุกๆ ถือเป็นเรื่องที่สร้างสีสันกันแบบสากลทำกันปกติมากๆ ครับ
ปัญหาคือ แฟนบอยแต่ละค่ายเวลาซัดกัน เราไม่ค่อยซัดกันแบบพอดีๆ นั่นล่ะ

มันควรจะอารมณ์เกรียนนิดๆ แค่ราวๆ ของฉันดีกว่าเว่ย ของแกสู้ไม่ได้หรอก แล้วก็พอแล้ว ไม่เลยเถิด
พูดถึงประมาณ กวนนิดๆ แต่ไม่ถึงกะกวนจุดยืนคนอื่น ผมว่ายอมรับได้

//

แต่ที่เห็นเป็นปัญหา

เราดันไปซัดกันแบบ ของฉันดีที่สุด ของแกนั่นแหละไม่ดี ไม่ดีแน่ๆ ต้องไม่ดีแน่ๆ
แบบนั้น ก็ไม่จบครับ เถียงกันให้ตายก็ไม่จบ เพราะเลือกความชอบมามันก็คนละรุ่นคนละสไตล์กันอยู่แล้ว แนวคิดไม่เหมือนกันหรอก

รถแต่ละรุ่น ชุดแต่ง อะไหล่อาฟเตอร์มาร์เก็ตแต่ละอย่างมันก็มีดีของมัน ตอบโจทย์แต่ละคนไม่เหมือนกัน
มันไม่มีอะไรดีเลิศเลอไปหมด มันต้องมีจุดให้ติได้สักจุดหนึ่งนั่นแหละ

ง่ายๆ เลย ไม่แข็งก็ย้วย ไม่เนิบก็กระตุก ไม่ความรู้สึกก็ตัวเลข นี่ก็ได้มวยหลายคู่ละ

ถ้ามันติกันแต่พอดี ติบนพื้นฐานความเป็นจริง มันก็เป็นเรื่องขำๆ
แต่ถ้าย้ำๆ สักแต่ขอให้ได้ว่าโดยไม่ดูข้อเท็จจริง ข้อดี คุณงามความดีอะไรเลย ก็เป็นอย่างที่เห็นนั่นล่ะครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ h0661036

มันก็แล้วแต่กำพืดแต่ละคนว่าเป็นยังไง 

ตัวผมเอง จากกระทุ้ที่คุณโพสนั่นแหละ  ผมเลยได้สติในการซื้อรถแพง ๆ ว่าต้องคำนึงถึง ค่าประกันในระยะยาวด้วย     กระทู้เดียวกัน คนนึงได้ความรู้ ส่วนอีกคนกลับเอาไปด่า

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
สั่นๆ ครับ เค้าเสือกครับ อย่าใส่ใจ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ momola

• Jr. Member
  • **
ก็จริงอย่างที่เค้าพิมพ์มานิครับ ภาษาอาจจะรุ่นแรงไปบ้างแต่สำนวนแบบนี้ก็เห็นได้ทั่วไปตามเวปบอร์ด
ไปตัดเค้ามาแปะสกิดบอกเค้าบ้างนะครับ เค้าจะได้มีโอกาศเข้าแก้ตัวบ้าง

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
ก็จริงอย่างที่เค้าพิมพ์มานิครับ ภาษาอาจจะรุ่นแรงไปบ้างแต่สำนวนแบบนี้ก็เห็นได้ทั่วไปตามเวปบอร์ด
ไปตัดเค้ามาแปะสกิดบอกเค้าบ้างนะครับ เค้าจะได้มีโอกาศเข้าแก้ตัวบ้าง

จริงยังไงครับ ถ้าไม่รังเกียจช่วยอธิบายหน่อย

ผมเพียงสอบถามราคาที่เหมาะสมและควรจะเป็น รายละเอียดในกระทู้นั้น เป็นการสอบถามเพื่อเปรียบเทียบราคา ซึ่งหลายความเห็นยังบอกว่าแพง บางความเห็นก็บอกว่าสมเหตุสมผล ไม่ใช่ว่าผมมีความสามารถซื้อรถคันละ 4.79 ล้านได้ แล้วจะแปลว่าผมต้องยอมซื้อน้ำเปล่าขวดละ 500 นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2016, 03:15:00 โดย wildstocks »

ออฟไลน์ nut25784

บางคนนี่ก็ตรรกต่ำ
บางคนอ่านแค่หัวข้อ มโน เอามา comment ไม่ได้อ่านเชี่ยไรเลย
บางคนนี่ก็ขี้อิจฉา
บางคนนี่ก็เสือก

อย่าไปใส่ใจ มันก็แค่บางคน ถ้าแคร์ทุกคนก็ทุกข์เปล่าๆ  เชื่อว่าสังคมส่วนใหญ่ยังดีอยู่ครับ

อย่าถือสานะครับ ภาษาอ่านจะแรงไปนิดเดียว

ออฟไลน์ kittiphat123

คนมันจะเจือกมันก็เจือกละครับ แถมดันเจือกไม่สร้างสรรค์ คนเราถึงจะมีตัง แต่ ก็ฉลาดพอ ว่าที่ไหนถูก ที่ไหนแพง ที่ไหนดี ที่ไหนไม่ดีใช่ไหมครับ
ที่หนึ่ง 1แสน ที่ จขกท ถาม7หมื่น อาจมีอีกที่ให้6หมื่น มันก็ แตกต่างกันแล้ว จขกท ฉลาดเลือก ฉลาดซื้อ ผมไม่เห็นด้วยเลย กับ คนที่เอาเขาไปว่า

ออฟไลน์ Anvers30

จริงยังไงครับ ถ้าไม่รังเกียจช่วยอธิบายหน่อย

ผมเพียงสอบถามราคาที่เหมาะสมและควรจะเป็น รายละเอียดในกระทู้นั้น เป็นการสอบถามเพื่อเปรียบเทียบราคา ซึ่งหลายความเห็นยังบอกว่าแพง บางความเห็นก็บอกว่าสมเหตุสมผล ไม่ใช่ว่าผมมีความสามารถซื้อรถคันละ 4.79 ล้านได้ แล้วจะแปลว่าผมต้องยอมซื้อน้ำเปล่าขวดละ 500 นะครับ

อ่านผ่านๆ ผมนึกว่าคุณเป็นคนที่ตอบในเฟซบุ๊คเสียอีก จะบอกว่าตรรกะคนตอบป่วยมาก เหมือนคนมีปมในใจ แล้วต้องระบายให้ชาวบ้านรับทราบ ไม่เหลือที่ให้แก้ตัวแล้วมั๊งน่ะ

ที่คุณ Wildstocks พูดมา ถูกต้องแล้วครับ การที่เรามีปัญญาจะจ่ายเงินก้อนใหญ่ ราคาแพง ไม่ได้หมายความว่าเราเป็นคนใช้เงินโดยไม่รู้จักไตร่ตรอง ถ้าใช้เงินสิ้นคิด คงไม่มีเงินเหลือเก็บ เหลือใช้ มาซื้อหารางวัลให้ชีวิตหรอก ไปจัดการชีวิตตัวเองให้ดีพอเถอะครับ ถ้าว่าง

ออฟไลน์ kaluu

• Newbie
  • *
ไม่สนครับ เป็นเราเองที่ทุกข์ แต่คนเอาไปพูด เผลอๆเขาลืมด้วยซ้ำว่าพูดอะไรออกไป

ออฟไลน์ SM.

เคยเห็นเหมือนกันครับ บางคนมาบ่นว่า ขับรถ Benz / BMW แพงๆ ไม่ยอมขึ้นทางด่วน มาขับข้างล่างทำไมให้รถติด

ผมก็งงว่า คนโพส รู้ได้ไงว่ารถคันนั้นจะไปไหน ขึ้นทางด่วนได้หรือเปล่า บางครั้งขึ้นทางด่วนอาจจะอ้อม เสียเวลากว่าวิ่งข้างล่างก็ได้

คนพวกนี้อย่าไปใส่ใจครับ ปากเค้า เค้าก็พูดได้ พูดไปเรื่อย เราบังคับใครไม่ได้ อย่าเอามาเป็นสาระดีกว่าครับ  ;)

ออฟไลน์ Pegasus7700

การที่มีคนบอกว่าคุณชื้อของแพงเกินไปในมุมของเขา. เป็นการวิจารณ์ด้านลบตรงไหนหรือครับ

การที่จะไปด่าหรือตำหนิความเห็นคนอื่นที่มันเห็นต่างก็ไม่ต่างกันนะ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จะสนใจทำไมครับ อยู่บนโลกใบนี้ต้องแกร่ง ต้องสตรอง
โดยเฉพาะประเทศนี้ด้วยนะเออยิ่งแล้วใหญ่ อย่าไปซีครับ

ออฟไลน์ ttcl

คิดอย่างนี้สิครับ อันนี้พูดรวมๆเป็นกรณีทั่วไปด้วย ไม่ได้หมายถึงเฉพาะกรณีในกระทู้นะครับ

คนเราถ้าเป็นคนที่มีความสุข เค้าจะ  คิด พูด หรือทำอะไรที่ไม่ดีกับคนอื่นที่ไม่ได้ไปทำอะไรไม่ดีกับเค้าก่อนหรือครับ
การที่เค้าจะพูดหรือทำอะไรไม่ดีกับเรา โดยที่เราไม่เคยไปทำอะไรไม่ดีกับเค้ามาก่อน มันต้องผ่านความคิดและจิตใจมาก่อน คิดไม่ดีกับเรา และใจเค้าก็หักห้ามเก็บเอาไว้ไม่อยู่ ถึงออกมาเป็นคำพูดหรือการกระทำที่ไม่ดี
การที่เค้าคิดไม่ดี แสดงว่าเค้าเป็นคนที่มีความทุกข์ และมีทุกข์มากถึงขนาดหักห้ามใจไว้ไม่ได้ จนต้องแสดงออกมา

เมื่อเรารู้ว่าเค้ามีความทุกข์แล้ว เราจะไปโกรธเค้าทำไมล่ะครับ เพราะเรารู้แล้วว่าการกระทำของเค้านี้ เกิดจากใจของเค้าที่เป็นทุกข์ เพราะคนที่เค้ามีความสุขในชีวิต เค้าจะไม่คิดมาทำสิ่งที่ไม่ดีแบบนี้

เช่น ถ้าเราไม่ได้ไปทำอะไรเค้าเลย แต่เค้ากลับมาว่าเรา แสดงว่าเค้าต้องรู้สึกว่าตัวเองมีปมด้อย ต่ำต้อยกว่าเราในด้านใดด้านหนึ่งแน่นอนจึงแสดงคำพูดหรือการกระทำที่ไม่ดีนั้นออกมา

การที่เค้ามีปมด้อย ก็เป็นทุกข์ในใจของเค้า พอเรารู้ว่าเค้ามีความทุกข์ เราจะไปโกรธคนที่เป็นทุกข์ทำไม จริงมั๊ยครับ เพราะทุกข์นั้นมันก็เผาใจเค้าอยู่แล้ว
และทุกข์ที่อยู่ในใจเค้า มันก็อยู่ในใจเค้ามาตั้งแต่ก่อนมาเจอเรา ถึงจะเจอเราและจากกันไปตามทางของตน ทุกข์นั้นมันก็ยังอยู่ในใจเค้าต่อไป ยังเผาใจเค้าในปมด้อยของเค้าในเรื่องนั้นอยู่ดี เพราะทุกข์นี้อยู่ในใจเค้าก่อนมาเจอเราแล้ว

จากที่เคยสนทนาและศึกษากับพระอาจารย์ต่างๆมา พระอาจารย์หลายรูปก็สอนให้มองใจของคนที่เค้าเป็นทุกข์ประมาณนี้ครับ