ผู้เขียน หัวข้อ: สีขาวธรรมดากับสีขาวมุก เอาอะไรเป็นหลักในการเลือกครับ  (อ่าน 12108 ครั้ง)

ออฟไลน์ sengausa

• Full Member
เช่น Revo มีทั้งขาวธรรมดา กับ ขาวมุก Dmax ขาวธรรมดามีแต่ Open Cab ถ้าอยากได้ขาวมุก ต้อง 4 ประตู
ผมเลยสงสัยว่า คนซื้อเอาอะไรหลักในการเลือกซื้อ เห็นบอกว่าขาวมุกสวยกว่าขาวธรรมดา แต่ก็ยังมีคนที่ซื้อสีขาวธรรมดาอยู่
หรือว่าเพราะการซีดของสีขาวธรรมดาไวกว่าสีขาวมุก ราคาก็ต่างกันแค่ไม่ถึงหมื่น แล้วเวลามันซีด มันเห็นแตกต่างกัน ชัดเจนหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
CX-5 ก็มีแต่ขาวธรรมดา เซ็งรถราคาเป็นล้านดันได้สีขาวธรรมดา สีขาวมุกจะเห็นรายละเอียดต่างกันก็ต้องเดินไปมองใกล้ๆ แล้วจะเห็นเม็ดมุกอ่ะครับ

ทำไม CX-5 ต่างประเทศได้ขาวมุก บ้านเราได้ขาวธรรมดา ไม่ใช่แค่สีที่หาย option ก็เช่นกันครับ  :-\
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ bravo

ผมชอบรถ สีขาว สีดำ

แต่ถ้ารุ่นที่ชอบ สีขาวเป็นขาวธรรมดา ไม่ใช่ขาวมุก ผมจะเลือกสีดำแทนครับ

ออฟไลน์ kittiphat123

อยู่ที่เราดูแลรักษาด้วยละครับ ล้างขัดเคลือบเป็นประจำ สีก็อยู่ได้นาน ถึงจะขาวมุกแต่ไม่ขัดเคลือบมันก็ไปไวละครับ อากาศบ้านเรามันใช่ธรรมดาเสียที่ไหน

ออฟไลน์ veturilo

ถ้าเลือกได้นะครับ ไม่เลือกทั้งขาวธรรมดาและขาวมุก
- สีขาวโดยธรรมชาติแล้ว ถ้าอยากให้สวยนานดูแลรักษายากอยู่แล้ว เป็นรอย โดนสิ่งสกปรกจะเห็นง่ายมาก
- สิ่งที่เกิดขึ้นเป็นธรรมดาโดยอายุคืออาการเหลืองของชั้นเคลียร์ของสี ผลคือรถจะออกสีขาวอมเหลืองเวลาอายุมากๆ
- สีขาวธรรมดาที่ไม่ใช่มุก โดยการผลิต Mass Production แล้วเป็นสีที่ผลิตง่าย โอกาสที่ต้องพ่นซ่อมต่ำ
แต่ผู้ผลิตบางรายก็เอามาตั้งแง่เพิ่มราคา เพราะลูกค้าอยากได้มาก ไม่รู้ทำไม ถ้าต่างประเทศจะเป็นรถฟลีท/รถขนของ/รถบริษัท
แต่ถ้าที่ไทยคือรถที่มีความแพงเป็นพิเศษ -_-"
- สีขาวมุก โดยการผลิตแบบ Mass Production เป็นสีที่ผลิตยาก ความยากอยู่ที่การคุมสี
ของส่วนที่เป็นเหล็กกับส่วนที่เป็นพลาสติกให้เหมือนกัน (การสะท้อนของเม็ดไมก้าทำให้มันคุมยาก)
ซึ่งจะเป็นประเด็นเวลาต้องพ่นสีใหม่ เนื่องจากมันมีโอกาสสูงมากที่สีจะไม่เหมือน
ดังนั้น สำหรับสีขาวมุก ถ้าผู้ผลิตจะเพิ่มราคาขายมันก็เป็นเรื่องที่ make sense
- ด้วยเหตุข้างบน อู่ซ่อมสีบางอู่จะไม่รับซ่อมสีขาวมุก หรือถ้ารับก็จะใช้เวลานานมากกว่าสีอื่นๆ เพราะมันทำให้เหมือนได้ยาก
เวลาซ่อมแล้วมันไม่เหมือนก็ต้องทำใจ เพราะมันทำได้แค่นั้นแหละ อย่าไปบ่น เลือกสีตอนซื้อเอง อย่าบ่น

แล้วเลือกสีอะไรดีล่ะ?
- ดำ solid (ไม่มี metallic): อันนี้ไม่ค่อยสวยในสายตาผม เวลามีรอยขนแมวเห็นง่ายด้วย เปื้อนก็เห็นง่าย ดูแลยากลำดับรองๆจากสีขาว
- ดำ metallic: ถ้าไม่มีการเพิ่มราคาขายแบบผู้ผลิตบางยี่ห้อ ทั้งๆที่มันไม่ได้ทำยากอะไรเลย ก็น่าสนใจว่าดำ solid แต่ดูแลยากพอๆกับดำ solid
- เทาดำ metallic: แนะนำ ดูแลง่าย ไม่จุกจิก เป็นรอยหรือเลอะก็มองเห็นยาก
- เงิน metallic: เหมือนเทาดำ metallic แนะนำครับ
- อื่นๆ: แนะนำน้อยละกันครับ ด้วยเหตุผลที่มันขายต่อยาก เวลาซ่อมอาจจะหาอู่สียากในบางสีที่แปลกๆ

แต่ถ้าใจรัก จะรออะไรอยู่ล่ะครับ ใช้รถที่ไม่ชอบมันก็ไม่มีความสุข จัดเลยครับสีที่ชอบ ไม่ต้องคิด

ออฟไลน์ ps000000

ผมไม่ค่อยซีเรียส เน้นดูถูกโฉลก :P

ขอบคุณทุกท่านมากครับ  ผมเข้าใจแบบนี้ถูกหรือเปล่าครับ

สีขาว = รถที่ซื้อมาเพื่อใช้งานเป็นหลัก เช่น วิ่งส่งของ ไม่ห่วงเรื่องความสวย แถมบางรุ่น ยังมีส่วนลดให้อีก
สีขาวมุก = รถที่ซื้อมาใช้งาน + ความสวยงาม ส่วนใหญ่ต้องเพิ่มเงินขึ้นจากราคาปกติ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
พวกขาวโอโม่ก็มีนะครับ ขาวจนแสบตา รถแพงๆจำไม่ผิดน่าจะมี
ส่วนตัวผมมองว่าขาวมุกมันทำให้รถดูมีมิติมากกว่าขาวธรรมดาครับ

ออฟไลน์ yourturle

ค่ายรถบีบให้ซื้อตัวแพง ถ้าต้องการ
แต่ที่ยังออกขาว ธด เพราะยอมรับได้ในราคาและต้องการสีขาวถึงไม่มุกก็ ok
One Day.

ออฟไลน์ chaithawat

ชอบขาวโอโม่แบบแคปติว่าอะครับขาวเจิดจ้ามาก อยากรู้เบอร์สีมากเลยใครพอทราบบ้าง
ส่วนขาวมุกไม่ชอบเลยเพราะสังเกตุรถที่บ้าน ตั้งแต่ออกใหม่ๆยังดูขาวอมเหลือง    :(
เวลาจอดเทียบกะขาวโอโม่ ดูเหมือนรถเก่ากว่า

ออฟไลน์ SM.

แล้วแต่ชอบเลยครับ แต่ละยี่ห้อ ก็คนละ ขาว กันด้วย แต่ต้องรับได้ว่า ต่อไปมันจะเหลืองๆ หมองๆ นะครับ เร็วช้า ขึ้นกับการดูแล

ออฟไลน์ madboy

ขาวมุข สวยจริง แต่ถึงคราวซ่อม มันจะไม่สวยแล้ว เพราะไม่เหมือนชิ้นอื่น หรือ ทำทั้งคันทีเดียวเลย (หลังๆไม่ไหว ถอดใจแล้วครับ เปลี่ยนเป็นขาวธรรมดาพอ)

สีอื่นๆแบบแสบๆ ใสๆ วัยรุ่นชอบ ซ่อมยากเหมือนกัน แค่ไม่เท่าขาวมุข โอกาสสีเพี้ยน สูงเช่นกัน แต่ก็ไม่เท่าขาวมุข

;) ;) ;) ;) ;) ;)

ออฟไลน์ Nouiii1

• Sr. Member
CX-5 ก็มีแต่ขาวธรรมดา เซ็งรถราคาเป็นล้านดันได้สีขาวธรรมดา สีขาวมุกจะเห็นรายละเอียดต่างกันก็ต้องเดินไปมองใกล้ๆ แล้วจะเห็นเม็ดมุกอ่ะครับ

ทำไม CX-5 ต่างประเทศได้ขาวมุก บ้านเราได้ขาวธรรมดา ไม่ใช่แค่สีที่หาย option ก็เช่นกันครับ  :-\

บางค่ายก็เพิ่มตังค์ บางค่ายก็ลด งง กันไปไม่รู้ ต่างประเทศ มีมุขการคิดราคาแบบนี้ไหม เห้อ ประเตสไต

ขอบคุณทุกท่านมากครับ  แล้ว Isuzu Dmax Open Cab ตัวนี้เป็นสีขาวธรรมดา หรือ ขาวโอโม่ ครับ

ออฟไลน์ adis

ผมเอาหลักความสวยในการเลือกครับ ส่วนตัวชอบรถสีขาวนะ จะขาวมุกหรือไม่มุกก็ได้
แต่จะไม่ชอบขาวโอโม่ ชอบขาวนวลหรือขาวครีมมากกว่า
ยอมรับว่ารถสีขาวต้องคอยทำความสะอาด แต่ไม่มีปัญหาครับ ผมชอบล้างรถ เคลือบสีรถด้วยตัวเองอยู่แล้ว
ทำแล้วมีความสุขครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

บางค่ายก็เพิ่มตังค์ บางค่ายก็ลด งง กันไปไม่รู้ ต่างประเทศ มีมุขการคิดราคาแบบนี้ไหม เห้อ ประเตสไต

หลายประเทศเฉพาะสีขาวกับดำแบบ solid เท่านั้นที่ไม่มีการคิดเงินเพิ่ม นอกนั้นเพิ่มเงินหมดไม่ว่าจะเป็นสีอะไรก็ตามครับ

ออฟไลน์ dt9

โดยส่วนตัวชอบขาวธรรมดา ขาวมากๆ
ดูขาวมุกมันเหมือนออกเหลืองหน่อยๆ แล้ว

แต่บางรุ่นมันก็มีให้เลือกแค่ขาวธรรมดาแบบเดียว ไม่มีขาวมุก
บางรุ่นมันก็มีแค่ขาวมุก ไม่มีขาวธรรมดา
แต่ขาวมุกก็ต้องเพิ่มเงิน รถญีุ่ปุ่นก็เพิ่มน้อยกว่ารถยุโรป
เช่น Benz บางรุ่นมีแต่ขาวมุก แต่ก็ต้องเพิ่ม 60,000.-
นี่ถ้าเป็นรุ่นเก่าเช่น Vigo หรือ Fortuner รุ่นเก่า ตัวท็อป ตอนที่ยังไม่มีสีขาวมุก
จะใช้สีขาวเดียวกับกระบะรุ่นถูกสุดเลย
กลายเป็นรุ่นแพงสุดกับถูกสุดใช้ขาวเดียวกัน

ออฟไลน์ Darkart

สีขาวธรรมดา ทำสีไม่ยุ่งยาก เคลือบสีดูแลดี สีจะขาวและสว่าง สดใส
สีขาวมุก ดูสวยงาม เจอแสงแดด สีจะออกประกายมุขทองอ่อนๆ ดูแลเป็นพิเศษมากว่าปกติ เคลือบบ่อย ทำสียุ่งยากมากๆๆ สีจะเพี้ยนได้ง่ายและไม่เหมือนกับสีรถที่มาจากโรงงานครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
สีขาวมุก เวลาออกแดดแล้วสวยนะครับ

ยิ่งแดดช่วงบ่าย ๆ ตอนหน้าหนาวนี่ใช่เลย  8)

ออฟไลน์ veturilo

โดยส่วนตัวชอบขาวธรรมดา ขาวมากๆ
ดูขาวมุกมันเหมือนออกเหลืองหน่อยๆ แล้ว

แต่บางรุ่นมันก็มีให้เลือกแค่ขาวธรรมดาแบบเดียว ไม่มีขาวมุก
บางรุ่นมันก็มีแค่ขาวมุก ไม่มีขาวธรรมดา
แต่ขาวมุกก็ต้องเพิ่มเงิน รถญีุ่ปุ่นก็เพิ่มน้อยกว่ารถยุโรป
เช่น Benz บางรุ่นมีแต่ขาวมุก แต่ก็ต้องเพิ่ม 60,000.-
นี่ถ้าเป็นรุ่นเก่าเช่น Vigo หรือ Fortuner รุ่นเก่า ตัวท็อป ตอนที่ยังไม่มีสีขาวมุก
จะใช้สีขาวเดียวกับกระบะรุ่นถูกสุดเลย
กลายเป็นรุ่นแพงสุดกับถูกสุดใช้ขาวเดียวกัน

ขาวมุกของแต่ละยี่ห้อจะให้โทนสีไม่เหมือนกันนะครับ
โตโยต้า Camry รุ่น 2006 มันจะออกโทนแดงหน่อยๆ
แต่หลังๆจะออกขาวโทนน้ำเงินๆนิดๆ แต่ถ้าตาคนธรรมดาจะเห็นว่าเป็นโทนขาวกลางๆ
ซึ่งเป็นไปในแนวโทนสีเดียวกับของ Honda ที่ค่อนข้างสว่างสุกใส
แต่ถ้าเป็น Nissan ไม่รู้ทำกันท่าไหน เหลืองตั้งแต่ออกจากโรงงาน -_-"

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมชอบสีขาวธรรมดาแบบ Honda Mobilio S ครับ

อยากทราบว่าดูแลยากกว่าสีเงินจริงๆ หรือครับ

หรือว่าผมควรซื้อรถสีเทาดำดีเพราะถูกโฉลกมากกว่า

ออฟไลน์ GoatGoat

ชอบขาวมุก Lexus ครับ ไม่เหลือง เวลาโดนแสงจะมีเหลือบๆ เคยเห็นขาว LFA Whitest White ทีนึง ขาวแสบตามากครับ

ออฟไลน์ muying

อยู่ที่ใจครับ  ใจใครใจมัน

ผมไม่ชอบขาวมุก  ชอบขาวธรรมดา  ใช้ๆไปมันก็กลายเป็นขาวมุกเอง ฮาฮา  (เหลือง)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ความชอบครับ
ส่วนตัวผมชอบขาวธรรมดามากกว่านะ
แต่ขาวมุกก็มีหลายเฉดนะ บางค่ายออกเหลืองบางค่ายออกขาวไล่ๆขาวธรรมดา(ถ้าไม่ดูใกล้ๆจริงๆ หรือจดเทียบกับให้เห็นความต่างของเฉดสี)