ผู้เขียน หัวข้อ: กะบะเกียร์ธรรมดาหรือออฌต้ดีคับ  (อ่าน 5764 ครั้ง)

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
Re: กะบะเกียร์ธรรมดาหรือออฌต้ดีคับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 01:43:50 »
ถ้ามันอะไรก็ได้ผมว่าเลือก ATดีกว่า
สบายกว่า เผื่อคนใกล้ตัวขับได้อีกด้วย

ออฟไลน์ Ty ESC

Re: กะบะเกียร์ธรรมดาหรือออฌต้ดีคับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 07:42:09 »
อยู่ที่เส้นทางที่ใช้ประจำครับ

ลองขับสาทร พระราม4 สุขุมวิท อโศก ทุกวัน
ATโลด

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 08:29:41 »
ผม AT ครับ  ขับในเมืองเยอะกว่านอกเมือง  8)

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 09:59:38 »
กระทู้แนวนี้มีให้เห็นมาเรื่อยๆบ่อย ระหว่าง MT กับ AT
ถ้าเป็นเมื่อ 5 ปีก่อนผมคงแนะนำ MT
เมื่อก่อนนั้นผมขับเกียร์ MT บ่อยมาก และขับในกรุงเทพบ่อย
บอกตรงๆ ความรู้สึก ณ ตอนนั้นมันไม่เมื่อยอะไรเลย
ขับสนุกมากเกียร์ MT มั้งในเมืองและนอกเมือง
จนผมได้รถคันใหม่ที่เป็น AT เลยเลิกขับ MT ไปนานพอสมควร

กาลเวลาผ่านไป อะไรๆก็มักจะเปลี่ยนแปลง
สังขารหรือสุขภาพมันไม่ได้ดีเหมือนเมื่อก่อน
ผมมีโอกาสได้กลับไปขับ MT เดินทางไกลอีกครั้งเมื่อเดือนก่อน 300 กม.ใน 1 วัน ถนนตจว.ด้วย
บอกตรงๆ ทำไมมันรู้สึกไม่สนุกเหมือนเมื่อก่อนเลย
ทั้งเหนื่อย ทั้งปวดเข่า ปวดข้อเท้า เป็นอะไรที่ไม่อยากขับเกียร์ MT เลย
ผมเทียบรถ Secment เดียวกันเลยนะ เกียร์ MT คือ MU7 3.0 เกียร์ AT คือ Fortuner 3.0
เสร็จจากขับ MU7 MT แล้วมาจับ For AT ต่อ ยิ่งเห็นความแตกต่างอะไรกันเช่นนี้
การขับรถของผมเมื่อก่อน เหยียบเป็นเหยียบ แต่ตอนนี้ขับยืนพื้น 110 บวกลบนิดหน่อยตามสภาพการจราจร

ไม่มีอะไรครับ แค่อยากเล่าประสบการณ์ให้ฟังเฉยๆ
ถ้าเป็นผมก็คงเชียร์ AT ไปเลย เรนเจอร์ AT 869,000 ราคาแรงกว่า MT อยู่ 40,000 ก็ยังพอฟัง
แต่ถ้ามันตึงเกินไป ก็เป็น MT ก็ไม่เสียหาย..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 10:22:13 »
ถ้าใช้งานในเมืองเป็นหลัก ไม่ค่อยบรรทุกเท่าไร เกียร์ออโต้ครับ

แต่ถ้าวิ่งนอกเมือง หรือ ใช้งานต่างจังหวัดบ่อยๆ ก็ใช้เกียร์ธรรมดาครับ

ออฟไลน์ huiimanoid

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 11:37:43 »
มันก็มีดีกันไปคนละแบบ
- ขับต่างจังหวัด-เน้นบรรทุก-เอามัน-เร่งแรงแซงตามเรา เน้น MT (MT ค่ายไหนก็ตาม ถ้าเราคุ้นมือ ช่วงสับเกียร์ก็ไม่ต่างกันหรอกครับ)
- ขับสบาย ๆ ไม่เมื่อยขาซ้าย จอดรถง่าย บนเนินก็ง่าย ยิ่งถ้าขับบ่อยๆ และพอจะรู้จังหวะก็พอสู้ เร่งแซงได้ คลิ๊กดาวน์ และโหมดสปอร์ต +/- แต่ตอนออกตัวจะอืดกว่านิดนึง (รอรอบ)

ที่สำคัญไปลองขับ เอาที่เหมาะกับตัวเองดูครับ

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 14:09:04 »
ออโต้ สบายกว่าเยอะ ถ้าอาศัยในถิ่นที่รถเยอะๆติดๆ
เกียร์ธรรมดา ขับแล้วเหนื่อย พอรถติด ก็หงุดหงิด พอหงุดหงิดก็บีบแตร์ แซง ปาดซ้ายปาดขวา ขับจี้รถข้างหน้าเหมือนมีญาติเป็นโจร
พอเบรคไม่ทันก็ชน ชนแล้วก็ลงมาต่อยกัน กลายเป็นคนมีคดีทำร้ายร่างกายติดตัว พ่อแม่พี่น้องเอือมระอา
แค่คิด ผมก็ไปเกียร์ออโต้แล้วครับ ปล่อยคันเร่งก็ไหลไปได้เอง หยุดก็ถอนคันเร่งหรือเบรคเบาๆ สบายจะตาย    ;D
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 14:51:00 »
ออโต้ สบายกว่าเยอะ ถ้าอาศัยในถิ่นที่รถเยอะๆติดๆ
เกียร์ธรรมดา ขับแล้วเหนื่อย พอรถติด ก็หงุดหงิด พอหงุดหงิดก็บีบแตร์ แซง ปาดซ้ายปาดขวา ขับจี้รถข้างหน้าเหมือนมีญาติเป็นโจร
พอเบรคไม่ทันก็ชน ชนแล้วก็ลงมาต่อยกัน กลายเป็นคนมีคดีทำร้ายร่างกายติดตัว พ่อแม่พี่น้องเอือมระอา
แค่คิด ผมก็ไปเกียร์ออโต้แล้วครับ ปล่อยคันเร่งก็ไหลไปได้เอง หยุดก็ถอนคันเร่งหรือเบรคเบาๆ สบายจะตาย    ;D
ลึกซึ้ง  ;D ;D ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 15:49:12 »
เรื่องงบตึง ผมว่า 8 แสนถ้วนก็น่าจะหา 4 ประตู at ออฟชั่นดีๆได้อยู่นะครับ ถ้าไม่ฟิกว่าต้องเป็นเรนเจอร์เท่านั้น ซึ่ง XLT เอาตามตรงออฟชั่นไม่ได้เหนือคู่แข่งเลยนะครับ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 21:16:01 »

เกียร์ธรรมดาของกระบะไม่ยากนะ ส่วนมากมันไม่ดับง่ายเหมือนเก๋งเบนซิน ผมไม่ได้ขับเกียร์ธรรมดามานานขึ้นมาขับก็ง่ายๆไม่ต้องปรับตัวเยอะ
ทุกวันนี้ผมก็ห่างหายเกียร์ออโต้ไปละ ก็ไม่ได้แย่ แต่พอมาขับออโต้ปุ๊บก็จะรู้สึกว่า เออ ถ้ารถติดนี่ออโต้เถอะ 55555 สรุปแนะนำออโต้ครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ dekdemo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2016, 23:32:00 »
เกียร์ออโต้สะดวกสบายกว่านะครับ เหมาะกับคนที่ยอมทนเหนื่อยเก็บเงินซื้อจริงๆ

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 12:24:41 »
ตอนนี้ผมใช้ปิคอัพออโต้ ถ้าให้ซื้อตอนนี้ผมจะเอาธรรมดาครับ

คือออโต้ในปิคอัพขับแล้วค่อนข้างน่าเบื่อ ผมไม่ค่อยชอบเลย

ดีแค่ตรงที่สบายกว่า แต่ถ้าซัดยาวๆธรรมดามันส์กว่ามาก

ขับแล้วสนุกถึงใจกว่าออโต้เป็นมาก ถูกจริตสำหรับพวกเท้าหนักแบบผมครับ