ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามน้ำมันเกียร์ cvt ของ nissan ระหว่าง ns 2 กับ ns 3 ครับ  (อ่าน 21485 ครั้ง)

ออฟไลน์ ultraman_pee23

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามด้วยครับ ใช้ teana 2.5xv v6 j32 ปี 2010 อยู่ครับ  เดิมทีใช้ นมก ns 2 ช่วง 80000 โลแรก พอเข้าศูนย์เช็คระยะ 80000 โล ทางศูนย์เปลี่ยน นมก เป็น ns 3 ครับ อยากทราบว่าจะมีปัญหาอะไรไมครับ ทราบมาว่า ความหนืดไม่เท่ากันครับ กลัวว่า ns 3 จะเข้าไปผสมกับ ns 2 เดิมที่ถ่ายออกไม่หมด จะทำให้เกียร์ cvt พัง ปกติขับเรื่อยๆ ไม่กระแทกคันเร่งครับ ไม่ขับรถเร็ว  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• Hero Member
  • แมวบ้า(ขับ)รถ
Re: สอบถามน้ำมันเกียร์ cvt ของ nissan ระหว่าง ns 2 กับ ns 3 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 17:33:16 »
- ถ้ารู้ว่า NS-2 เปลี่ยนสูตรจากสมัยก่อน จขกท. เป็นลมแน่ๆ
- NS-3 ใสกว่า NS-2 เยอะนะครับ

ปัญหาหลักๆ ถ้ามันเปลี่ยนเรื่อยๆ ไล่เรื่อยๆ ของใหม่ไปไล่ของเก่าสม่ำเสมอ ใส่ๆ ไปเถอะ ใส่อะไรก็ได้
แต่มันจะมีประเภทเชื่อศูนย์หรือลืม แปดหมื่นหรือแสนโลจะเปลี่ยนรอบแรกจริงๆ อะไรแบบนี้
น้ำมันเก่ามันเป็นขี้โล้ไปแล้ว พอเจอของใหม่ยิ่งใสกว่าเดิมมากๆ ทีนี้ Slip ไปเลย...

แต่จริงๆ ศูนย์ไหนที่เอา NS-3 ใส่ให้แต่แรกนี่ก็น่าเขกหัวเหมือนกันนะเนี่ย

ปล. รถผมฟลัชลง Valvoline CVT ทั้งสองคันแล้ว ปีหน้าจะลองอีกตัว แต่คงฟลัชเลยครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ G.K

• Sr. Member
  • Respect Others' Opinions.
Re: สอบถามน้ำมันเกียร์ cvt ของ nissan ระหว่าง ns 2 กับ ns 3 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 18:50:14 »
ใช้ NS-3 ดีแล้วครับ เวลาที่เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ใหม่ศูนย์จะทำการ calibrate เกียร์เพื่อให้เรียนรู้ค่าความหนืดของน้ำมันเกียร์ เป็นสิ่งสำคัญที่ควรทำทุกครั้งหลังจากเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์  จากประสบการณ์ NS-3 ให้การตอบสนองที่ดีที่สุด  รถจะมีอัตราเร่งดีที่สุด  ก่อนหน้านี้ผมใช้ NS-3  แค่แตะคันเร่งรถก็พุ่งไป 180 สบายๆ  แต่ปัจจุบันใช้ Valvoline  อัตราเร่งตกลงมาประมาณ 20%   ต้องเค้นคันเร่งจนเหนื่อย 

ผมเคยเปลี่ยนจาก NS-2 เป็นNS-3 แค่ 4 ลิตร  แล้วขับลงใต้ ไปกลับ 3000 กิโล ก็ไม่พบปัญหาอะไร ใช้ความเร็วสูงตลอดนะครับ  180-190  กลับขึ้นมาผมก็เปลี่ยนถ่าย NS-3 อีก 4 ลิตรครับ   ปลายปีนี้คงถ่ายValvoline ออก แล้วกลับไปใช้ NS-3 ครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 19:03:52 »
รถผม flush ใช้ ns3 การขับขี่เหมือนเดิม ไม่มีอะไรต่างแบบมีนัยยะ

ถ้าผมเลือกได้ผมใช้ ns2 เหมือนเดิม ตอนนี้รอ ns3ที่กักตุนหมดก่อน
ล่าสุดไปเปลี่ยนซีลเดลาขับหน้า ช่างบอกน้ำมันเกียร์ใสมาก

ผมล่ะนึกถึง วิ่งไป 10000กิโล  consult3 บอกว่า 3000 มันให้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ที่ 250000 ไม่มีหน่วย
แน่นอน ด้วยการขับของผมคงวิ่งทะลุล้านกิโลแน่ๆๆ

ทั้งนี้ทั้งนั้นไม่มีใครรู้จริงซักคน รวมทั้งคนในนิสสันด้วย
ตัวใครตัวมันครับ พังก็เปลี่ยนเกียร์ ไม่งั้นก็ขายรถ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 20:48:02 »
รถผม flush ใช้ ns3 การขับขี่เหมือนเดิม ไม่มีอะไรต่างแบบมีนัยยะ

ถ้าผมเลือกได้ผมใช้ ns2 เหมือนเดิม ตอนนี้รอ ns3ที่กักตุนหมดก่อน
ล่าสุดไปเปลี่ยนซีลเดลาขับหน้า ช่างบอกน้ำมันเกียร์ใสมาก

ผมล่ะนึกถึง วิ่งไป 10000กิโล  consult3 บอกว่า 3000 มันให้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ที่ 250000 ไม่มีหน่วย
แน่นอน ด้วยการขับของผมคงวิ่งทะลุล้านกิโลแน่ๆๆ

ทั้งนี้ทั้งนั้นไม่มีใครรู้จริงซักคน รวมทั้งคนในนิสสันด้วย
ตัวใครตัวมันครับ พังก็เปลี่ยนเกียร์ ไม่งั้นก็ขายรถ

ของคุณ Newhang เป็น J32 ตัวไหนนะครับ เผื่อมีข้อมูลเปรียบเทียบ

T31 ผม ฟลัชมา NS-3 ประหยัดขึ้นแบบรู้สึกได้เหมือนกันนะ (ของเดิมทางไกล 10.x กม./ลิตร ฟลัชแล้วได้เกือบๆ 12 แน่ะ)

ใช้ NS-3 ดีแล้วครับ เวลาที่เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ใหม่ศูนย์จะทำการ calibrate เกียร์เพื่อให้เรียนรู้ค่าความหนืดของน้ำมันเกียร์ เป็นสิ่งสำคัญที่ควรทำทุกครั้งหลังจากเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์  จากประสบการณ์ NS-3 ให้การตอบสนองที่ดีที่สุด  รถจะมีอัตราเร่งดีที่สุด  ก่อนหน้านี้ผมใช้ NS-3  แค่แตะคันเร่งรถก็พุ่งไป 180 สบายๆ  แต่ปัจจุบันใช้ Valvoline  อัตราเร่งตกลงมาประมาณ 20%   ต้องเค้นคันเร่งจนเหนื่อย 

ผมเคยเปลี่ยนจาก NS-2 เป็นNS-3 แค่ 4 ลิตร  แล้วขับลงใต้ ไปกลับ 3000 กิโล ก็ไม่พบปัญหาอะไร ใช้ความเร็วสูงตลอดนะครับ  180-190  กลับขึ้นมาผมก็เปลี่ยนถ่าย NS-3 อีก 4 ลิตรครับ   ปลายปีนี้คงถ่ายValvoline ออก แล้วกลับไปใช้ NS-3 ครับ

แน่นอนครับ เพราะ NS-3 มันใสสุด ความหนืดแค่ 6.3 cSt ที่ 100 องศาเซลเซียส เอง (NS-2 7.0x Valvoline 7.2x)

ถ้าจะใช้ให้ได้อารมณ์ NS-2 มีอีกตัวที่ค่า VI และ cSt ไล่ๆ กัน ก็คือ AISIN CFE-X
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 20:54:39 »
250xv ครับ ตัวปี 2010 sport series ไม่ได้ติดออยเกียร์ครับ

แต่ของผมอัตราสิ้นเปลืองก็เหมือนเดิมครับ ไม่รู้สึกต่างจริงๆ
คือผมไม่ได้มีอะไรแย่กับ ns3 นะครับ ตอนนี้ก็ยังไม่เจอข้อเสีย แต่ก็ไม่ข้อดีเหมือนกัน  ที่บอกว่าเป็นไปได้กลับไปใช้ ns2 เพราะต้นแบบมันมาจาก ns2 ยังไม่รู้ว่าจริงๆ ns3 รองรับมั๊ย

ออฟไลน์ ultraman_pee23

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 21:00:05 »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ สำหรับคันนี้ เปลี่ยน นมก รอบแรกที่ 4 หมื่นโล เป็น ns2 พอ 8 หมื่น เปลี่ยนเป็น ns 3 ประเด็นคือกังวลว่า เปลี่ยน นมก ยังไงก็ต้องมีอันเดิมค้างในระบบ พอเจอกับตัวใหม่ จะมีปัญหาทำให้เกียร์พังครับ ยังไงขอคำแนะนำด้วยครับ หาข้อมูลมาพอสมควรยังได้คำตอบที่ไม่แน่ชัดเลยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 22:03:24 »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ สำหรับคันนี้ เปลี่ยน นมก รอบแรกที่ 4 หมื่นโล เป็น ns2 พอ 8 หมื่น เปลี่ยนเป็น ns 3 ประเด็นคือกังวลว่า เปลี่ยน นมก ยังไงก็ต้องมีอันเดิมค้างในระบบ พอเจอกับตัวใหม่ จะมีปัญหาทำให้เกียร์พังครับ ยังไงขอคำแนะนำด้วยครับ หาข้อมูลมาพอสมควรยังได้คำตอบที่ไม่แน่ชัดเลยครับ ขอบคุณครับ

ของผมก็เคสเหมือน ท่านจขกท.ครับตอนนี้วิ่งมาแล้ว111,xxxโลเกียร์ยังไม่เป็นไร รอบหน้าอีก6-7เดือนเข้าศูนย์ เขาก็คงเอาns3ให้ครับ รถมาร์ช2010ครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2016, 08:40:04 »

คือ NS-2 เดิม มันเสื่อมสภาพทั้งจากการเป็นฟอง จนทำให้เสียคุณสมบัติฟิล์มน้ำมัน แล้วสายพานโลหะ Slip ได้ไว
ไวคืออย่างไร คือถ้าไม่เคยเปลี่ยนเลย ดำจนเป็นขี้โล้แล้ว มันก็คือเสื่อมสภาพการหล่อลื่นที่มันควรจะมี

การเอาน้ำมันใหม่เข้าไปเจือจางกับน้ำมันเก่าจึงต้องดูว่า ของเก่ามันดำปี๋ เน่า หมดสภาพการหล่อลื่นหรือยัง
อาจจะส่งแล็บเทสต์ก็ได้ (ผมก็ส่ง นมค. ผมอยู่ อันไหนที่ฟีลลิ่งได้แต่สงสัย) ถ้ายัง ใส่ปนกันใส่ได้ ใส่ไปเถอะ
แต่ถ้าเสื่อมสภาพมากแล้ว ใส่อะไรลงไปใหม่ๆ ก็เท่านั้น ควรจะฟลัช เท่านั้นเองครับ

ของผมก็เคสเหมือน ท่านจขกท.ครับตอนนี้วิ่งมาแล้ว111,xxxโลเกียร์ยังไม่เป็นไร รอบหน้าอีก6-7เดือนเข้าศูนย์ เขาก็คงเอาns3ให้ครับ รถมาร์ช2010ครับ

ลองดูละกันครับ ตัวนั้นของเดิมน่าจะเป็น NS-2 แต่ต้นด้วยเนาะ มันปรับ NS-3 ตอนปี 2012+

250xv ครับ ตัวปี 2010 sport series ไม่ได้ติดออยเกียร์ครับ

แต่ของผมอัตราสิ้นเปลืองก็เหมือนเดิมครับ ไม่รู้สึกต่างจริงๆ
คือผมไม่ได้มีอะไรแย่กับ ns3 นะครับ ตอนนี้ก็ยังไม่เจอข้อเสีย แต่ก็ไม่ข้อดีเหมือนกัน  ที่บอกว่าเป็นไปได้กลับไปใช้ ns2 เพราะต้นแบบมันมาจาก ns2 ยังไม่รู้ว่าจริงๆ ns3 รองรับมั๊ย

X-Trail T31 ผม ก็เขียนไว้ใต้ฝากระโปรงว่า NS-2 ผมฟลัช NS-3 มาตั้งแต่ปี 2556 ครับ แฮ...

ออฟไลน์ mitr

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2016, 12:50:30 »
      ผมใช้่ J 32 รุ่น 2.5 ไมล์ตอนนี้ประมาณ 110000 กิโล
ตอน 80000 กิโล ก็เข้าศูนย์เพื่อให้ถ่ายน้ำมันเกียร์ ศุนย์ใส่ NS 3 ให้ครับ
พอ 90000 กิโล ก็เกิดความคิดอยากได้น้ำมันเกียร์เป็น NS 3 ทั้งระบบ
ก็เลยให้ศูนย์เปลี่ยนอีกรอบ ครั้งนี้ได้ NS 3 มาอีกรอบ
แต่รอบนี้ 110000 กิโล ก็กะว่าจะถนอมเกียร์ บอกให้ศูนย์เปลี่ยนน้ำมันเกียร์
อีกรอบ
     ตอนเช็คบิลในบิลบอกว่า เป็น NS 2 ผมก็สงสัยครับ เลยให้ทางพนักงาน
เช็คให้แน่นะว่าเป็น NS 2 พนักงาานเช็คแล้วบอกใช่แน่นอน ก็เลยให้หยิบกระป๋อง
น้ำมันเกียร์มาให้ดูหน่อย จริงครับ เป็น NS 2 ตัวใหม่ ซึ่งทางนิสสันได้ประกาศให้
ทางศูนย์กลับมาใช้ NS 2 อีกครั้ง
     ผมก็ได้แต่ส่ายหัว ไม่รู้ว่านิสสัน คิดอะไรอยู่ แล้วการเปลี่ยนกลับไป กลับมา
่จะมีผลกับเกียร์หรือเปล่า ก็ไม่รู้ แต่ยังคิดในแง่ดีว่า เราเปลี่ยนกับศูนย์ ถ้าเกิดเหตุอะไร
ยังมีหลักฐานว่า เราไม่ได้ใส่เอง ทางศุนย์เป็นคนจัดการให้ แต่ก็ไม่รู้ว่าจะช่วยอะไรได้มั้ย
ถ้าเกิดเกียร์เสียขึ้นมาจริง ๆ
    ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2016, 19:14:28 »

แน่นอนครับ เพราะ NS-3 มันใสสุด ความหนืดแค่ 6.3 cSt ที่ 100 องศาเซลเซียส เอง (NS-2 7.0x Valvoline 7.2x)

ถ้าจะใช้ให้ได้อารมณ์ NS-2 มีอีกตัวที่ค่า VI และ cSt ไล่ๆ กัน ก็คือ AISIN CFE-X

NS-2 สูตรเดิมกับ NS-2 สูตรใหม่ต่างกันอย่างไรครับ

คุณแมวฯ พอจะมีข้อมูลมั้ยครับว่า เกียร์ CVT 8 ของ L33 สามารถนำมาชนกับ J32 หรือ T31ได้มั๊ย

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2016, 22:15:13 »
      ผมใช้่ J 32 รุ่น 2.5 ไมล์ตอนนี้ประมาณ 110000 กิโล
ตอน 80000 กิโล ก็เข้าศูนย์เพื่อให้ถ่ายน้ำมันเกียร์ ศุนย์ใส่ NS 3 ให้ครับ
พอ 90000 กิโล ก็เกิดความคิดอยากได้น้ำมันเกียร์เป็น NS 3 ทั้งระบบ
ก็เลยให้ศูนย์เปลี่ยนอีกรอบ ครั้งนี้ได้ NS 3 มาอีกรอบ
แต่รอบนี้ 110000 กิโล ก็กะว่าจะถนอมเกียร์ บอกให้ศูนย์เปลี่ยนน้ำมันเกียร์
อีกรอบ
     ตอนเช็คบิลในบิลบอกว่า เป็น NS 2 ผมก็สงสัยครับ เลยให้ทางพนักงาน
เช็คให้แน่นะว่าเป็น NS 2 พนักงาานเช็คแล้วบอกใช่แน่นอน ก็เลยให้หยิบกระป๋อง
น้ำมันเกียร์มาให้ดูหน่อย จริงครับ เป็น NS 2 ตัวใหม่ ซึ่งทางนิสสันได้ประกาศให้
ทางศูนย์กลับมาใช้ NS 2 อีกครั้ง
     ผมก็ได้แต่ส่ายหัว ไม่รู้ว่านิสสัน คิดอะไรอยู่ แล้วการเปลี่ยนกลับไป กลับมา
่จะมีผลกับเกียร์หรือเปล่า ก็ไม่รู้ แต่ยังคิดในแง่ดีว่า เราเปลี่ยนกับศูนย์ ถ้าเกิดเหตุอะไร
ยังมีหลักฐานว่า เราไม่ได้ใส่เอง ทางศุนย์เป็นคนจัดการให้ แต่ก็ไม่รู้ว่าจะช่วยอะไรได้มั้ย
ถ้าเกิดเกียร์เสียขึ้นมาจริง ๆ
    ขอบคุณครับ

ต้องใช้วิชาซาดิสม์แบบผมนะ ฟลัช NS-3 แล้วมาร์กหัวเล่มตัวโตๆ เลยว่า "ใช้ NS-3 เท่านั้น"

NS-2 สูตรเดิมกับ NS-2 สูตรใหม่ต่างกันอย่างไรครับ

คุณแมวฯ พอจะมีข้อมูลมั้ยครับว่า เกียร์ CVT 8 ของ L33 สามารถนำมาชนกับ J32 หรือ T31ได้มั๊ย

เท่าที่ทราบคือปรับ Agent ตัวเก่าที่มีปัญหาการเกิดฟองครับ และมันใสกว่าตัวเดิมนิดนึง

เรื่องเกียร์ เข้าใจว่าไม่น่าจะชนได้ ถ้าชนได้ผมจะจับชนเป็นคนแรกเลย เพราะเห็นชัดๆ ว่า L33 เอา QR25 ชน CVT8 แล้วประหยัดมาก
ในขณะที่ 4 สปีดเดิมๆ สมัย T30 ทางไกลอยู่หลัก 11 กม./ลิตร พอเจอเกียร์ใหม่เข้าไป วิ่งทางไกล 15-16 กม./ลิตร นิ่มๆ

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 16:20:53 »
ผมใช้N17 เปลี่ยนns2 ครั้งแรกตอนห้าหมื่นโลน้ำมันเก่ายังค่อนข้างใสอยู่เลย
นี่ตอนนี้กำลังจะแปดหมื่นว่าจะเปลี่ยนอีกรอบ ใจอยากลองns3นะ แต่ไม่รู้จะมีปัญหาอะไรมั้ย
ขอคำแนะนำหน่อยครับ ถ้าถ่ายคงจะไม่ได้ฟลัช