ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเปลี่ยนใจเพราะ Defect บ้าง  (อ่าน 8068 ครั้ง)

ออฟไลน์ yaoya

• Sr. Member
  • จิ๊กโก๋ 3 เกียร์
Re: มีใครเปลี่ยนใจเพราะ Defect บ้าง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 10:53:10 »
รอดูปัญหา CX-5 MC ปลายปีมันจะจบตรงไหน ผมกำลังตัดสินใจเลือกตัวนี้อยู่

CR-V ไม่อยากเสี่ยงกับพี่ Hon

X-trail ช่วงล่างว่าดัง และปัญหามีอยู่

จะเอาใหญ่กว่านี้ คง All new fortuner

Paje ก็พวงมาลัย Everest ก็จุกจิกเยอะมาก

ออฟไลน์ city552

Re: มีใครเปลี่ยนใจเพราะ Defect บ้าง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 10:57:35 »
รอดูปัญหา CX-5 MC ปลายปีมันจะจบตรงไหน ผมกำลังตัดสินใจเลือกตัวนี้อยู่

X-trail ช่วงล่างว่าดัง และปัญหามีอยู่

จะเอาใหญ่กว่านี้ คง All new fortuner

Paje ก็พวงมาลัย Everest ก็จุกจิกเยอะมาก

CX5 MC มีปัญหาไรอะครับ ผมว่ากำลังจะเสี่ยง Mazda เหมือนกัน
แต่ที่กลัวคือรออะไหล่นานอะครับ ส่วน CRV ก็ดูเงียบๆเรื่อง Defect นะ
Fortuner ผมขับ 2.4 แล้ว ผมวาเครื่องมันอืดไป ส่วน 2.8 ราคารถก็แพงไป
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ NavaneS

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 12:10:20 »
ใช้รถมาเยอะ หลายรุ่น หลายคัน หลายช่วงอายุ

ไม่เคยมีรุ่นไหนที่เอามาใช้แล้ว perfect เลยครับ ต้องมีเคลมนู้นนี่นั่น เล็กๆน้อยๆบ้าง

เหมือนเป็นเรื่องปกติแล้วครับ

แต่ถ้าเคลมง่าย เคลมแล้วหาย ก้อโอเคละครับ

ยังโชคดีที่ไม่เจอเคสแบบรุนแรงเหมือนบางคน...

ถ้าใครจะเปลี่ยนใจไปรุ่นอื่น ยี่ห้ออื่นเพราะกลัว defect  แล้วอะไรการันตีว่าไปรุ่นอื่นจะไม่เจอครับ เพราะทุกรุ่นก้อเจอ เจอมากเจอน้อย..
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ Tedjung84

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 14:08:09 »
ใช้รถมาเยอะ หลายรุ่น หลายคัน หลายช่วงอายุ

ไม่เคยมีรุ่นไหนที่เอามาใช้แล้ว perfect เลยครับ ต้องมีเคลมนู้นนี่นั่น เล็กๆน้อยๆบ้าง

เหมือนเป็นเรื่องปกติแล้วครับ

แต่ถ้าเคลมง่าย เคลมแล้วหาย ก้อโอเคละครับ

ยังโชคดีที่ไม่เจอเคสแบบรุนแรงเหมือนบางคน...

ถ้าใครจะเปลี่ยนใจไปรุ่นอื่น ยี่ห้ออื่นเพราะกลัว defect  แล้วอะไรการันตีว่าไปรุ่นอื่นจะไม่เจอครับ เพราะทุกรุ่นก้อเจอ เจอมากเจอน้อย..
อ่านแล้วก็เห็นด้วยครับ แต่ตอนนี้ผมรู้สึกไม่ปลื้ม mb แล้วรู้สึกค่ายนี้รถมีเรื่องเยอะจริงๆ
ในใจตอนนี้จะกลับไปหา bmw แทนแล้วครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 14:26:36 »
ข้อ1เลยครับ PJSโฉมที่แล้ว เกือบได้มาแล้ว
แต่พวกเฟืองท้ายหอน พวงมาลัยล็อค ผมบายเลย

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 14:28:14 »
คันแรกใช้ Mazda 2 เคลมแรคเคลมยอยพวงมมาลัยไปสองรอบ ปัจจุบันก็ยังใช้อยู่จนแสนกิโลแล้ว อย่างอื่นโอเคดี

อีกคันใช้ Lancer EX ที่เมื่อก่อนมีกระแส CVT ไม่ทนแต่คันที่ผมพึ่งขายไปวิ่งไป 160,000km เกียร์ยังนิ่มดีไม่มีกระตุก

กับเซนเซอร์ ABS ที่ว่าเสียบ่อยๆ ส่วนตัวก็โดนไปสองตัว สั่งอะไหล่จากหัวตัดมาเปลี่ยนเอง อย่างอื่นก็เรื่อยๆครับ

ส่วนต่อจากนี้ขอไปลอง Subaru XV บ้างเค้าว่า Defect เยอะ

XV ใช้ตัว MC อยู่ ยังไม่เจอ Defect นะ แล้วก็ไม่อยากเจอด้วย ภาวนาสาธุ  ;D
ส่วนใหญ่ Defect จะเจอใน Pre MC เช่น ท่อส่งน้ำมันแตกลายงา, น้ำรั่วเข้าหลุมยางอะไหล่, คอนโซลบวมผิดปกติฝั่ง ผดส ตำแหน่งถุงลม, เฟืองท้ายหอน, ลูกปืนล้อดัง, งานสีไม่ดีในจุดต่างๆ, แบตเสื่อม และ ยางเสื่อม จากรถสต็อคนานเกิน, ไฟโชว์สามดวง, น้ำมันเครื่องหายเยอะเกินในบางคัน, etc.

แต่ไฟโชว์ สามดวง ก็ยังโผล่ มาใน XV MC บางคัน
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 19:24:33 »
ตั้งแต่ปี 2010แล้วครับ เปลี่ยนใจจาก
Civic FD เป็น Altis Orlando เพราะกลัวต๊อกๆ
เปลี่ยนหลังวางเงินจองไปแล้วด้วย :-X
ผมใช้มาร่วม2.5แสนกอโลยังไม่เคยเจอปัญหาเลยครับ สงสัยผมFDของปลอม อิอิ
ช่วงนั้นผมเสพบอร์ดปัญหาในคลับและใน HLM นี่เยอะครับ เลยจิตตก
ต๊อกๆไม่ได้เป็นทุกคัน แต่บางคันที่เป็น เสียงน่าเกลียดมากครับ ยังกับเฮลิคอปเตอร์
Altis ก็ใช่จะ perfect ออพชั่นง่อยมากกก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ thanakorn

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 19:39:33 »
อ่านแล้วทำไมฮอนด้าคนบ่นเยอะจัง รถก็คนนิยมรองมาจากโตต้า แต่ทำไม่คนก็ยังนิยม เห็นบางคนแก้ไขไม่จบไม่สิ้นหลายรุ่นอีกต่างหาก คนที่ซื้อเขาอ่านแล้วไม่กลัวบ้างหรือครับ หรือมันมีอะไรที่ดีจนคนไม่ค่อยกลัวเหมือนยี่ห้ออื่น ผมเคยเอาcx5 ไปเครมกล่องเผาหัวยังไม่ถึงอาทิตย์ได้อะไหล่แล้วครับใช้เวลาเปลี่ยนแค่1 ชั่วโมงผมถือว่า ok เลยนะครับ เคยเอาคัมรี่acv 40 ไปขอเครมบูชพวงมาลัย เพราะมันดังศูนย์บอกมันเป็นเรื่องปกติของรุ่นนี้ครับพี่ ไม่ยอมเครมให้ เอาไปซ่อมข้างนอกใช้ของมือ 2เชียงกง ใช้มาหลายหมื่นโลละยังไม่มีเสียงเลย ฮอนด้าแจ้สตัวล่าสุดอยู่ดีๆล้อกเองทั้งที่กุญแจคีเลสอยู่ในรถ โชคดีมีอีกดอกไว้ในบ้านต้องโทรให้พ่อขับรถเอากุญแจมาให้ ดีที่เปิดได้ หลังจากนั้น ล้อกเองมั่วซั่วอยากล้อกก็ล้อกอยากเปิดก็เปิด หาสาเหตุไม่ได้ จอดอยู่แบตหมดเกลี้ยง เข้าๆออกๆศูนย์อยู่อย่างนั้น จะขอลองเครมแบตศูนย์บอกไม่ได้ครับไม่ได้เสีย สุดท้ายพี่ชายยอมซื้อแบตข้างนอกเปลี่ยน หายสนิท  ไม่เป็นอีกเลย ทุกวันนี้ยังงงอยู่เลย ทุกวันนี้อยากซื้อยี่ห้อไหนก็ซื้อ อยู่ที่ดวงกับศูนย์ที่เข้าแล้วว่าแก้ปัญหาได้ไหมไม่ได้ก็เปลี่ยนศูนย์ ทุกวันนี้รถผลิตเยอะมากแถมยังกดราคาอะไหล่ที่มาประกอบอีก ทั้งเร่งทั้งลดต้นทุน ความซวยมาตกถึงมือผู้บริโภค เคยอยากเอาคัมรี่ไปทำเป็นไมเนอร์เช้น แต่โชคดีแล้วที่ไม่ทำ  ไฟท้ายขาดกันเป็นแถวแถมแพงอีกต่างหาก แต่รุ่นเก่าไม่เห็นมีคันไหนขาดเลย ดวงจริงๆ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 09:27:05 »

CX5 MC มีปัญหาไรอะครับ ผมว่ากำลังจะเสี่ยง Mazda เหมือนกัน
แต่ที่กลัวคือรออะไหล่นานอะครับ ส่วน CRV ก็ดูเงียบๆเรื่อง Defect นะ
Fortuner ผมขับ 2.4 แล้ว ผมวาเครื่องมันอืดไป ส่วน 2.8 ราคารถก็แพงไป

cx5 mc เห็นบางคันใน club เกียร์พัง ( ถอยมา 2 วัน ) เป็นต้นครับ  :P
ส่วนตัวก่อน mc ก็มีปัญหาสตาร์ท ไม่ติดครับ

ออฟไลน์ หมูปิ้ง

• Jr. Member
  • **
  • "น้ำใจบนท้องถนน"
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2016, 15:02:42 »
ผมคิดว่า
บาง defect มีโอกาสเจอทุกคัน หรือแทบทุกคัน
บาง defect ก็แล้วแต่ดวงครับ แบบ 1000 คัน เจอสัก 1 (อันนี้ซวยไป)
บาง defect แก้แล้วจบบ้าง ไม่จบบ้าง (อยู่ที่ความใส่ใจ ในการแก้ปัญหาของศูนย์บริการ)

ทำใจร่มๆ แล้วเลือกในสิ่งที่ชอบครับ เราจะอยู่กับมันได้อย่างไม่กังวล และมีความสุข ^^

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2016, 16:14:28 »
ไม่เคยเจอdefect เลยรถ5 คันกับ3 ยี่ห้อ

แต่หากเปลี่ยนเพราะความคาดหวังสูงเกินไปกับบางยี่ห้อ  อันนี้มีเเน่ๆครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22