ผู้เขียน หัวข้อ: [ผมเป็นมะเร็ง] ควรจะขาย รีโว่ เลยดีไหม หรือ ไว้ไม่ไหวค่อยขาย ?  (อ่าน 58527 ครั้ง)

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
ผมผ่อน รีโว่ 4 ประตู Auto Prerunner มา 10 งวด เหลือ 3 ปี 2 เดือน

งวดละ หมื่นต้นๆ

วันก่อนตรวจพบ มะเร็งต่อมน้ำเหลือง ขนาดใหญ่กลางหน้าอก :( :( :(

หมอยังไม่ให้รายละเอียด รอผลตรวจชิ้นเนื้อ และ CT SCAN

ซึ่ง ตอนนี้ผมก็เริ่มขับมันไม่ไหวแล้ว เวลาหมุนพวงมาลัยเจ็บหน้าอก  :'( :'( :'(

และ คนในบ้านก็ไม่ขับรถกระบะ มีแต่ผู้หญิง

ถ้าผมเริ่มการรักษา ค่าใช้จ่ายก็จะมากขึ้นและ รถก็จะใช้น้อยลง เพราะ คงต้องใช้แท็กซี่

ส่วนรถ ของภรรยา ซึ่งเขาใช้ไปทำงาน คือ อัลติส หน้าแบน ปี 08

ลองถามความเห็นเพื่อนสมาชิกดูครับ ถ้าขายคงขายญาติๆ กัน จะได้ไม่ต่อกันเยอะ :'( :'( :'(

ออฟไลน์ xman2029

ถ้าไม่เดือดร้อนเรื่องเงิน หรือบางจังหวะต้องใช้รถคนล่ะคัน เก็บไว้ก็ดีครับ แต่ถ้าต้องใช้เงินด้วยก็ขายไปก็ได้ครับ ผมว่าท่านลองวางแผนการเงินพวกค่าใช้จ่ายเดินทาง แล้วค่อยมาคิดว่าแบบไหนประหยัดกว่าแล้วค่อยขายก็ยังไม่สายนะครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

Re: [
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2016, 14:23:02 »
เสียใจด้วยนะครับ รักษาตัวเองสำคัญกว่า

แต่ผมเกรงว่าถ้าขายจะได้ค่าดาวน์คืนซักเท่าไหร่

ทางเดียวคือขายแบบเปลี่ยนสัญญาให้คนรู้จักคงจะได้ราคาดีสุด(ถ้าเงื่อนไขดอกเบี้ยไม่แพงมาแต่แรก)นะครับ

ที่แน่ๆถ้าผ่อนแล้วไม่ได้ขับชัวร์ก็ไม่รู้จะเอาไว้ทำไม

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ขอให้รักษาหายไวไวนะครับ เป็นการวางแผนที่ดีครับ การรักษารายจ่ายมันจะเยอะ ควบคุมตั้งแต่แรกก็ดี
รถไม่ได้ใช้ เก็บไว้ก็มีแต่รายจ่าย ตัดออกไปก่อนก็ได้ครับ หายแล้วมีแรงกลับมาหาใหม่จะเอากี่คันก็ได้
ตัดรายจ่ายไม่สำคัญออกไปก็ดีครับ ขอให้หายไวไวนะครับ เอาใจช่วย

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
สู้ๆนะครับ ผมเอาใจช่วยให้ผ่านเรื่องนี้ไปได้ด้วยดีครับ

ถ้ามีญาติที่ให้ราคาพอเหมาะก็ขายทีหลังก็ได้ครับ
หรือขายเองเรื่อยๆก่อน จะได้ไม่เครียดเรื่องราคาทีหลังครับ

.....

ลองจัดเวลาส่วนนึงฝึกสมาธิดูครับ
แบบวิปัสนานะครับ เพื่อผ่อนคลายจิตใจและร่างกาย(ถ้าฝึกถูกวิธีครับ)
(ถ้ายังไม่มีครู แนะนำสายหลวงปู่มั่น ลองหาฟังใน youtube หลวงปู่ดูลย์ หรือใครก็ได้ครับ)

พอจิตใจมีพลัง ร่างกายก็จะแข็งแรงตาม
ช่วยรักษาจากภายใน จะได้หายแน่ๆครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ SLuang

เป็นอีกหนึ่งกำลังใจให้นะครับ ในฐานะคนรักโลกยานยนต์ด้วยกัน

ไม่มีคำแนะนำว่าควรขาย หรือไม่ควรขาย
แต่อยากให้ข้อคิด ว่า  ในการผ่อนแต่ละเดือนนั้น มันสร้างความลำบากให้เราขนาดไหน เครียดหรือไม่เครียด
แล้วตัดสินใจจากพื้นฐานตรงนี้สำคัญกว่าครับ

โดยส่วนตัวก็มีประสบการณ์กับคนรอบข้าง
คือเพื่อนร่วมงานรุ่นพี่ ตอนรถยนต์คันแรก แกซื้อ city ตัวท็อป ผ่อนสี่ปี
มาตรวจเจอที่ตับอ่อน ตอนผ่อนไปได้ 8 งวด แกก็เครียดเหมือนกัน ว่าจะทำยังไงต่อ  แต่ตอนนั้น ทุกอย่างมันเร็วมาก สุดท้ายพี่เขาจากไป แต่รถเขาทำประกันการจ่ายค่างวดไว้ สรุปลูกหลานไม่ต้องจ่ายต่อ   ต้องกราบขอโทษที่เล่าเรื่องนี้ อาจบั่นทอนกำลังใจได้

แต่เคส จขกท. เป็นที่ต่อมน้ำเหลือง ซึ่งชนิดนี้ตอบสนองต่อการรักษาได้ดี   ก็ขอเป็นกำลังใจให้สู้ต่อไปครับ

ออฟไลน์ Volta

ขอให้หายไวๆนะครับ

เรื่องรถ ลองเก็บไว้ก่อน ดูผลการรักษาดูสักระยะครับ เพราะขายตอนนี้มันก็ไม่ได้อะไรเลย
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Schu717

• Newbie
  • *
เป็นกำลังใจขอให้หายไวๆด้วยอีกคนครับ

ส่วนเรื่องขายผมว่าควรนะครับถ้าไม่ได้ใช้ คำว่ารถมีแต่ลดครับ

แต่ขายอย่างไรให้ได้ราคาสูงสุดคงต้องให้ท่านอื่นแนะนำครับ

สู้สู้ครับ
เป็นอย่างที่รัก รักอย่างที่เป็น อย่างเป็นที่รัก

ออฟไลน์ archian

รักษาตัวก่อนครับ  หายแล้วค่อยมาขับมันได้ครับน้า....

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
รีบรักษา หายได้สบาย ๆ ครับ เรื่องเล็ก

หายไว ๆ นะครับผม

ออฟไลน์ SM.

ญาติผมเพิ่งหาย เป็น 4 แห่ง ผ่าตัด 2 รอบ ต่อมน้ำเหลืองที่อก เป็น 1 ใน 4 แห่ง

รักษาตัวมาปีนึงพอดีเลย กำลังใจสำคัญมากครับ ต้องเข้มแข็ง สู้ๆเข้าไว้ครับ ดูแลตัวเอง มีความสุขกับชีวิตเข้าไว้ครับ

ผมชอบอ่านคอมเม้น จขกท นะ สนุก มีมุก กวนๆ ดี

เรื่องรถ คิดดีๆก่อนครับ ดูความจำเป็นก่อน กลัวว่ารีบขาย อาจจะไม่มีใช้ ถ้าจำเป็น
จริงๆอยากจะบอกว่า รถยังใหม่อยู่เลย ลองพยายามให้ภรรยามาขับดูมั๊ยล่ะครับ และขาย altis ไปแทน

ออฟไลน์ belkw202

• Sr. Member
ไม่มีคำแนะนำเรื่องการขายรถ
แต่ขอให้หายไวๆนะครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ดูแนวทางสักพักค่อยตัดสินใจดีกว่าครับ ถ้าขับไม่ไหวจริงก็ค่อยขายเพราะทิ้งไว้ก็ภาระแล้วก็ขายแบบเปลี่ยนสัญญาเท่านั้นนะครับ

ขอให้หายไวๆนะครับ กำลังใจสำคัญที่สุด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Thanakrit P.

• Newbie
  • *
เอาใจช่วยคับ
ขอให้หายไวๆนะคับ
เป็นได้ ก็หายได้ สู้ๆนะคับ

ส่วนเรื่องรถ ตัดใจขาย เพี่อตัดภาระก่อนก็ดีนะคับ
หายแล้ว ค่อยว่ากันใหม่

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

• Full Member
พ่อเพื่อนอายุ 70 กว่า เป็นมะเร็งต่อมน้ำเหลืองเหมือนกัน  ตอนนี้รักษาหายขาดไปแล้ว  ยังไงขอให้ จขกท. หายไวๆ เช่นกันครับ

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
เรื่องเงินผมยึดถึือการสบายใจเป็นที่ตั้ง ถ้าขายแล้วสบายใจก็ขายครับ ถ้ายังผ่อนได้อย่างสบายใจก็ไม่ต้องขยาครับ

ขอให้รักษาหายไวๆนะครับ เอาใจช่วย

ออฟไลน์ ottomjd

• Jr. Member
  • **
ขอให้หายเร็วๆนะครับ ตอนนี้กำลังใจสำคัญที่สุด

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
คิดหนักอยู่เหมือนกันนะครับ แต่ยังไงขอให้หายไวๆนะครับผม
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
พักก่อนดีกว่าครับ ขายดาวน์ก็ได้ครับ

เดี๋ยวหายแล้ว ซื้อใหม่ก็ได้นะ ตอนนี้ต้องรักษาให้เต็มที่ครับ

ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้ หายไวๆนะครับ

Ath..

• บุคคลทั่วไป

..ในห้องนี้ดูอบอุ่น..นะครับ...ขอให้หายไวไว..ครับ  :

ออฟไลน์ Angtuan

• Newbie
  • *
รถขายได้ก็ขายไปเถอะครับ เก็บไว้ก็เป็นภาระค่าใช้จ่าย ห่วงตัวเองก่อน รักษาหายกลับมาค่อยว่ากันใหม่

ออฟไลน์ O_o"

เอาใจช่วยครับ ขอให้หายเป็นปกติครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

รถเก็บไว้ก็มีแต่ลด ถ้าเก็บไว้ไม่มีประโยชน์ก็ขายทิ้งไปก่อนก็ได้ วันหน้าค่อยว่ากันใหม่

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เป็นผมขายครับ   ไม่รู้ว่าคุณดาวน์มาเท่าไหร่นะครับ 

แต่ผ่อนไปแล้วแสนนึง  ผมว่าควรได้คืน  70k+50% ของเงินดาวน์  อย่างน้อยเมื่อรักษาเราจะได้มาต้องมานั่งคิดมาเรื่องค่ารักษาตัวว่าต้องมาแบ่งไปผ่อนรถอีก   

เหมือนห่วงหน้าพะวงหลัง   

มะเร็งทุกชนิดเราสู้มันด้วยหัวใจครับ มีกำลังใจสู้เป็นสิ่งสำคัญกว่า

ส่วนเรื่องมะเร็งต่อมน้ำเหลือง  หลานของแฟน เพิ่งรักษาจนอาการเกือบจะปกติ   ตรวจพบระยะที่ 2   ทำตามที่หมอบอกทุกประการ   อย่าดื้ออย่าเครียด   โอกาสรอดสูงกว่าตายครับ 

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ tnp_super

ถ้าที่บ้านมีรถคันอื่นอยู่่และไม่ได้ใช้ผมว่าขายดาวน์ไปเถอะครับ เอาเงินมาไว้รักษาตัวดีกว่าถ้าหายค่อยซื้อใหม่ก็ได้  ยังไงก็ขอให้หายไวๆนะครับผมเอาใจช่วย

ออฟไลน์ oatekung

สู้ๆครับ อย่าไปเครียด หายไวๆครับ
ส่วนรถถ้าคิดว่าเป็นภาระ ก้อขายครับ

ถ้าไม่มีความจำเป็นต้องใช้หรือขับไม่ไหวแล้ว ก็ขายไปก็ได้ครับ ดีกว่าต้องมาเสียค่าผ่อนเดือนละหมื่นกว่าบาทแล้วยังจะต้องเสียค่าบำรุงรักษาอีก

ออฟไลน์ Dubee

ดูก่อนครับ ดูที่จำเป็นและสถานการณ์ เช่นถ้ารถคันนี้ยังจำเป็นอยู่เช่นขนส่งของไหม ทำกำไรมีเงินงอกเงย เป็นหนี้รวยมากกว่าหนี้จนไหม ตรงนี้ไม่มีใครบอกได้ คุณต้องไปดีดลูกคิดเอาเองครับ คำตอบจะออกมาเองว่าคุ้มค่ากับที่จะเก็บไว้หรือไม่อ่าครับ

ส่วนเรื่องสุขภาพ ลองใช้บริการบัตรทอง หรือประกันสังคมดูครับ มันจะเซฟครอสลงเยอะครับ ส่วนใหญ่ยาที่เกี่ยวกับมะเร็งที่เป็นยาพื้นฐาน (ปัจจุบันยาเคมีบำบัดใหม่ๆ ประสิทธิภาพดีๆ เข้าบัญชียาหลักแห่งชาติเพี๊ยบครับ) เบิกได้หมดครับ ยกเว้นยาพิเศษ หรือคุณอัพขึ้นห้องพิเศษ ตรงก็จะมีคชจ.ส่วนเกินขึ้นมา ส่วนบริการบัตรทองหรือประกันสังคมจะดีหรือไม่ดี ขึ้นอยู่กับโรงพยาบาลอ่าครับ บางที่บริการดี บางที่บริการแย่ ลองเลือกสถานพยาบาลที่เครื่องมือพร้อม มีอาจารย์หมอเฉพาะทางเก่งๆมาคอนเซ้าท์ และคนไม่ค่อยเยอะ ที่สำคัญใกล้ๆ บ้าน (อันนี้สำคัญมากครับ คุณเป็นโรคนี้รับรองได้ว่า หมอฟอร์โลว์คุณบ่อยแน่ๆครับ) ลองดูครับ เป็นกำลังใจให้ครับ ยังไงก็ต้องหาย คิดแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ pannawatt88

• Newbie
  • *
เป็นกำลังใจให้ครับ ถ้าเก็บรถไว้แล้วไม่ได้ใช้เลจริงๆ แล้วต้องมาหงุดหงิด ไม่สบายใจตอนจ่ายค่างวด. ขายออกไปก่อนดีกว่าไหมครับ  กำลังใจ. ความสบายใจ สำคัญสุด. ตอนนี้.
    ธรรมโอสถ ดีมากๆ  นะครับ. โหลด แอพ " พุทธวจน " มาฟัง  มาดู.   ดีมากๆ เลยครับ  จัดทำโดย  พระอาจารย์คึกฤทธิ์  วัดนาป่าพง. ปทุมธานี  ครับ

ออฟไลน์ NatsuDragneel

• Jr. Member
  • **
ใจเย็นๆก่อนครับ ปัญหาของคุณมันมีทางออกอยู่ รบกวนหลังไมค์มาหาผมด้วยครับ