ผู้เขียน หัวข้อ: honda jazz โดนชนแบบนี้ น่ามีเซนเซอร์ที่สั่งให้ถุงลมทำงานติดไว้ด้านท้ายด้วยนะครับ  (อ่าน 6615 ครั้ง)

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
https://www.facebook.com/groups/CommunityBowin/permalink/640035436173252/
จากข่าวในลิงค์ ผมคิดว่าถุงลมไม่ทำงาน เพราะไม่ได้ถูกชนด้านหน้า แต่ห้องโดยสารตอนหน้าก้อยังอยู่สภาพดีนะครับ ถ้ามีเซนเซอร์เชคด้านท้าย แต่ถุงหน้าด้านหน้าทำงานด้วยแบบนี้ก้อน่าจะดีนะ คนขับอาจจะรอดก้อได้

ออฟไลน์ I-PULSE

โอ้ ครึ่งคันหลังนี่แทบจะหายไปเลย rip ครับ

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member

ดูจาก สภาพรถ ต่อให้มีถุงลมทำงานก็ไม่น่ารอดครับ ชนแรงมาก น่าจะโดนอัดก๊อปปี้ครับ เสียใจด้วย
การทดสอบการชน เค้าวัดกันที่คงามเร็ว 50 - 60 ครับ

กรณีชนที่คามเร็วสูง ไม่มีอะไร ป้องกันได้ครับ ร่างกายคนเรา รับแรงกระแทกไม่ได้

ออฟไลน์ ps000000

B Seg บ้านๆ รุ่นไหนก็ไม่น่าจะไหวนะครับ
แต่ผมว่า C Seg บ้านๆ ก็ไม่น่าจะรอด

:'( :'( :'(

ออฟไลน์ Mike

โมเมนตัม รถใหญ่มันเยอะ ต่อให้ S500 ผมว่าก็ยุบ ครึ่งคันเหมือนกันแระ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ carenaruk

ด้านหน้ายังดีอยู่คับ

ออฟไลน์ mamaman

ถ้าโดน ชนด้านหลัง
เบาะและตัวคนจะเหวี่ยงไปด้านหลังก่อนครับ อาจเสียชีวิตจากแรงกระแทกด้านหลัง ไม่ใช่ด้านหน้าครับ
ใน คลิป ที่ความเร็ว 80 km เบาะ แบบหลังแข็ง ยังหลังหักไป 90 องศา ถ้ารจริง คงไปฟาดกับเบาะหลัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2016, 14:44:09 โดย mamaman »

ออฟไลน์ yourturle

เสียใจด้วยครับ โดนแรงจริงๆ
One Day.

ออฟไลน์ Darkart

รถใหญ่ปะทะกับรถเล็ก ยังก็ยุบครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ kittiphat123

ขอแสดงความเสียใจต่อผู้ประสบเหตุด้วยครับ ผมว่า D-SEGMENT ญี่ปุ่น ก็ยุบครับ

ออฟไลน์ alpha14

ทำไมแหลกเหลวได้ขนาดนี้

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ  :'( :'(

ทำให้เราต้องชับรถและมองกระจกหลังบ่อยๆ โดยเฉพาะตอนติดไฟแดงเป็นคันสุดท้าย

Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ tarahlm

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ  :'( :'(

ทำให้เราต้องชับรถและมองกระจกหลังบ่อยๆ โดยเฉพาะตอนติดไฟแดงเป็นคันสุดท้าย

ติดไฟแดงมองหลังก็อาจช่วยอะไรไม่ได้มากครับ

เมื่อวานที่แยกอ.สามพราน นครปฐม

ข่าว
http://www.js100.com/en/site/post_share/view/28823

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ไม่มีความจำเป็นที่ถุงลมนิรภัยหน้าจะต้องทำงานจากการชนด้านหลังนะครับ

เพราะแรงกระแทกจะเด้งคุณไปด้านหลังอย่างเดียว จะมีเหวี่ยงกลับมาก็เบาจนไม่ต้องมีถุงลมมารองรับ

หรือ ถึงแม้ถุงลมจะทำงาน ก็แฟบก่อนที่คุณจะเหวี่ยงกลับมาโดน

ยกเว้นเมื่อรถไปกระแทกด้านหน้า (กระแทกรถคันหน้า ขอบปูน)

คุณถึงจะเด้งกลับไปข้างหน้าอย่างรุนแรงและถุงลมด้านหน้าก็จะทำงานเองครับ

สิ่งที่ควรทำคือการออกแบบเบาะและพนักพิงศีรษะให้รองรับแรงกระแทกจากด้านหลังครับ

ดูจากในรูป แล้วรถน่าจะโดนแบบเฉียงท้าย  (เห็นในคอมเม้นท์ว่าตรงจุดกลับรถ)

กรณีนี้ เบาะก็รับไม่อยู่ เพราะตัวผู้ขับจะถูกเหวี่ยงไปยังช่องว่างตรงกลางเบาะครับ

RIP

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back

ติดไฟแดงมองหลังก็อาจช่วยอะไรไม่ได้มากครับ

เมื่อวานที่แยกอ.สามพราน นครปฐม

ข่าว
http://www.js100.com/en/site/post_share/view/28823

เห็นด้วยครับ แต่ถ้าเห็นก่อนและเห็นท่าไม่ดีก็ ก็อาจลงจากรถทันครับ

หรือถ้าเป็นคันหน้าสุดที่ติดไฟแดงอย่างใน Clip ถ้าเห็นก็อาจจะขับออกไปเลยก็อาจจะรอดครับ

ขอบคุณสำหรับคลิปนะครับผม ทำให้ผมได้แนวทางป้องกันตัวอีกแบบหนึ่งครับ  ;D ;D ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ H.

โดนชนท้ายมีถ้าชนไม่แรงมาก แรงก็เหวี่ยงตัวไปด้านท้ายตามแรง G ที่กระทำเข้ามาอยู่ดีครับ ถุงลมแฟบไปละ แต่ถ้าชนแรงมากคนอัดเข้าไปด้านหน้าถุงลงมที่พองออกมาก็กระแทกหัวแรงของถุงลมมันก็ทำคอหักตายได้อยู่ดีครับ
H.

ออฟไลน์ Chris Evn

ข่าว

เห็นด้วยครับ แต่ถ้าเห็นก่อนและเห็นท่าไม่ดีก็ ก็อาจลงจากรถทันครับ

หรือถ้าเป็นคันหน้าสุดที่ติดไฟแดงอย่างใน Clip ถ้าเห็นก็อาจจะขับออกไปเลยก็อาจจะรอดครับ

ขอบคุณสำหรับคลิปนะครับผม ทำให้ผมได้แนวทางป้องกันตัวอีกแบบหนึ่งครับ  ;D ;D ;D ;D

รถคันหน้าสุด เห็นพอดี
โชคดีมากๆ

ออฟไลน์ J_Serie5

ถ้าเป็น D segment / Premium benz bmw น่าจะมีโอกาสรอดครับ ตามไปอ่านใน fb เห็นว่าเสียชีวิตแล้วครับ / RIP