ผู้เขียน หัวข้อ: หลัง 5 ปี BMW มันเลวร้ายมากเลยเหรอครับ ??  (อ่าน 46988 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
ทำไมหลังหมด BSI
หรือหลังหมดประกัน 5 ปี
ทำไมมีแต่คนยี้ BMW ครับ
บอกว่า 5 ปีใช้ไปเลย สบายใจ
หลัง 5 ปี มีหนาว อย่างนั้นอย่างนี้
ทั้งเรื่องซ่อม แก้ไม่จบ และราคาขายต่อ

ในความเป็นจริงแล้ว หลังจาก 5 ปี
BMW มันเลวร้ายขนาดนั้นเลยเหรอครับ
มันเป็นแบบนั้นจริงๆเหรอ ???

อยากได้ประสบการณ์จริงจากผู้ใช้งานจริงครับ

ผมไม่เคยมีประสบการณ์ กับแบรนด์นี้
แต่กำลังหาข้อมูลอยู่ ท่านใดมีประสบการณ์ตรง
ขอรบกวนแชร์ประสบการณ์ด้วยครับ

ขอบคุณครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Arado_kung

Re: หลัง 5 ปี BMW มันเลวร้ายมากเลยเหรอครับ ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2016, 20:02:25 »
BSI มันหมดแล้วไงครับ ต้องจ่ายค่าซ่อมเองแล้ว 100% ซ่อมบางทีเจอบิลหลักหมื่นก็หนาวเป็นธรรมชาติ แต่ถ้าเทียบกับ Benz รุ่นใหม่ๆผมว่าพอกันทั้งคู่ มีโอกาสซ่อมแพงและซ่อมไม่จบพอๆกัน แถม Benz จะหนักกว่าตรงที่ต้องจ่ายเองทุกอย่างตั้งแต่ปีแรกเลยด้วย

ออฟไลน์ chinjung

• Sr. Member
Re: หลัง 5 ปี BMW มันเลวร้ายมากเลยเหรอครับ ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2016, 20:14:45 »
คิดง่ายๆใช้งาน5ปีแรกก็คุ้มแล้ว

ออฟไลน์ JDM

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2016, 20:17:27 »
เรื่องค่าบำรุงรักษามันก็เป็นปกติของรถทุกคันครับ ยิ่งใช้เยอะ เลขไมล์เยอะ ก็ต้องซ่อมแซมมากกว่า
พอฟรีค่าซ่อม 5 ปี คนส่วนนึงก็เลยคุ้นชิน เลยรู้สึกว่าซ่อมแพงพอหมดประกัน แต่เล่นขับกันทะลุแสนโลจะไม่ซ่อมได้อย่างไร
W201 W211 W204 UCF10 C126

onnonn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2016, 20:22:31 »
ก็ไม่ได้น่ากลัวขนาดนั้นครับ แค่พยายามเข้าไปเช็คไปเคลมเจรจาต่อรองให้ได้เยอะๆให้ได้มากที่สุดก่อนหมด BSI ต้องเอาคุ้มๆหน่อย ตอนนี้ผมหมดมาแล้วปีกว่าๆ ก็ยังใช้อยู่ได้ทุกวันนะครับไม่มีปัญหาอะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2016, 20:29:18 โดย RE_012 »

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2016, 20:41:02 »
ถ้ามีอู่นอกดีๆ ได้รถมาสภาพดี ไม่น่ากลัวหรอกครับ สเปกผมถ้า Benz BMWมือสอง ต้อง 7ปี วิ่งเกือบๆแสนโล ราคาจะไม่แพง แต่ซ่อมแล้วเอามาใช้ได้อีกนานครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2016, 20:44:11 »
ข้ออ้างของคนอยากเปลื่ยนรถครับ

เอาเข้าจริง ใช้ต่อยังไงก็ถูกกว่าซื้อใหม่ ต่อให้ซ่อมปีละ 200000 ซึ่งยังไงก็ไม่ถึง

ออฟไลน์ FlyMe

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2016, 20:58:07 »
ผมใช้ E90 LCI 320d มือแรกตั้งแต่ 2009 ขายไปเพื่อเปลี่ยน F10 ตอนต้นปี 2015 ใช้รถรเกือบ แสนสี่หมื่นโล รถยังขับดี ค่าดูแลช่วงเกินแสนกิโล ก็ไม่หนักหนา  เปลี่ยนน้ำมันเกียร์พร้อมกรองเบิกศูนย์ ก็แพงหน่อยแต่ก็รับได้ แบตเตอรี่เปลี่ยนตอนเกินแสนโล ใช้ bosch maintenance free แพงแต่ทน เคยใช้กับ w203 4 ปีเกือบแสนโล ก็ถือว่าคุ้มค่าตัว
สรุป ราคาอาจสูงกว่า แต่อายุยาวกว่า ก็พอใจและไม่ถือว่าแพง โดยทำเองกับอู่นอกศูนย์ที่มีมาตรฐานไว้ใจได้ 

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2016, 21:01:37 »
รถผม ปี 2000  ตอนนี้ก็ยังใช้อยู่เงียบกว่า แน่นกว่า w205 จมเลย ซ่อมเหรอก็อู่นอกราคาไม่แพงหรอก แต่....ถ้าซ่อมศูนย์มันก็ธรรมดาที่ต้องบ่นเพราะไม่เคยซ้อมการจ่ายเลยนี่ตั้ง 5 ปี

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2016, 21:48:40 »
ใช้รถค่าย ยุโรป ต้องมีเงินติดบัญชีไว้อย่างต่ำ 2 แสน สมาชิก ท่านหนึ่งได้กล่าวไว้...

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2016, 22:05:11 »
ผมขอตอบแบบดิบๆเลยนะครับ
ไม่หนักหนามากหรอกครับ เพราะคนที่ซื้อมือสองมาใช้ต่อ ไม่ได้มีตังค์อะไรมากมายหรอก เขายังซ่อมและขับใช้งานกันไหวเลยครับ
เชื่อได้ว่าคนที่มีตังค์ซื้อมือหนึ่ง ไหวแน่นอน แต่ที่จะทนไม่ได้เพราะเสียเวลาซ่อมเนี่ยแหละ
จากคนรอบตัวเลยนะ ไม่มีใครเสียเวลาเอารถไปซ่อมหรอก เขาเอาเวลาไปทำงาน เก็บตังค์ซื้อรถใหม่คันต่อไปครับ :-X

ออฟไลน์ nest@cm

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2016, 22:59:51 »
อะไหล่บางชิ้น รถญี่ปุ่น แพงกว่า bmw นะครับ ดังนั้น ไม่ต้องซีเรียสมากนัก แต่สิ่งสำคัญ คือ ต้องหาอู่ที่ไว้ใจได้มากกว่า

ออฟไลน์ Sarayut

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2016, 23:01:00 »
ส่วนตัวที่ผมเคยเจอคนที่ยี้ BMW ส่วนใหญ่
จะเป็นคนที่ฟังเค้ามาทั้งนั้นไม่มีไว้ใช้งานเองจริงสักคน

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2016, 23:03:45 »
ส่วนตัวที่ผมเคยเจอคนที่ยี้ BMW ส่วนใหญ่
จะเป็นคนที่ฟังเค้ามาทั้งนั้นไม่มีไว้ใช้งานเองจริงสักคน

โดนใจมากๆ

ออฟไลน์ Tedjung84

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2016, 23:37:35 »
ผมคนนึงล่ะที่มีแผนจะออก bmw ในปีนี้ และก่ะว่าจะใช้ยาวเกิน 5 ปีครับ
กำลังศึกษาหาอู่นอกแต่เนิ่นๆเหมือนกัน :)

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2016, 23:38:23 »
น่าจะเป็นผลมาจากอดีตที่ติดตา ติดหูมาว่า ซ่อมแพง พังง่าย จุกจิก ขายทิ้ง หนีไปแบรนดอื่นแทน

ปัจจุบัน มีbsi ดีขึ้น แต่ก็มีเดทไลท อีกว่า ห้ามเกินระยะประกัน จะได้หล่อแบบไม่ต้องเจ็บ

ตอนนี้ MB ก็ออก SERVICE PLUS มาชน bsi
One Day.

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2016, 23:38:39 »

ยืนยันว่าเป็นความจริงครับ

ยกเว้นคนที่ไปซื้อรถย้อมแมวมา ไม่ทำการบ้าน ไม่ศึกษา ปล่อยให้อู่ฟันหัวแบะกับค่าอะไหล่ที่ไม่ได้เสีย

ออฟไลน์ rokrok

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2016, 23:48:21 »
ก็ไม่เรียกว่าเลวร้ายนะครับ รับได้

มันไม่ได้จุกจิกมากมายแล้วนะสมัยนี้

ค่าซ่อมก็แพง แต่แล้วยังไงดีหละ ก็รถมันราคาสูงกว่า รถญี่ปุ่น 3เท่าหนิ (เทียบsegment เดียวกัน)

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2016, 23:53:56 »
ของผมสมัยใช้ E60 สองคัน คันแรกพออายุเริ่ม 6 ปีก็ซ่อมมาเรื่อยๆ ครับ อีกคันก็เริ่มซ่อมตอน 6 ปี แต่ด้วยนิสัยผมคือ กลัวรถจะเสียกลางทางแล้วเสียเวลา ประกอบกับใช้รถวิ่งต่างจังหวัดทางเปลี่ยวๆ เลยชอบจับเปลี่ยนอะไหล่ก่อนตลอด

ใช้ E60 จนคันแรกอายุ 10 ปี คันที่ 2 อายุ 9 ปีขายไป

เสียค่าอะไหล่ เบิกศูนย์ทั้ง 2 คันไปรวมกัน 1.4 ล้านบาท

คิดไปคิดมาไม่คุ้ม ขายซื้อใหม่ดีกว่า ก่อนขายก็เปลี่ยนอะไหล่ไปอีกเกือบ 1.5 แสนบาท

ป.ล บางท่านอาจจะบอกว่า E60 ค่าซ่อมไม่แพง มันใช่สำหรับตอนนี้ครับ แต่ตอนที่ผมใช้นู้นนน เกียร์ยังแทบไม่มีอู่ซ่อมเท่าไหร่เลย

อีกอย่างอะไหล่ผมก็เบิกศูนย์ดีกว่า มั่นใจได้มากกว่า แล้วรถก็ไม่เคยเสียกลางทางเลยสักครั้งเดียวจนขายไป

ออฟไลน์ Mr.Joe

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 01:00:44 »
ดูแลตามระยะ
ก็ไม่ได้จุกจิกอะไรนะครับ ยิ่งถ้าตัวดีเซลแล้ว งอแงน้อยกว่า FD2.0 ที่บ้านซะอีก

ออฟไลน์ earrt

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 07:52:33 »
ดูจากราคาขายต่อครับ มันสะท้อนทุกอย่าง

ออฟไลน์ Untouchable

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 08:15:33 »
ที่ผมเจอมามันไม่เลวร้ายหรอกครับก็ตามอายุมัน บ้านผมก็หาอู่เก่งๆข้างนอกเข้าเอาก็ไม่มีปัญหาอะไรน่ะครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 08:38:26 »
คนที่ไม่เคยเจอก้อไม่รุ้หรอกครับ  ส่วนคนที่ฟังเขามาอาจจะเข้าใจแต่ไม่รู้ซึ้ง

ใช้Bmw ปีกว่า ไม่รอให้หมดBSIก็ขาย. แน่นอนว่าขาดทุนเยอะในมึมของผม. 

ค่ายนี้ทำรถดี  แต่การ. คาดหวัง. อะไรมากเกินไปจากคำอวยที่รุ้จริงบ้าง เขาเล่ามาบ้าง ก้อทำไห้ผิดหวังได้

ผมย้ายมาค่ายคุ่แข่ง  สบายใจกว่าเยอะ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Starplatinum35

• R35 IHI F55 Hybrid turbo 720 whp on E85
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 08:52:06 »

+100 ข้างบ้านผม E60 520d ออกป้ายแดงมา ใช้มา 8 ปีละ ทุกวันนี้ก็เห็นเค้าใช้ทุกวัน สีเนียนกริ้บ   ;D
2015 BMW 525d m sport Project'A stage 1
2012 nissan GT-R R35 GT700+EcuTek +E85 flex fuel
2016 MB CLA 250 AMG
2017 MB E220d AMG
2017 BMW 320d GT

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 08:52:51 »
มันก็ไม่ได้เลวร้ายมากครับ ถ้ามีงบซ่อมก็ไม่ใช่ปัญหา  แต่ถ้าจะคาดหวังให้เหมือนรถญี่ปุ่นคงไม่ใช่

ออฟไลน์ !note!

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 10:22:29 »
ของผมประสบการณ์จริงนะ E46 ซื้อมือสองตอนหมด BSI พอดี
ค่าซ่อมจะเลวร้ายหรือไม่มันอยู่ที่เงินในกระเป๋าแต่ละคน เทียบชิ้นต่อชิ้นไม่ต่างจากรถญี่ปุ่นมากหรอกครับ แต่อะไหล่แต่ละชิ้นส่วนใหญ่มันไม่ถึกทนเท่ารถญี่ปุ่นและช่วงเวลามันเสียมันเหมือนอะไหล่มันหมดอายุพร้อมๆกัน มันมาทีเป็นชุด ใครโดนช่วงนั้นพอดีก็จุก

แต่ที่ผมขายทิ้งไปเพราะเสียเวลาเอารถไปทิ้งให้ช่างซ่อม และ ที่สำคัญมากๆเวลาขับไปต่างจังหวัดไกลๆไม่เคยมีความมั่นใจเลยว่ามันจะพาผมไปได้ตลอดลอดฝั่ง (อาจเป็นจังหว่ะที่ผมเจอมาหลาย Case)

ออฟไลน์ aekoy

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 10:57:50 »
ค่าอะไหล่รถยุโรปผมว่าแพงพอรับได้ แต่ค่าแรงศูนย์แพงมาก หมดประกันศูนย์ก็หาอู่ข้างนอกเอาของ BMW มีเยอะครับรุ่นใหม่ๆก็ซ่อมได้แต่ต้องรอบางทีหลายวัน อู่ที่ดีลูกค้าเยอะขนาดผมใช้ E30 ไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องยังรอคิวหลายวันเลย เพื่อนฝรั่งยังเบิกอะไหล่ศูนย์ไปให้อู่นอกเปลี่ยนให้ ผมว่าหมด BSI ต้องหาอะไหล่เก่งๆสั่งของจากนอกได้ทุ่นไปมากครับ
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 11:13:09 »
ในความคิดผม มันก็เป็นความคิดหลังจากติดกับดักการตลาดคำว่า BSI ครับ

ลูกค้าแทบจะทุกคนก็ว่าได้ (ในความคิดผมนะ) เมื่อตอนซื้อรถได้รับเงื่อนไขเรื่อง BSI แล้วก็รู้สึกว่าได้เปรียบ คุ้มทั้งๆที่จากประสบการณ์ส่วนตัวผมเองที่ได้ใช้รถยี่ห้อนี้ บนเงื่อนไขนี้ ผมก็ไม่ได้รู้สึกว่ามันวิเศษสุดอะไร เพราะเชื่อว่าด้วยราคารถยนต์แบรนด์พรีเมี่ยมที่ขายในประเทศไทยเรานี้ บวกเอาไว้จนเกินคุ้มหมดแล้ว ครอบคลุมยอดขายเพียงพออยู่แล้ว โดนคันนั้นมาก ก็ไปเอาจากคันอื่นได้

ที่อ่านๆเจอกันว่า โห ก่อนหมด BSI เคลมโน่นได้ นี่ได้ ผมมองจากคนใกล้ตัว ตัวเอง ไม่เคยได้ตามนั้น เพราะขนาดสารหล่อลื่นต่างๆ ก็ยังเห็นมีเคสเยอะแยะ ที่ทำตามเงื่อนไขการเปลี่ยนถ่าย ก็บ่นว่ามีปัญหากันเยอะแยะ รวมทั้งรถผมด้วย

เห็นด้วยกับเม้นท์ด้านบนที่ว่า เป็นการตลาดเรื่องหาเรื่องเปลี่ยนรถใหม่ เพราะกิเลสความอยากใช้ของใหม่ซะมากกว่า 555

ผมซื้อเพราะผมพอใจในคุณภาพการใช้งานตอนไม่เจ๊งของมัน แล้วรับได้ หาทางดูแลให้สบายใจในงบค่าซ่อมที่โอเค แล้วมีความสุขกับคุณภาพของตัวรถมากกว่าครับ ดีกว่ายังไม่ทันซื้อ คิดตอนจะขายแล้ว ทุกข์เปล่าๆ

เสียดายค่าซ่อมก็หารถที่ซ่อมน้อยๆ เสียดายค่าตัวที่แพงก็หามือสอง หรือซื้อยี่ห้ออื่นที่มันประหยัดเงินกว่า ง่ายๆ แค่นั้นไม่ดีกว่า??

ไม่อยากโดนอู่ต้ม โดนศูนย์ฟัน ก็ต้องขยันทำการบ้านครับ ไม่มีของถูก กับอู่ดีๆ ที่ได้ค่าตอบแทนการซ่อมไม่คุ้มค่าหรอกครับ

มีแต่ว่าอู่ดี ที่ราคาเหมาะสมและไม่หลอกลวงเรา เค้าอยู่ได้ เรามีทางเลือก น่าจะดีกว่าในความคิดผม

ก็ขอมาแชร์ความเห็นนะครับ ผิดถูกขออำไพล่วงหน้า

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 11:20:27 »
ถ้าไม่ได้เครื่องฮีท มา ผมว่าไหวแน่นอน ตอนนั้นเพื่อนออกป้ายแดงมา และยังอยู่ในยนตรกิจ สยองมาก
ถอดเครื่องเฉยๆ 3-4 หมื่น
แต่มองย้อนกลับไป ถ้า เปลี่ยนไหวก็เปลี่ยน ดีกว่า ผ่อนวันละ พันนิดๆ พอๆกับฟอจูฯ ได้รถใหม่ด้วย > <

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 13:16:58 »
คนทั่วไปไม่ค่อยรู้จักอู่นอกดีๆถูกๆกันนะสิครับ มีอะไรก็พึ่งศูนย์ ยิ่งมี BSI ด้วย แสดงว่าห้ามไปไหนเลย ต้องเข้าศูนย์ตลอด ซึ่งมันสร้างความสบายใจให้ผู้ใช้รถมากกว่า

ถ้าคนรู้จักอู่นอกดีๆ เค้าก็เฉยๆ ไม่กลัว