ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Everest 2.2 + กับ Mitsubishi Pajero 4WD Top เลือกอะไรดีครับ  (อ่าน 14701 ครั้ง)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Re: ระหว่าง Everest 2.2 + กับ Mitsubishi Pajero 4WD Top เลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 12:35:30 »
ev ครับ เพราะไม่ค่อยชอบ pjs เป็นทุนเดิม และไม่ค่อยได้ลุยดังนั้นขับ4ตัดไปได้เลย

ขับสี่ฟูล ไม่ทำมาเพื่อลุยอย่างเดียวครับ มันช่วยเรื่องเกาะถนนบนถนนลาดยาง ถ้าขับเร็วๆ เจอโค้งก็สาด(ถึงมันจะสาดได้ไม่สะใจ) ฝนตกหนักๆก็วิ่ง 130-140 ขับสี่ก็ได้ใช้แล้วครับ ไม่จำเป็นต้องเอาไปลุยอย่างเดียว

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
Re: ระหว่าง Everest 2.2 + กับ Mitsubishi Pajero 4WD Top เลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 12:59:15 »
 Pajero 4WD  ดีกว่า  เหตุผล
1. ผมกลัว Defect ของ Ford 
2.กลัวการใช้่งานว่าอายุเครื่องยนต์ เกียร์ ชิ้นส่วนอื่น ๆ  ของฟอร์ดจะสั้น     เทียบกับรถญี่ปุ่นอยู่ได้ยาวแต่ฟอร์ดดันพังก่อนในเวลาอันรวดเร็ว

แค่ 2 ข้อนี้ผมก็ตัดแล้วไม่อยากดูเรื่องอื่น

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 13:24:27 »
เคสของผม ผมเทียบระหว่าง 3.2 // PJS ตัวท็อป

EV ดูปัญหาเยอะเรื่องไฟฟ้า สตาร์ทไม่ติด นู่นนี่นั่น หลังๆดูฟอร์ดมีปัญหาลักษณะนี้เกือบทุกรุ่นเลยเรื่องไฟฟ้า

หากแก้ตรงนี้ได้ ผมไปEV 3.2 แบบไม่คิด ผมไม่ชอบอะไรที่จุกจิกสุดท้ายทำเราจิตตก

และผมเดินทางตลอด คงไม่เอารถที่มีโอกาสทำให้ผมเสียเวลาทำมาหากิน เมื่อออกไปทำมาหากินแน่นอน

PJS ตัวนี้ติดที่ เข่าซ้าย ผมขึ้นนั่งเฉยๆในโชว์รูมก็เจ็บเข่าซ้ายแล้ว ยังคิดเลยว่าถ้าไปขับจริงๆมันจะเจ็บแค่ไหน

ในคลับPJS เห็นเจอเรื่องเซนเซอร์รวนอยู่บ้าง แต่ดูไม่ได้เป็นปัญหาใหญ่ขนาดขับต่อไม่ได้

เรื่องพวงมาลัย ผมเคยเจอหมุนไม่ไปตั้งแต่ตัวเก่าแล้ว ลองดูกระทู้เก่าๆได้ครับ แต่ก็แก้ก่อนสายได้ไม่มีปัญหาอะไร หากคุณเป็นคนช่างสังเกตุ

แต่ก็น่าผิดหวังที่ทำไมตัวใหม่ไม่แก้ไขให้ปัญหาพวงมาลัยหมดไปสักที

สรุปของผมคือ ถ้าEVหมดปัญหาไฟฟ้า หรือPJS แก้ตรงที่ดันเข่าได้ก่อน ผมไปตัวนั้นทันที ขึ้นอยู่กับว่าใครทำได้ก่อน

แล้วก็รถไซส์นี้ขับ4เถอะครับ น้ำหนักเยอะ เจออะไรหน่อยก็ติดหล่มเอาไม่ออกแล้วครับ อายเค้า (ตัวเองเจอมาบ่อยเพราะขับ2)

มีเผื่อไว้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มีครับ  ;)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 13:37:26 »
PJS ได้ตัว Top ครับ ได้เปรียบตรงนี้แหละ ส่วนลดน่าจะไม่น้อยเลยด้วย ดูแล้วคุ้มกว่าครัย

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 15:42:37 »
ชอบ4wd แล้วถามถึงEve ที่ไม่มีเพราะอะไร
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 16:25:39 »
ถามเมียพี่เลยครับ ชอบคนไหนเอาคันนั้น คนในนี้ จะเป็นอากาศไปเลยถ้าเมียเลือก OKนะครัช  ;D
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 17:11:23 »
ในความเร็วระดับนี้ PJS มี full time 4WD ยังงัยก็ได้เปรียบ...แต่ต้องทนกับขาติดฐานเกียร์หน่อย

ขาติดฐานเกียร์
ขัดใจ ตรงนี้มาก เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 17:24:22 »
เคยขับแต่ Pajero รถคุณพ่อ ทั้งทางใกล้และไกล เครื่องแรงเหลือเฟือ ติดเท้า ส่วนเรื่องพวงมาลัยก็มีสะบัดเล็กๆ ตามรอนถนน แต่ไม่ได้น่ากลัวมากขนาดนั้นถ้าปรับตัวเข้ากับรถได้แล้ว คอนโซลกลางมันดันขาซ้ายเล็กๆ การพับเบาะเพื่อความเอนกประสงค์สู้ Everest ไม่ได้เลย
ยังไง จขกท. ต้องไปลองขับทั้งสองรุ่นแหละครับ จะได้เลือกถูก
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 18:57:53 »
Mitsubishi Pajero 4WD Top คุ้มกว่า วิ่งความเร็วขนาดนั้นครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ KaIaK118

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 01:07:10 »
ขับเรื่อยๆ ไป eve นิ่งนั่งสบาย แต่อัตราเร่งแพ้ pjs

ผมใช้ new PJS อยู่ พวงมาลัยไม่น่ากลัวเท่าไร ที่รำคาญคือ เซ็นเซอร์ แม่งซี้ซั้วดัง  กับ ระบบช่วยเบรคอัตโนมัติ (ขับในกรุงเทพ มันชิดๆ กันหมด นี่ ชอบทำงาน ตอนแซง หลังๆจับจังหวะได้แล้วก็ ปกติ พอไหว แต่ถ้าฝนตกหนักๆ ก็ปิดทิ้งไปเลย) ส่วนคอนโซลเกียร์ ลองตอนก่อนซื้อแล้วว่า พอดีไม่ติดเลยไม่มีปัญหา ที่เหลือก็แฮปปี้ดีไม่มีอะไร

ปล. วัสดุภายใน eve ดีกว่าเห็นๆ

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 08:05:27 »

สำหรับตัวผม ถ้าเป็นรถครอบครัว มีภรรยาและลูกๆร่วมเดินทางบ่อยๆ
สมรรถนะของรถที่เทียบกันไม่ต่างกันมากนัก
จะศึกษารายละเอียดและเลือกรถที่เน้นความปลอดภัยในทุกๆด้านเป็นหลักสำคัญ

ความคิดแบบคนแก่ๆเลยครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 08:09:01 »
ชอบ4wd แล้วถามถึงEve ที่ไม่มีเพราะอะไร

เพราะคนซื้อรถส่วนใหญ่ จะเปรียบเทียบรถที่ซื้อโดยดูจากราคาไงครับ
ถึงเอารถคนละแบบ มาเปรียบเทียบกัน

ตอบ จขกท. ถ้าสำหรับผม สิ่งที่ผมอยากได้จากเอเวอเรส มีอย่างเดียวคือ adaptive cruise
นอกนั้น เทียบเจ้าอื่นแล้ว ก็มีเหมือนๆกันหมด
ถ้าปาเจโร่มีadptive cruiseนี่ ก็จบเลยนะ

ออฟไลน์ Nerdys

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 15:19:08 »
จากเท่าที่อ่านหลายความเห็นมา

ผมว่าน่ากลัวตรงเซ็นเซอร์ของ Pajero sport นะ พวกระบบช่วยเบรคอัตโนมัตินี่ ถ้ารวนแล้วมันน่ากลัวมาก

แต่ที่เป็นประเด็นของ Pajero sport ที่คนติมากๆในโลกออนไลน์ กลับเป็นเรื่อง พวงมาลัย และ คอนโซลกลาง ติดเข่า

แสดงว่าเรื่องเซ็นเซอร์ของ Pajero นี่ไม่ค่อยน่าห่วงเท่าไหร่ (มั้ง)

ออฟไลน์ biozebastian

• Full Member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 16:40:17 »
ผมเคยไปลองftn pjs ev ปาผมว่ารถมันออกมาสปอร์ทสมชื่อนะนั่งดูแล้วความกว้างจะสู้อีกสองตัวไม่ได้ ปาตัวเก่าเคยขับไประยอง5คนเที่ยบกับจูนเก่า5คนชุดเดียวกันจูนก็นั่งสบายกว่า ปาตัวใหม่เบาะแถวสองมันเตี้ยไปหน่อยทำให้นั่งชันขาชอบเครื่องกับเกียร์ที่มันเข้ากันดีมีรอรอบต้นหน่อย เน้นกว้างขวางนั่งสบานผมให้จูนกับเอฟ เครื่องแรงให้ปา นุ่มสบายแต่ไม่มั่นใจให้ปา แน่นหนึบให้เอฟ กลางๆให้จูน ถ้าไม่เหนือบ่ากว่าแรงมาก 3.2+จบจริงๆ ผมก็จบที่3.2+ครับ ใช้มาเดือนนึงยังไม่เจอปัญหาระบบไฟ มีแต่พวงมาลัยเอียงนิดๆ เข้าเคลมแล้ว กับประตูท้ายปิดไม่เท่ากันยังไม่มีเวลาทำเรื่องเคลม

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 22:30:36 »

เพราะคนซื้อรถส่วนใหญ่ จะเปรียบเทียบรถที่ซื้อโดยดูจากราคาไงครับ
ถึงเอารถคนละแบบ มาเปรียบเทียบกัน

ตอบ จขกท. ถ้าสำหรับผม สิ่งที่ผมอยากได้จากเอเวอเรส มีอย่างเดียวคือ adaptive cruise
นอกนั้น เทียบเจ้าอื่นแล้ว ก็มีเหมือนๆกันหมด
ถ้าปาเจโร่มีadptive cruiseนี่ ก็จบเลยนะ
หากเอาราคาตั้งต้น.  ควรเลือกรถที่มีoption ที่เราต้องการและถุกกว่า

ในกรณีนี้ไปปาเจโร่เลยนะ

ส่วนชอบeveก้อมองๆพอ ไม่มีขับ4
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Neokv

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 23:35:38 »
ถามตัวเอง ชอบอันไหนก็จบ
ถามในเวปคลับ เค้าก็ต่างบอกว่าปัญหาที่มีมันนิดๆหน่อยๆรับได้
คือจะมีอะไรเค้าก็รับกันได้ ไม่งั้นคงออกมาทุบรถกันแล้ว
เมืองไทยเราดูไม่มีทางเลือกให้มากนัก
ลืมไปได้เลยถ้าเจอdefectแล้วจะได้รับการดูแลอย่างที่หวัง
โน่นต้องออกแรง ใช้วิชาภายในกันสุดๆ งานเงินไม่ต้องทำ วิ่งไปวิ่งมาศูนย์

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 23:44:30 »
สำหรับคู่นี้ผมเลือก. Parjero Sport ตัวท๊อปครับ. ผมชอบของครบๆ

แต่ถ้าซื้อมาแต่งเล่น ขับมันส์ ผมจจะจัด. Everest 2.2 แล้วจับรีแมพเพิ่มพลัง
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic