ผู้เขียน หัวข้อ: Kia Grand Carnival น่าซื้อไหมครับแอบกลัวเรื่องบริการหลังการขาย  (อ่าน 5039 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.CK

• Newbie
  • *
คุณพ่อผมกำลังลังเลกับการซื้อ Kia Grand Carnival อยู่เพราะกลัวเรื่องศูนย์บริการกับตัวแทนจำหน่าย คุณพ่อบอกฝังใจกับการใช้เปอร์โยและบีเอ็มเมื่อ20ปีที่แล้วซึ่งยนตรกิจเป็นตัวแทนอยู่นะตอนนั้น อยากทราบว่าปัจจุบันยนตรกิจเค้าปรับปรุงหรือยังอะครับหรือมีตัวแทนจำหน่าย kia คนใหม่ที่น่าเชื่อถือไหมครับ

ปล.หรือมีรถไตล์  Kia Grand Carnival ราคาไม่เกิน2ล้านแนะนำมาได้เลยนะครับผม

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
Huandai ยังไงครับ อ่าน review ได้เลย
http://www.headlightmag.com/first-impression-hyundai-h-1-elite-grand-starex-premium/

ออฟไลน์ supawit

• Jr. Member
  • **
  • KIA picanto K1
คนขายยังคงเป็น ยนตรกิจเหมือนเดิมครับ ไม่รู้ว่าปรับปรุงไหม เพราะไม่ทันตอนนี้เขาลอยแพหลายยี้ห้อตอนนั้น

ส่วนตัวอยู่เชียงใหม่ ใช้ kia มา 5 ปีกว่าๆๆ แล้วก็พอรับได้ครับ ติดแแค่อะไหล่หรือพาสบางตัว ต้องรอสั่งนาน หรืออู่นอกน้อยรายที่จะมีหรือซ่อมได้

แต่ตั้งแต่ใช้มา เจอแค่เรื่อง ไฟหน้าน้ำเข้าพอแจ้งไปเขาก็เปลี่ยนให้ทันที นอกนั้นก็ เช็คตามระยะทางครับ ผมว่าก็พอๆๆกับยี้ห้ออื้นๆๆ
"96 BENZ W124 E280 code C
"07 TOYOTA vigo prerunner E
"11 KIA picanto SE
"14 HONDA city SV
"16 HONDA HR-V E

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
เท่าที่ใช้มาร่วมปีก็ไม่มีปัญหาอะไรยกเว้นราคาน้ำมันเครื่องค่อนข้างแพงครับ บริการก็ปกติกลางๆไม่ดีเด่นอะไร ระบบในรถไม่ได้ซับซ้อนอะไรมากคิดว่าไม่น่ามีประเด็นอะไรยกเว้นอะไหล่ตัวถังบางชิ้นอาจจะต้องรอบ้างเหมือนที่คุณsupawitให้ความเห็นไว้ครับ
ที่เห็นรุ่นอื่นๆใกล้เคียงก็มีSSanyong Stavicแต่คิดว่าก็พอกันอีก ยกเว้นHyundai H1ที่วิ่งกันเกลื่อนเมืองแต่ไปเป็นสไตล์รถตู้ ถ้าเป็นMPVในราคาไม่ถึง2ล้านที่ขนาดใกล้กันคงไม่มีแล้วครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
ที่บ้านมี Carnival อยู่ครับ ออกป้ายแดงมาตั้งแต่ปี 2004 ทุกวันนี้ก็ยังเข้า0ของยนตรกิจอยู่ แต่รถใช้น้อย ไมล์ 85,xxx ที่ผ่านมาก็ไม่มีปัญหาอะไร มีเปลี่ยนอะไหล่ไปตามระยะของมัน ค่าแรงค่าอะไหล่ บางตัวแพงบางตัวถูก อะไหล่บางตัวเชียงกงก็มีของ ยังไม่เคยเจอต้องรออะไหล่นานครับ

ส่วนตัวใหม่นี่เห็นรีวิว และตัวรถจริงผมว่าสวยและน่าใช้มาก ถ้ากะใช้ยาวๆและไม่ได้คิดจะขาย หรือรับราคาขายต่อที่จะตกมากๆในอนาคตได้ ผมว่าเป็นรถที่น่าสนใจเลยทีเดียว

หลักๆผมว่าอยู่ที่ตัวรถครับ ถ้ารถยี่ห้อหรือรุ่นนั้นๆเป็นรถที่มีเทคโนโลยี หรือพวกระบบไฟฟ้าเยอะๆ ถืงเวลาเสียมันก็ซ่อมแพงเป็นธรรมดา แต่เจ้าkia รู้สึกเค้ามีรับประกัน5หรือ100,000โลด้วยนะครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020