ผู้เขียน หัวข้อ: การรับประกันรถ 3 ปี เริ่มมาตั้งแต่ยุคไหนหรอครับ  (อ่าน 4668 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
มีโอกาสมั้ยครับที่ บ.รถ จะลดการรับประกันเหลือ 2 ปีหรือปีเดียว จากการลดต้นทุนและอื่นๆ เพราะสังเกตุว่ารถใหม่ๆ 3-4 ปีนี่เคลมกันเยอะมาก บางคันไม่ถึงปีด้วยซ้ำ เลยเริ่มจะไม่คุ้มทุนที่ต้องรับผิดชอบถึง 3 ปี

ออฟไลน์ I-PULSE

ถ้าลดประกันแล้วราคาลดลง ผมก็ไม่ซื้อครับ เพราะรถมีชิ้นส่วนเยอะมาก อย่างตอนนี้ผมใช้มาจะสองปี มีอาการรอบเดินเบาไม่นิ่งแล้วรถสั่น
มีเวลาต้องเข้าไปเครม รถมันจะเสียบางทีมันใช้เวลาครับ

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
การรับประกันรถยนต์ 3 ปี นี่นับว่ามีมานานพอสมควรแล้วครับ 30 ปี จะได้กระมัง แล้วก็ดูเหมือนว่าจะไม่มีเทรนด์ที่จะหายไปในเร็วๆนี้ กลับกัน จะเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆเสียด้วยซ้ำ

ก่อนหน้าที่จะมีการรับประกัน 3 ปี การรับประกันรถยนต์มีเพียงแค่ 2 ปีครับ นับว่าเป็นเรื่องปกติ และสำหรับรถยนต์ที่มีประสิทธิภาพสูงพิเศษอาจจะมีการรับประกันแค่ 1 ปี เท่านั้น หรือแย่กว่านั้นคือ 3 เดือน ก็ยังมีครับแต่ก็เป็นเพียงกรณีพิเศษเท่านั้น

ถามว่าทำไมเทรนด์นี้ถึงจะไม่หายไป? ลองคิดดูว่ามันหายไปจริงๆสิครับ ยี่ห้อที่ทำจะโดนด่าเละขนาดไหน ถือได้ว่าเป็นการฆ่าตัวตายเลยนะครับ รถสมัยก่อน อย่าคิดว่าไม่มีการเคลมกันนะครับ บริษัทรถยนต์หลายๆเจ้าขาดทุนเพราะค่าใช้จ่ายในการรับประกันมาแล้ว เนื่องจากรถไม่มีคุณภาพ (แล้วส่วนมากเป็นยี่ห้อที่ปัจจุบันก็ยังมีปัญหามากเหมือนเดิมเสียด้วย) แล้วก็อย่าลืมว่าในปัจจุบัน โลกโซเชี่ยลทำให้ข่าวการด้อยคุณภาพของรถยนต์มันเด่นชัดและแพร่ได้ไวมากขึ้นด้วยครับ ขอแค่มีอินเตอร์เน็ต ก็รับรู้ได้แล้วว่ารถรุ่นนี้มีปัญหาตรงไหนถึงแม้จะไม่ได้เป็นเจ้าของรถรุ่นนี้จริงๆ

โลกโซเชี่ยลนี่มันโลกโซเชี่ยลจริงๆเลยครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
แนวโน้มจะเป็น 5 ปีนะครับ ผมว่า

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ถ้าลดจาก 3 เป็น 2 โดนลูกค้าด่าสิครับ มันส่งสัญญาณว่าใช้อะไหล่ที่ไม่มีความคงทนเท่าของเดิม และอาจจะเป็นการผลักภาระให้ผู้บริโภคเข้าศูนย์มาเปลี่ยนอะไหล่แทนที่จะรับประกันว่ารถตัวเองนั้นทน

ออฟไลน์ DriveOnly

เดี๋ยวนี้แข่งกันนานขึ้นโดยการซื้อ package จาก 3 เป็น 5 ปี เช่น honda, mazda, benz ส่วน bmw เพิ่มจาก 2 เป็น 5 ปี แล้ว

แต่ต่างประเทศบางยี่ห้อมีการรับประกันนานกว่านี้อีกนะครับ 7-8 ปี เลย

ออฟไลน์ Fly to dream

อนาคตเชื่อว่าหลายค่ายจะเพิ่มไป 5 ปี

ผมเคยได้ 7 ปีแบบไม่จำกัดระยะ และเข้าศูนย์ฟรี 7 ปี  ;) ;) ;) เป็นรถที่คนซื้อน้อยตอนนั้นโคตรคุ้มเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อนาคตเชื่อว่าหลายค่ายจะเพิ่มไป 5 ปี

ผมเคยได้ 7 ปีแบบไม่จำกัดระยะ และเข้าศูนย์ฟรี 7 ปี  ;) ;) ;) เป็นรถที่คนซื้อน้อยตอนนั้นโคตรคุ้มเลย

รถอะไรหรอครับ จัดเต็มมว๊าก

ออฟไลน์ tvm

มีแต่เพิ่มนะครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
7 ปี อะไหล่ + อื่น ๆ ฟรี เคยเห็น โปรของฮุนได เอรันต้า เมื่อปีที่แล้วอ่ะครับ

ใจจริงอยากให้มีโปรคล้าย BSI ของ bmw ไปเลย 5 ปี ไม่ต้องจ่ายอะไรเพิ่ม  8)

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
Re: การรับประกันรถ 3 ปี เริ่มมาตั้งแต่ยุคไหนหรอครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 08:15:50 »

ใช่ Hyundai ปะครับ ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยครับ ::)

ออฟไลน์ Inwsatan

• Jr. Member
  • **
Re: การรับประกันรถ 3 ปี เริ่มมาตั้งแต่ยุคไหนหรอครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 08:39:19 »
bmwยังกล้าให้5ปี
ฮุนไดให้7ปีเลย(elantra)
การกล้าประกันนานมันเป็นการเพิ่มความมั่นใจให้ลูกค้าด้วยครับ

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 09:38:57 »
แนวโน้มจะเป็น 5 ปีนะครับ ผมว่า
รับประกันนานขึ้น  แต่บ่ายเบี่ยงที่จะเครม  เงื่อนไขเยอะ
ก็ไม่ดีนะ
แต่ในต่างประเทศนี่เริ่มที่จะรับประกัน 5 ปีกันละ

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 09:58:21 »
AAS ให้ 9 ปี แต่ไม่มีตังซื้อ ......

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 10:58:37 »
Primera ผมรับประกันแค่  2ปี 50,000 Km เองครับ

ผมว่าอนาคตอาจจะเป็น 5 ปี 200,000 Km หรือ ไม่จำกัดระยะทาง ก็ได้ครับ

เพราะออฟชั่นใกล้เคียงกันในแต่ละรุ่น รุ่นที่ขายไม่ออก ก็ต้องงัดแคมเปญแบบนี้แหละครับมาสู้

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 11:00:34 »
XV ประกัน 60,000 km หรือ 3 ปี

ส่วนที่บอกว่าประกัน 5 ปี นั้น ปีที่ 4-5 จะประกันแค่บางชิ้นส่วน

แต่ตอนขายโฆษณาว่า ประกัน 5 ปี 100,000 km

100,000 km สำหรับ 5 ปี ต่อให้ประกันทุกอย่าง ก็ยังดูน้อยเกินไป เพราะเจ้าอื่น ถ้า 5 ปี จะ 140,000 km
หรือ 100,000 km ก็แค่ 3 ปี
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ gumpzgear

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 11:03:47 »
การรับประกันรถยนต์ 3 ปี นี่นับว่ามีมานานพอสมควรแล้วครับ 30 ปี จะได้กระมัง แล้วก็ดูเหมือนว่าจะไม่มีเทรนด์ที่จะหายไปในเร็วๆนี้ กลับกัน จะเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆเสียด้วยซ้ำ

ก่อนหน้าที่จะมีการรับประกัน 3 ปี การรับประกันรถยนต์มีเพียงแค่ 2 ปีครับ นับว่าเป็นเรื่องปกติ และสำหรับรถยนต์ที่มีประสิทธิภาพสูงพิเศษอาจจะมีการรับประกันแค่ 1 ปี เท่านั้น หรือแย่กว่านั้นคือ 3 เดือน ก็ยังมีครับแต่ก็เป็นเพียงกรณีพิเศษเท่านั้น

ถามว่าทำไมเทรนด์นี้ถึงจะไม่หายไป? ลองคิดดูว่ามันหายไปจริงๆสิครับ ยี่ห้อที่ทำจะโดนด่าเละขนาดไหน ถือได้ว่าเป็นการฆ่าตัวตายเลยนะครับ รถสมัยก่อน อย่าคิดว่าไม่มีการเคลมกันนะครับ บริษัทรถยนต์หลายๆเจ้าขาดทุนเพราะค่าใช้จ่ายในการรับประกันมาแล้ว เนื่องจากรถไม่มีคุณภาพ (แล้วส่วนมากเป็นยี่ห้อที่ปัจจุบันก็ยังมีปัญหามากเหมือนเดิมเสียด้วย) แล้วก็อย่าลืมว่าในปัจจุบัน โลกโซเชี่ยลทำให้ข่าวการด้อยคุณภาพของรถยนต์มันเด่นชัดและแพร่ได้ไวมากขึ้นด้วยครับ ขอแค่มีอินเตอร์เน็ต ก็รับรู้ได้แล้วว่ารถรุ่นนี้มีปัญหาตรงไหนถึงแม้จะไม่ได้เป็นเจ้าของรถรุ่นนี้จริงๆ

โลกโซเชี่ยลนี่มันโลกโซเชี่ยลจริงๆเลยครับ

Honda City Type Z ปี 2001 ผมตอนนั้นซื้อได้ 2 ปี 50,000 กิโลเองนะครับ
คุ้นๆว่า Mitsubishi คือคนแรกๆที่เริ่ม 3 ปี 100,000 โลหรือเปล่า

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 11:47:24 »

ไม่ถึงครับ

สมัยก่อนที่บ้านซี้อ E-Car ปี 2537 รับประกันตัวรถ 2 ปี หรือ 50,000 กม. แล้วแต่อย่างใดอย่างนึงถึงก่อน

นิสสัน สมัยก่อนก็รับประกัน 2 ปี หรือ 40,000 กม. // Cefiro รับประกัน 2 ปี 50,000 กม.

จำได้ว่าเป็นค่ายมิตซูกระทั้งครับ ที่บุกเบิก 3 ปี 100,000 กม. เป็นรายแรกๆ ของเมืองไทย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 13:48:54 »
XV ประกัน 60,000 km หรือ 3 ปี

ส่วนที่บอกว่าประกัน 5 ปี นั้น ปีที่ 4-5 จะประกันแค่บางชิ้นส่วน

แต่ตอนขายโฆษณาว่า ประกัน 5 ปี 100,000 km

100,000 km สำหรับ 5 ปี ต่อให้ประกันทุกอย่าง ก็ยังดูน้อยเกินไป เพราะเจ้าอื่น ถ้า 5 ปี จะ 140,000 km
หรือ 100,000 km ก็แค่ 3 ปี

เท่าที่ทราบ Subaru มีประกันจากญี่ปุ่นแค่ 3 ปี 60,000โล ครับ ที่เหลือคือที่ motor image มาเพิ่มให้เอง

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 14:54:45 »
รับประกัน 3 ปี 100,000 กิโลเมตร ในไทยน่าจะเริ่มมาตั้งแต่ปี พ.ศ. 2543 ครับ

จาก.. http://www.ryt9.com/s/prg/247677

และคิดว่าคงมีแต่จะขยายนานขึ้นเรื่อยๆมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2016, 14:56:17 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ final

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 15:58:23 »
ขอบคุณทุกท่าน สำหรับความรู้ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 22:00:53 »

ใช่ Hyundai ปะครับ ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยครับ ::)

Ford Everest ครับตัวหน้าเหลี่ยม ปี 2007
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 22:14:56 »
รับประกันนานขึ้น  แต่บ่ายเบี่ยงที่จะเครม  เงื่อนไขเยอะ
ก็ไม่ดีนะ
แต่ในต่างประเทศนี่เริ่มที่จะรับประกัน 5 ปีกันละ

ต่างประเทศรับประกัน5ปีจริงแต่ไม่ใช่ทั้งคันนะครับ ส่วนมากที่เจอคือ Engine&Power train ซึ่งก็คือเครื่องยนต์และระบบส่งกำลังครับ บางทีช็อคอัพรับประกันแค่2ปี 50,000 กิโลเท่านั้น ต้องอ่านให้รายละเอียดเลยว่ามีอะไรบ้างที่รับประกัน5ปี

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 23:30:35 »
เดี๋ยวนี้ค่ายรถที่ผู้บริโภคมีความเชื่อว่าไม่ทนไม่กล้าใช้ พยายามเพิ่มการรับประกันเพื่อเพิ่มความเชื่อมั่นให้ผู้บริโภค
ถ้ามีค่ายไหนลดการรับประกัน ค่ายนั้นยอดขายตกฮวบแน่ มันเหมือนการตะโกนใส่หน้าคนซื้อเลยว่ารถตูห่วยนะเว้ย ไม่กล้ารับประกันนานๆ