ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับการเลือกยางสปอร์ตใส่รถขับหลัง  (อ่าน 3605 ครั้ง)

ออฟไลน์ champyadme

• Full Member
ได้ล้อชุดใหม่(มือสอง)มาครับ แต่ยางที่ติดมาเป็นยางเมืองจีน ดอกนี่แข็งกว่าเนื้อแม็กอีกมั้ง 55

เลยต้องเปลี่ยนยางใหม่ 4 เส้นครับ
Honda S2000

ล้อขนาด 18*8 หน้า 18*9 หลัง
ยางหน้า 225/40R18
ยางหลัง 255/35R18

รถใช้งานประจำวันครับ เลยไม่เน้นสปอร์ตสุดขั้วสำหรับสนามอย่างพวก AD08 RE71
มองๆที่ Michelin pilot sport 4 (รีวิวเมืองนอกชมกันเหลือเกิน) กับ Bridgestone RE003 ครับ

แต่
.
.
วันก่อนไปเช็คราคาร้านแถวบ้าน ต่อไปต่อมา ได้ RE003 ใส่คู่หลังมาซะงั้น
เหลือคู่หน้าครับ ยังตัดสินใจไม่ได้

ความคิดผมคือ ยางหน้าอาจจะไป Pilot sport 4 เพราะดูน่าจะดีกว่าเวลาวิ่งทางเปียก
ขับบนทางด่วน เผื่อเจอแอ่งน้ำอะไร หน้าจะได้ไม่เหินมากเกิน ส่วนด้านหลัง เน้นการยึดเกาะทางแห้งดีกว่า
แถมใส่ปีกแล้ว ท้ายยังพอมีแรงกด

คำถามครับ รถขับหลัง ยางหน้าเน้นทางเปียก ยางหลังเน้นทางแห้ง มันจะเข้ากันมั้ยครับ
ยางหน้า Pilot sport 4
ยางหลัง RE003

หรือท่านใดมีตัวเลือกอื่นแนะนำก็ยินดีครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
Re: เกี่ยวกับการเลือกยางสปอร์ตใส่รถขับหลัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 14:35:18 »
ไม่เคยใส่ยางต่างรุ่น ผมว่ามันจะงงๆอะครับ
เกิดอาการอะไรขึ่นมาแก้กันไม่ถูกจุดว่าม่จากอะไรกันแน่ ที่ผ่านมาใส่อะไรแล้วไม่ชอบก็เอาออกยกชุด ให้มันรู้กันไป

กรณีมั่นใจว่าชุดหน้าเกาะกว่าเวลาเปียก ล้อหลังจะเสียการทรงตัวง่ายกว่า รถเสียสมดุลย์ง่ายครับ ยางดีต้องอยู่หลัง

ออฟไลน์ ^Yimm@^

Re: เกี่ยวกับการเลือกยางสปอร์ตใส่รถขับหลัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 15:15:05 »
ทั้งคู่เปียกแห้งมันก็ได้หมดอยู่แล้วครับ ผมว่าไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนต่างยี่ห้อครับ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 15:50:10 »
ใส่ให้เหมือนกันทั้ง 4 ล้อจ้าๆๆ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 17:19:41 »
ยาง 2 ตัวที่ว่ามา แถบยุโรปเขาจัดอยู่ในกลุ่ม Performance Summer tyre ทั้งคู่ครับ คือเน้นหนึบทางแห้งและดีบนทางเปียก
ผมว่าใส่ผสมหน้าหลังได้ไม่น่าจะทำให้การขับขี่เพี้ยน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 17:20:41 »
เมื่อก่อนก้ใส่เหมือนกันทั้ง 4 ล้อแหละครับ

ตอนแรกสุดใช้ Direzza Z2
ใช้ไปได้ราวๆปีนึง สัก 1หมื่นกว่าโล ยางหน้าลดไปแค่ 20% แต่ยางหลังนี่โล้นเลย
ขับเร็วครับ แต่ก้ไม่ได้ปั่นยางหลังทิ้งเล่นอะไรขนาดนั้น (ถึงอยากจะทำก้ทำไม่ได้ครับ รถไม่มีแรงบิด)

พอดียางหน้าโดนตะปูตัวอ้วนๆ ซ่อมไม่ได้ เลยเปลี่ยน4ล้อพร้อมกัน ลองใส่ยางบ้านๆดูมั่ง Direzza DZ102
ใช้ได้ปีนึง สรุป เหมือนกันครับ ยางหลังเกลี้ยง ยางหน้าเต็ม ตามรูปแนบครับ

จะทิ้งยางหน้าไปเลยก็เสียดาย ลงท้ายก็ต้องเปลี่ยนแค่คู่หลัง
ทีนี้พอเปลี่ยนคู่หลังใหม่ จะยางแบบเดียวกัน หรือต่างกันก็ไม่น่าจะมีผลแล้ว เพราะมันสึกไม่เท่ากัน

เลยเป็นที่มาของการเลือกยางหน้ากับหลังแยกกันครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 17:23:54 »
ผมว่ามันน่าสงสัยมากที่ยางหลังมันโล้นได้ต่างจากยางหน้าขนาดนี้ครับ   ;D

ออฟไลน์ GoatGoat

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 19:37:12 »
เป็นผมจะใส่ให้เหมือนกันทั้ง 4 ล้อครับ อาจเป็นเปลี่ยนหลัง 2 ทีค่อยเปลี่ยนหน้าก็ได้ ถ้ามันจะสึกเร็วขนาดนั้น
รถผมขับหลังเหมือนกันเคยใช้ยางคนละยี่ห้อ หน้าสะพานหิน หลังโตโย ขับแล้วรู้สึกแปลกๆ เลยไม่เอาละ (ไม่แน่ใจผมว่ามโนไปเองไหมนะ ;D ;D)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 19:50:09 »
ขอถามครับ PS4มาแทนPS3 หรือเปล่า

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 22:53:39 »
เคยมี S2000 เป็นปกติที่กินยางหลังครับ
ตอนนี้ผมใช้ทั้ง RE003 กับ RE71R ครับ ตัว 71R นี่ไม่เหมาะกับใช้ทุกวันแน่เพราะเสียงดังมาก ส่วน 003 ถือว่าใช้ได้เลยจะติดตรงเสียงดังเล็กน้อยกับแก้มยางที่นิ่มไปนิดนึงสำหรับผม
ตัว Michelin PS4 เห็นว่าทำมาแนว PS2 มากกว่า PS3 เลยน่าจะเป็นยางสปอร์ตที่ทั้งเกาะทั้งเงียบครับ อาจจะเป็นตัวเลือกที่ดี
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 23:21:40 »
PS 4 อยูในกลุ่ม Pilot Super Sport ครับ

ออฟไลน์ rokrok

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 23:50:14 »
ตามหลักการที่ถูก ถ้าจำเป็นต้องเปลี่ยนยางหน้าหลังคนละชุดกัน

ยางหลังต้องเกาะมากกว่ายางหน้านะครับ ทั้งถนนเปียกถนนแห้ง

เหตุผลคือ เพื่อให้รถ คุมง่ายเวลาเสียการทรงตัว

ยางหลังเกาะกว่าหน้า ก็จะทำให้ รถ เป็น understeer เวลาเราหลุดโค้ง ซึ่งคุมง่ายกว่า Oversteer

แต่ทีนี้ เห้นว่าเป็น s2000 แล้ว คนขับก็คงชิวๆ กะอาการ oversteer

จะใส่งั้นก็ได้ครับ ไม่เป็นปัญหา

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2016, 09:25:28 »
ถ้างบไม่ใช่ปัญหา เลือก Michelin pilot super sport ครับ

http://www.tirerack.com/tires/tests/testDisplay.jsp?ttid=218
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2016, 09:29:21 โดย J_Serie5 »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 10:59:29 »
เคยมี S2000 เป็นปกติที่กินยางหลังครับ
ตอนนี้ผมใช้ทั้ง RE003 กับ RE71R ครับ ตัว 71R นี่ไม่เหมาะกับใช้ทุกวันแน่เพราะเสียงดังมาก ส่วน 003 ถือว่าใช้ได้เลยจะติดตรงเสียงดังเล็กน้อยกับแก้มยางที่นิ่มไปนิดนึงสำหรับผม
ตัว Michelin PS4 เห็นว่าทำมาแนว PS2 มากกว่า PS3 เลยน่าจะเป็นยางสปอร์ตที่ทั้งเกาะทั้งเงียบครับ อาจจะเป็นตัวเลือกที่ดี

เรื่องเสียง ไม่ค่อยซีเรียสครับ ทุกวันนี้คุยกับคนข้างๆก็ตะโกนเอา (ถ้ากลัวเสียงดังคงไม่เลือกรถเปิดประทุน 55) 
แต่อย่างที่บอกว่าเคยใช้ Direzza Z2 ซึ่งเป็นยางแนวเดียวกับ 71R
พอเจอทางเปียกนี่ไปไม่เป็นเลย ไม่ใช่ไม่เกาะครับ แต่พอเจอพวกน้ำขังอะไรพวกนี้ หน้าไปก่อนเลย

ตามหลักการที่ถูก ถ้าจำเป็นต้องเปลี่ยนยางหน้าหลังคนละชุดกัน

ยางหลังต้องเกาะมากกว่ายางหน้านะครับ ทั้งถนนเปียกถนนแห้ง

เหตุผลคือ เพื่อให้รถ คุมง่ายเวลาเสียการทรงตัว

ยางหลังเกาะกว่าหน้า ก็จะทำให้ รถ เป็น understeer เวลาเราหลุดโค้ง ซึ่งคุมง่ายกว่า Oversteer

แต่ทีนี้ เห้นว่าเป็น s2000 แล้ว คนขับก็คงชิวๆ กะอาการ oversteer

จะใส่งั้นก็ได้ครับ ไม่เป็นปัญหา

ไม่ชิวหรอกครับ ทุกวันนี้ท้ายก้ยังมีไหลเวลาเข้าโค้งแคบๆเร็วๆ

แต่สองตัวที่เลือกมา ดูรีวิวหลายๆที่แล้ว ทางแห้งน่าจะพอๆกัน แต่ทางเปียก ดู PS4น่าจะดีกว่า
ถ้าขับไม่ถึงลิมิต แต่เจอพวกแอ่งน้ำอะไรทำนองนี้ คิดว่า มันน่าจะคุมหน้ารถง่ายกว่า

ปล. ขอบคุณทุกท่านสำหรับความเห็นครับ
สรุปได้ PS4 ครับ(เหตุผลเรื่องราคาด้วย) อาทิตย์หน้าไปเปลี่ยน