ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องราคาหัวเทียน หรือหัวเทียนปลอมนิดนึงครับ  (อ่าน 6888 ครั้ง)

ออฟไลน์ GoatGoat

• Sr. Member
พอดีจะเปลี่ยนครับหัวเทียน Lexus ครับ (จริงๆมันคือ Denso Iridium นั่นแหละ)
เบิกศูนย์ หัวละ 1,400 บาทเปลี่ยนรวมค่าแรงก็แถวๆหมื่น
ไปได้ราคาสั่งจากศูนย์ที่เมกาเหลือหัวละ 550 บาท หาต่ออีกนิดเจอจากจีน เขียน Genuine Part เหมือนกันหัวละ 300 บาท
ถามร้านอะไหล่บ้านเราหัวละ 250 บาท (แต่เป็นกล่องโตโยต้าไม่มี Logo Lexus)
สงสัยว่าราคาหัวเทียน Part Number เดียวกันมันแกว่งได้ขนาดนี้เลยเหรอครับ หรือถ้าเป็นของปลอม มีวิธีสังเกตไหมครับ

ออฟไลน์ lengkung

• Newbie
  • *
ผมก็สั่งในเน็ตเอาเหมือนกันครับขอให้เบอร์ตรงกันใช้ได้ปกติ ในคู่มือ lexus ก็มีเบอร์บอกครับ
ปล.ผมถาม 0 ก็ตัวละพันกว่าสั่งในเน็ตตัวละ 300 ใช้ได้ปกติ

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
ของพวกนี้ ถ้าไม่ใช่เบอร์เฉพาะ หรือ part เฉพาะ   
ขอแค่หาเบอร์และมาตรฐานตรง  ไม่ว่าจะยี่ห้อไหน ก็ใช้ได้ครับ
Bosch  Denso  NGK หรืออะไรก็ได้จัดตามสะดวก   
ของเบิก 0 มันบวกไปไม่รู้ตั้งกี่เท่า ยิ่งโดยเฉพาะรถกลุ่มพรีเมี่ยม ยิ่งบวกเยอะ

ออฟไลน์ J_Serie5

• Hero Member
ต้องดูเทียบเบอร์ครับ ถ้าเป็นหัวเทียนขนาดมาตรฐาน  Denso iridium ตระกูล ik ก็จะมีตั้งแต่ ik20 22 24 27 ครับ รถเดิมๆใช้เบอร์ ik20(เบอร์6) ติดแก๊สใช้เบอร์ ik22(7) ถ้าซัดบ่อย+LPGก็เบอร์ ik24(8)ผมใช้เบอร์นี้อยู่ ถ้าทำเครื่องแบบจัดเต็มระดับลงแข่งก็ ik27(9) ถ้าคุณเทียบแล้วตรงกับตระกูล ik xx ตามร้านอะไหล่ขายกันหัวละ 300-320 ครับ