ผู้เขียน หัวข้อ: รถแบรนด์ไหน บ้าง ที่ท่านซื้อโดยที่ไม่ได้ลองขับ  (อ่าน 9331 ครั้ง)

ออฟไลน์ Anvers30

• Hero Member
ซีวิค ES กับอัลติสหน้าหมู ซื้อเพราะ brand loyalty กับความมั่นใจในตัวสินค้าเกินไป หลังจากนั้นเลิกเอากะลาครอบตัวเอง จะออกหรือเล็งรุ่นไหน ต้องได้ลอง ต้องเปรียบเทียบ สละเวลาซักหน่อย ของราคาถูกกว่านี้ยังตัดสินใจอยู่นาน ทำไมกับรถที่เราต้องขับทุกวี่ทุกวัน จะมาตัดสินใจง่ายๆ ไม่เอาแล้วครับ

ออฟไลน์ sangjan

• Jr. Member
  • **
ลองทุกคันเลยครับ เพราะยังไม่เคยซื้อรถป้ายแดงครับ  ;D

ทำเอา ฮา เลยมั้ยนั้น   ลองรถใหม่บ้างสิครับไม่ต้องซ่อมไปหลายปี     ผมนี้เซ็งสุดเลยเวลาขับรถไปตายระหว่างทางยังไม่เคยนะครับแค่คิดเนี๋ยก้อ   ....

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."
ทุกคันในชีวิตไม่ได้ลองเลย

+1 เช่นกันครับ

ส่องสเปคในเน็ตชอบรุ่นไหน > ไปโชว์รูม > ต่อรองโปร > โดนใจก็จัดไม่โดนก็เปลี่ยน   ::)
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ kiwiwi

คันไหนที่ผมลอง ผมจะไม่ได้ซื้อคันนั้นเสมอๆ

หลังจากเลิกใช้มือสองแล้ว
ป้ายแดงที่ว่ามานี่ ผมไม่ได้ลองเลยนะครับ
Mitsu SpaceWagon(Toyota Fortuner)
Honda Jazz
Honda Freed(Suzuki Ertiga)
Honda Odyssey(All new Fortuner,Pajero Sport, Everest, Kia grand Carnival)

ที่อยู่ในวงเล็บคือไปลองเพื่อเปรียบเทียบ แต่ไม่ได้ซื้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2016, 17:46:56 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ shogun

• Full Member
ไม่ลองและซื้อในชีวิตมี 2 คัน

1. Toyota Camry ACV40 ซื้อเพราะ Accord กำลังจะเปลี่ยนโฉม และ Teana รุ่น 2.0 เบาะคนนั่งหน้าปรับมือ โอนเงินมาจองรถที่ กทม. พอได้รถก็บินมาเอา หลังซื้อมาก็พอใจระดับนึง ขับได้ไม่ดีมาก ทนดี ไม่จุกจิก ปัจจุบันยังใช้อยู่

2. Honda City ซื้อเพราะต้องการรถคันเล็ก ไม่อยากได้ Vios และซื้อกับโชว์รูมญาติ หลังซื้อมาผิดหวังอย่างแรง ไม่ชอบการเซ็ทรถของ Honda เลย ขับไม่สนุก ประหยัดก็งั้นๆ ทุกวันนี้ยกให้น้องใช้ ไม่อยากขับ

ออฟไลน์ gf260

มิตซูบิชิมิราชครับ จัดเลย ไม่ได้ลองขับ หรือลองนั่ง!!!

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8)...ใช้มาหลายรุ่นจนเชื่อใจ คือ นิสสัน ดุแล้วชอบก็สั่งสีที่อยากได้ ไม่เคยต้องลองก็เห็นมันดีไม่เคยเกเรครับ :-X

ออฟไลน์ Tan Int

ที่ผ่านมาไม่เคยลองขับซักคัน เก้าปีก่อนแม่ซื้อสามห่วงมือสอง ไม่ลองเลย ประมาณว่าดูสภาพรถและเสียงเครื่อง
อัลติสคันก่อนก็ไม่ลอง ไปดูรถคันจริงพอ เพราะบ้านผมมีรถเก่าๆคันหนึ่งซึ่งถ้าขับมันได้ รถอะไรก็ถือว่าขับดีหมดทุกคัน 55555 เลยไม่ซีเรียสมาก
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Polonium

ตอนผมซื้อรถคันปัจจุบัน Civic FB ซึ่งเป็นรถคันแรกของผมด้วย ผมแค่ศึกษาพวกปัญหาประจำรุ่น ออพชั่น ราคา หน้าตา ไปลองนั่งๆดูแล้วก็ซื้อเลยครับ เป็นเพราะตอนนั้นเพิ่งได้ใบขับขี่มาด้วย ยังขับไม่คล่อง ประหม่า ไม่กล้าไปลองขับครับ
แต่ก็ยังรู้สึกว่าเลือกได้ถูกต้องนะ ไม่มีปัญหาอะไรใหญ่ๆ

ออฟไลน์ Darkart

จะซื้อรถยี่ห้อไหนหรือรุ่นไหน ไปลองขับและนั่งไว้ก่อนครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ CarameLon

ลองแล้วซื้ออย่างแน่นอน BMW / HONDA

ลองแล้วไม่ซื้อ TOYOTA / BENZ / VOLVO

ลองแล้วลืมจนเซลทักแล้วทักอีก MAZDA / SUBARU / VW

ไม่คิดจะลองแต่เคยซื้อขับเลย Nissan
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Megalodon

Mazda 626 Cronos - ชอบหน้าตาและวัสดุมาก นำเข้าจากญี่ปุ่น บอกให้ป๊ะป๋าซื้อ ป๊ะป็าและมามี้ชอบ ผ่านหมด ขายต่อให้ญาติยังเห็นหน้าเห็นตาอยู่  ;)

Toyota Corolla รุ่นหน้ายิ้ม - ป๊ะป่าแอบซื้อให้ ไม่บอกกล่าว มามี้มีเคืองเล็กน้อย  :-X ขายไปแล้วเพราะเอาไปหมุนมาหลายตลบ  :-[

Honda Accord โฉมงูเห่า (มือสอง) - ป๊ะป๋าชอบ ออกเลย ผมไม่ชอบเท่าไร แต่ก็เงินป๋า  ;D คันนี้ขายไปแล้วเทิร์นใหม่

Isuzu Adventure โฉมมังกรทอง - คุณปู่ซื้อให้ป๋า ใหญ่ดี ออกตัวอืดมาก แต่ขับไปเร็วๆแล้วได้เทอร์โบช่วยก็พอทน กระเด้งกระดอน ย้วยสุด กว้าง นั่งสบาย  :P

Mazda Tribute - ไม่ได้ตั้งใจซื้อ ป๋าไปดู Toyota Corona ในห้าง แต่เซลล์ไม่ใส่ใจ ข้างๆขาย Mazda 0% 48 เดือน แถมเครื่องเสียง จอดูหนัง  8)

Honda Accord V6 3.0 โฉมปลาวาฬ (มือสอง) - เห็นชอบทั้งบ้าน ขับดีมาก คันแรกและคันเดียวที่เคยเหยียบถึง 180-190 km/hr โดยยังรู้สึกไปต่อได้อีก แต่ในเมืองก็บริโภคมากมายมหาศาลเวลารถติด ช่วงนั้นน้ำมันเกือบลิตรละ 50 บาท  :-X

Honda CR-V 2.4 2WD G3 - คันแรกที่ตัดสินใจซื้อเอง ตอนน้ำท่วมใหญ่ หารถยากมาก ตอนแรกไม่ชอบแต่มามี้ชอบ เลยจัดไป ขับไปขับมา มันก็โอเคนะ  ::)

Volvo XC90 T6 (มือสอง) - ชอบทั้งบ้าน ถูกใจ ใหญ่ เท่ห์ สภาพดูเหมือนจะดี แต่... :(

Volvo XC60 D3 - ผลพวงจากการโดนย้อมแมว XC90 มือสอง เลยเทิร์นเป็นคันนี้ แฮปปี้สุดๆ ถูกใจ ใช่เลย เซลล์ก็บริการดี ลดให้แสนนึง  ;)

ส่วนคันอื่นที่เคยซื้อมา ได้ลองขับก่อนก็มีแต่ Mazda 2

คันที่จะซื้อเองต่อไปก็ไปลองมาหลายยี่ห้อ หลายรุ่นมาก ทั้ง CX-5, CX-3, X-Trail, Fortuner, Pajero Sport เหลือ CR-V, XV กับ Forester ยังไม่เคยลองขับ กลัวจะได้คันที่ไม่ได้ลองขับจริงๆ  ;D

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
รถที่ผมใช้ปัจจุบันทุกคัน ไม่เคยไปลองขับเลย มีผิดหวังในบางคันครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Barracuda

Camry ครับ แต่ดีใจนะครับที่ได้มา

ออฟไลน์ PREM

ตั้งแต่มีใบขับขี่ผมเป็นคนไปลองหมดทุกคันก่อนใครในบ้านจะซื้อเสมอครับ
เพราะฉะนั้นไม่มีที่ซื้อโดยไม่ลอง มีแต่ลองแล้วไม่ชอบแต่ก็ต้องซื้ออยู่ดีคือ Honda Freed
เพราะตอนนั้นอยากได้รถประตูสไลด์ราคาไม่แพงเอามาทำ welcab ซึ่งไม่มีทางเลือกอื่น
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ InBkk

Hyundai H1 ครับ เพราะซื้อมือสอง และตอนนั้นไม่มีตัวเลือกให้เปรียบเทียบ (Ventury ก็ไม่ใช่ Alphard กับ VW ก็แพงไป) แต่ก็อ่านรีวิวมาเยอะพอสมควร

ที่เหลือ ลองขับก่อนล้วนๆ ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่มีอ่ะครับ ลองหมด
ซื้อทั้งทีไม่ลองก็แปลกๆสำหรับผม

ออฟไลน์ zhalvia

ถ้าเป็นรถใช้บ้านยาวๆ ผมซื้อเเคมรี่โยไม่ลองได้ครับ เพราะไม่ได้คาดหวังว่าการขับขี่ต้องเหมือนรถยุโรป ขอเเค่ทน ศูนย์ดี เยอะ อะไหล่หาง่าย

เจอฮอนด้า มิตซูฟอร์ดหลังๆ ผมไม่กล้าซื้อเลยครับ ซีวิคนี่มีปัญหากัน 50-50 เลย HRV ด้วย

ยี่ห้ออื่นเป็นเยอะจัง ของจริงอ่ะเปล่า  ก็อปมั๊ง?

Civic hrv เต็มพันทิปเลยครับช่วงหลังqc honda ดูท่ามีปัญหาหนัก

ออฟไลน์ Fly to dream

Everest 3.2+ ครับ  ไม่มีให้ลอง ถ้าไม่จองก็รอไปเถอะ แต่จับอาการกับ 2.2 กับ Ranger 3.2 MC เอา

สรุปได้มาดีกว่าที่หวังไว้มาก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ kittiphat123

คำถามดีมีสาระครับ
สำหรับผม มาคิดๆดูแล้วก็แปลกดีเหมือนกันครับ รถที่เคยได้ลอง แต่ก็ไม่เคยได้ซื้อ ส่วนรถที่เคยได้ซื้อ กลับไม่เคยได้ลอง
VIOS 2005 / CITY 2010 คันนี้ซื้อตามกระทู้คุณจิมมี่เลย มือ2นะ / CAPTIVA 2.0LT 2006 / CIVIC FD 2008 / ALTIS 1.6E 2009
MZ 2 2010 

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
Mazda MX-5 NC RHT ครับ ตอนนั้นทำงานอยู่ต่างประเทศพอดี ไม่ได้ลองอะไรเลย อ่านเอาอย่างเดียว โอนเงินให้น้องไปซื้อแทน  8)
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

• **
คำถามดีมีสาระครับ
สำหรับผม มาคิดๆดูแล้วก็แปลกดีเหมือนกันครับ รถที่เคยได้ลอง แต่ก็ไม่เคยได้ซื้อ ส่วนรถที่เคยได้ซื้อ กลับไม่เคยได้ลอง
VIOS 2005 / CITY 2010 คันนี้ซื้อตามกระทู้คุณจิมมี่เลย มือ2นะ / CAPTIVA 2.0LT 2006 / CIVIC FD 2008 / ALTIS 1.6E 2009
MZ 2 2010

หลายคนเป็นแบบท่านนะครับ มันเป็นไรที่ไม่เข้าใจได้เหมือนกัน  แต่เดี่ยวนี้แบรนด์ตลาดๆ ก้อมีให้ลองขับกันแล้วผมว่ามันเป็นเรื่องที่ดีมากหากได้ลองขับกันก่อน

ถึงแม้จะเชื่อมั่นในตัวสินค้าเป็นอย่างมากก็เถอะ 

ออฟไลน์ Mike

จากลายเซ็นต์ด้านล่าง XV คือคันแรก ที่ลองขับ ก่อนซื้อ
ส่วนคันอื่นๆ จองเลยๆ ไม่แม้แต่จะเปรียบเทียบแคมเปญ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ SM.

Freed

พ่อซื้อให้ ไม่บอกใครเลย ทั้งบ้านไม่มีใครรู้ พ่อบอกว่า ซื้อให้หลาน เพราะตอนนั้นผมขับ FD อยู่ เค้าว่าไม่เหมาะ Freed เหมาะกว่า ก็จริงของเค้า

ออฟไลน์ Ruksadindan

Zoosuegi

• **
Zoosuegi

หะ!!!     ซูซูกิ  แปลอังกฤษเป็นไทยแบบต้องจินตนาการไป..555   

สำหรับ bmw x6 คันนี้ ส่วนหนึงต้องขอบคุณ   คุณ จิมมี่ด้วยนะครับรีวิว ซะอ่านไปจิตนาการไป เหมือนไปขับเองเลย  อ่านมันส์เกิ้น!!   555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2016, 14:34:15 โดย sangjan »

ออฟไลน์ peterW

สำหรับผม ที่ผ่านมา เจอแต่
ลองขับแล้ว  มักจะไม่ซื้อ
รถที่ไม่มีให้ลองขับ  กลับซื้อ

ซึ่งตรงกันข้าม กับความคิดที่ว่า  รถที่ให้ลองขับ จะมีโอกาสขายมากกว่า รถที่ไม่มีให้ลอง

ออฟไลน์ chaithawat

:ไม่ได้ลองซื้อเลย toyota  อัลติส คัมรี่ ที่บ้านสามคันไม่ได้ลองกันเลยยังไม่เปิดตัวก็จองล่วงหน้าแล้ว ด้วยคุณภาพและอาฟเตอร์เซอร์ที่น่าเชื่อถือ ส่วน bmw จองก่อนค่อยลองขับเพราะตั้งใจเปลี่ยนอยู่แล้ว
: ลองแล้วไม่ซื้อ mazda  chevrolet
: ลองแล้วซื้อ nissan honda

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
Mazda 2 MT โฉมเก่า อ่านรีวิวพี่จิมมี่แล้วจองครับ... อันนี้ด้วยความสัจจริงเลย  8)