ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการเชียดชนรถมอไซค์ตัดหน้า ณ วันนี้ (รบกวนแชร์ต่อด้วยครับ)  (อ่าน 12014 ครั้ง)

ออฟไลน์ seeker

• Hero Member
ถ้ามอไซด์ไม่มีไฟนี่จบเลย ทางมืดใช้ได้
ไม่ชอบขับถนนตจวที่ทางโล่งๆเลย กลัวมีอะไรมาตัดหน้า
ยิ่งถนนไป 1 กลับ 1 นี่ น่ากลัวสุดๆ

จขกทมีสติดีมากเลยครับ เป็นผมไม่รู้จะเป็นยังไง

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
เจอแบบนี้แทบอยากลงไปต่อว่า

อีกประเภทพวกชอบมีอะไรขวางในเลนมอไซด์แล้วจะชอบเลี้ยวหลบเข้ามาในเลนรถยนต์ซ้ายสุดแบบกระทันหัน กระจกไม่ดู ไฟเลี้ยวไม่เปิด

ออฟไลน์ Darkart

วิ่งต่างจังหวัด ไฟท้ายมอเตอร์ไซค์ไม่มีกันเลย มีแต่ไฟหน้า และข้ามเลนบางครั้งไม่มองรถทางตรงเลย คิดว่าพ้นตลอด
จขกท. ตาไว มีสติครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เป็นตาย่านแท้

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
นึกว่าเล่นเกมส์ขับรถหลบ

ออฟไลน์ shipcake

เมื่อเช้าผมก็ขับๆมา รถเข้าเลนในตัดมาสองเลนเลย ตกใจผมเลยหักหลบแล้วนึกได้ว่ารถธรรมดา เลยเร่งขึ้นไปข้างหน้าเลย กลึวลงข้างทาง สรุปคือท้ายปัดเพราะผมเบรกในตอนนี้ล้อหันเลี้ยวหักขวาอยู่ แต่โชคดีที่ผมขึ้นคันเร่งแล้วรีบคืนพวงมาลัยตรงแล้วค่อยๆเบรก เลยรอดตายซ่ะงั้น

ออฟไลน์ adis

ผมเจอเหตุการณ์ประมาณนี้บ่อยครับ นอกจากสมรรถนะรถต้องดีแล้ว สมาธิและสติของคนขับก็ต้องพร้อมด้วย
ผมเคยชนมาสามครั้งแล้วครับ ครั้งหลังสุดมอไซด์ไปตายที่ รพ.

Ath..

• บุคคลทั่วไป
ผมกลัวรถพ่วงทางซ้ายด้วยครับ เก่งทั้งคนทั้งรถครับขอชม

...+1... ;D ;D

ออฟไลน์ YZA

จขกท.ตา+สติดีมากครับ
....อยากทราบว่าเป็นยางเดิมติดรถหรือเปล่าครับ

RE003 ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ alpha14

ต้นๆคลิปผมพยายามฟังว่าคุณพูดอะไรกัน แต่! ก็ฟังไม่รู้เรื่องนึกว่าเอาคลิปเมืองนอกมาเปิด แต่ท้ายๆคลิปนี่ชัดเลยครับ สำเนียงอิสานบ้านเฮา อู๊ยยยยยย!!! โอ๊ยๆๆๆๆ!!!!!กูไม่ใช่บักซูบารุนี่มึงตายห่าไปแล้วนะ!!555สำเนียงอิสานบ้านเฮาชัดเจนครับ ขอชมว่าสติสตังยามค่ำคืนนี่ดีมากครับ เป็นผมนะเสยไปแล้ว ตาไม่ค่อยดีละครับแถมาใกล้จั๊งซี่ ซัดโครมไปโลด! อืมเห็นข้อดีของซูบารุอีอย่างก็ตอนนี้ละครับเฉียบขาดมาก

ออฟไลน์ franklnwna

• Jr. Member
  • **
สุดยอดเลยครับทั้งคน รถ+ยาง ถ้าเป็นรถผมนี่ไม่ชนเขาเราก็เจ็บเอง คงเอาไม่อยู่แบบนี้555+

ออฟไลน์ mckyparty

ขับรถดีมากๆครับ มารยาทดีไม่แช่ขวา + รถเบรคดีมากๆ = ปลอดภัย

ออฟไลน์ tookkoo

• Newbie
  • *
มีมากมายบนถนนครับ ชีวิตของเขาและครอบครัวเขาเอง เขายังไม่ระวังรักษา แต่ชาวบ้านเขาต้องมาคอยไว้ชีวิตให้

ออฟไลน์ Fly to dream

เคยแบบนี้เหมือนกันครับ ลงสะพานมาเจอหมา ข้อเสียของโคมโปรเจ็คเตอร์คือถ้าไม่ลงสะพานไฟหน้ามันไม่ถึงพื้น พอลงปุ๊ปเจอหมาดำวิ่งตัดหน้าข้ามจากซ้ายไปขวา ขับมา 110-120 มาเห็นเอาแบบจะถึงตัวแล้ว เลยได้แค่หักหลบไม่ได้เบรก รอดทั้งรถทั้งหมา  ตอนนั้นใช้เฟียสต้า เลยทำให้รักมันมากขึ้น ของคนอื่นพังยังไงก็ช่าง ของเราช่วยอะไรมาเยอะแล้ว พังก็เปลี่ยนไปอะไหล่ แต่ดีที่มันยังไม่เคยพัง  ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ i-dine

• Jr. Member
  • **
เส้นแถวบ้านผมเลยครับ  ทางตรงนี้เนี้ย รถมอไซด์ชอบขี่ข้ามเกาะกลางเพื่อไปยังซอยอีกฝั่งน่ะครับ 

ฝั่งที่รถออกมา ในคลิปยังไม่ค่อยเท่าไหร่  แต่เพราะมีรถบรรทุกบังเลยกลายเป็นเป็นจุดอับสายตา  แต่อีกฝั่งมันมันจะออกจากซอยโผล่ข้ามเกาะอีกเช่นกันแต่มุมอับกว่า

อันตรายครับ รถมอไซด์ แถวบ้านนอกๆแบบผมขับแบบไม่ได้สนใจโลกมีเยอะครับ

ออฟไลน์ toffyearn

ผมก็เคยเจอคับ แต่เป็นคน เค้าบอกมองแล้ว แต่รถบังมองไม่เห็น ไม่เห็นดันวิ่งออกมา เวรแท้
เดี๋ยวนี้จะแซงรถมุมแบบนี้ที่จอดหรือขับช้าผมต้องถ่างมุม กดแตรเตือนเบาๆ แล้วย้ายขาไว้บนแป้นเบรครอเลย แซงแล้วค่อยกดคันเร่งต่อ

ออฟไลน์ SM.

สุดยอดมากเลยตครับ

เดี๋ยวนี้เบื่อมากๆ นับวัน วินัยการขับขี่ยิ่งแย่ลง

ผมเจอมอไซผ่าไฟแดงทุกวัน เจอแทบจะทุกแยก มันอะไรกันประเทศนี้

ออฟไลน์ J_Serie5

โชคดีที่ใช้ subaru xv เห็นด้วยส่วนนึงครับ รถนิ่งใช้ได้ ดีที่ใช้ความเร็วไม่สูงมาก และคนขับพอมีประสบการณ์ เพราะเคสตัดหน้าแบบนี้ ถ้าคนขับมีประสบการณ์ส่วนใหญ่จะหักหลบทันครับ แต่ก็มีบางคน รถดี แต่ตกใจ ก็หักลงข้างทางได้เหมือนกัน ไม่แปลกใจที่ไทยเกิดอุบัติเหตุสูงมากเป็นอันดับ2ของโลก ผมเองวิ่งต่างจังหวัดบ่อยๆ ปีนึงเจอเคสแบบนี้นับครั้งไม่ถ้วน โชคดีที่ชอบการแต่งรถ ทำช่วงล่าง เบรค ยาง มารองรับการใช้ความเร็วสูง เพราะแต่ละเคสใช้ความเร็วสูงกว่าใน clip มากและเจอรถตัดหน้ากะทันหันแบบโหดๆทั้งนั้นไม่มีเวลาให้กดเบรคด้วยซ้ำ ส่วนใหญ่ต้องหักหลบแล้วดึงกลับ รถที่ตัดหน้าก็รอดไป เพราะถ้าไม่หักหลบให้ ชนเข้าไปก็ไม่รอดแน่นอน

นึกขึ้นมาได้อย่างนึง อยากให้รัฐบังคับใช้กฏแบบนี้
1 รถทุกคันที่วางขายในประเทศไทย ทั้งผลิตในประเทศและนำเข้าจากต่างประเทศ ประสิทธิภาพในการเบรค 100-0 ต้องใช้ระยะทางไม่เกิน 40 เมตร
2 ผ้าเบรคที่ติดรถทุกคันทั้งผลิตในประเทศและรถนำเข้า ต้องทนความร้อนไม่น้อยกว่า 600 องศา
3 รถทุกชนิดต้องมี abs / ebd / vsc (หรือชื่อระบบอื่นๆที่ช่วยในการทรงตัวของรถ)
4 พวงมาลัยห้ามเบาเว่อร์ๆแบบที่ใช้นิ้วก้อยเกี่ยวพวงมาลัยยังหมุนได้สบายเหมือนรถในสมัยนี้ ความเร็วเกิน 100 ขึ้นไป พวงมาลัยต้องหนักขึ้นกว่าปกติ   
5 บังคับรถทุกคันทุกชนิดในไทย ติดกล้องรอบคัน เรียกตรวจเมื่อไรต้องมี ถ้าไม่มีจับปรับหนักๆ และมีให้เลือกติดทันที
6 ขับรถตัดหน้า ขับรถก่อกวนคันอื่น เสี่ยงต่อการเกิดอุบัติเหตุ ถ้ามีกล้องจับได้ หลักฐานมัดแน่น รับไปเลยจำคุก 3 เดือน
7 ปิด u turn ที่เกิดอุบัติเหตุบ่อยๆ ทำราวเหล็กกั้นยาว ปูนโบกปิด ไม่ให้มีช่องว่างที่มอไซค์จะแทรกเพื่อลักไก่ u turn / โค้งไหนชาวบ้านเรียกโค้ง100ศพ ทุบทิ้ง ทำโค้งนั้นใหม่ ทำให้ดีกว่าเดิม ถ้ายังเกิดอุบัติเหตุเยอะอีก ก็แก้จนกว่าจะดีขึ้น / u turn บนถนนสายหลักของประเทศ เช่น สายเอเชีย ทุก u turn ต้องมีไฟ LED สว่างจ้าเห็นชัดเหมือนตอนกลางวัน ก่อนและหลัง u turn เป็นระยะทาง 200 เมตร ( รวม 400 เมตร )

ต้นทุนในข้อ 1-5 เพิ่มไม่เท่าไร เพราะรถผลิตในระดับ mass แต่เชื่อได้เลยว่าช่วยลดการเกิดอุบัติเหตุได้อย่างเห็นผลแน่นอน ทุกอย่างแก้ไขให้ดีขึ้นได้ แต่ผู้มีอำนาจไม่สนใจที่จะทำหรอก หัวไม่สั่งลงมาหางก็ไม่กระดิก ทำใจ thailand only ส่วนตัวผมเองมีความคิดดีๆอีกเยอะ ถ้าอายุมากขึ้นและมีอำนาจมากพอ+connection ปึ้กๆ จะช่วยดันเรื่องพวกนี้ให้เกิดขึ้นครับ

ออฟไลน์ pite

• Full Member
ได้ขับ 4 Subaru ช่วยไว้เลยนะครับ เฉียดไปนิดเดียว
แค่คนบ้ารถฝรั่งเศสคนนึง ^^ ช่วงนี้มันสวยจริงนี่นา!
Review ขำๆครับ
Citroen DS3
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19461.0.html
Peugeot RCZ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19785.0.html

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รถคุณอยู่ในมุมอับของมุมมองมอไซต์ครับ
แต่ก็นะหลายคันเลยเปลี่ยนเลนไม่ดูห่าอะไรเลย ดีแล้วที่ไม่ชน
ถึงเราจะถูก เราจะมีกล้อง แต่มันเสียเวลา เสียรถ เสียความรู้สึก