ผู้เขียน หัวข้อ: สิ่งที่ควรเช็คหลังขับรถเก๋งลุยน้ำท่วม  (อ่าน 7741 ครั้ง)

ออฟไลน์ city552

• Sr. Member
ขอสอบถามว่าจริงๆแล้วหลังขับรถลุยน้ำท่วม สมควรตรวจสอบรถจุดใดบ้างครับ
หรือควรเอารถเข้าเช็คระบบที่ศูนย์มั้ย พอดีเพิ่งขับ civic fb ผ่านจุดน้ำท่วม 25 cm มา
ย่านบางนา คืนวันที่ 24/8 ท่วมหนักจริงๆ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ PunTam

Re: สิ่งที่ควรเช็คหลังขับรถเก๋งลุยน้ำท่วม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 10:33:53 »
อย่างแรก ถ้าพรมเปียก ให้ดูว่ามีรอยรั่วตรงไหนจากใต้ท้องหรือเปล่าครับ ถ้าไม่มี แสดงว่าอาจเข้ามาตามยางขอบประตู เปลี่ยนแล้วไปหาร้านล้างรถ จัดการทำความสะอาดทั้งพื้นและพรม ก่อนจะมีกลิ่นเหม็นแล้วเข้าไปในตู้แอร์ ทำให้แอร์มีกลิ่นเหม็นครับ
ต่อมา ดูเรื่องของเหลว เช่น น้ำมันเกียร์ น้ำมันเครื่องว่า มีน้ำเข้าไปปะปนไหม ถ้ามีสีของน้ำมันเครื่องจะเปลี่ยนไปเป็นชาเย็นหรือกาแฟครับ ส่วนของน้ำมันเกียร์ ถ้าเป็นรถเกียร์ออโต้ จะเป็นสีนมเย็น ถ้าเป็นแบบนั้น ให้รีบถ่ายของเหลวทันทีครับ
สุดท้าย ถ้ามีเสียงแปลกๆ จากช่วงล่าง ให้นำรถเข้าศูนย์เพื่อเช็คเรื่องเพลาขับ ทั้วหัวเพลาและยางกันฝุ่น และระบบช่วงล่างทั้งหมดครับ

คร่าวๆก็ประมาณนี้ครับ อาจมากกว่าหรือน้อยกว่านี้ครับ บางอย่างตรวจสอบเองได้ก็ทำก่อนเลยครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: สิ่งที่ควรเช็คหลังขับรถเก๋งลุยน้ำท่วม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 10:57:38 »
....ก่อนลุย  ให้ปิดแอร์ก่อนทุกครั้ง  ทนร้อนเอา..

ขณะลุยและลุยเสร็จ  ให้ดูไฟเตือนที่หน้าปัด  ถ้าไม่มีสบายใจไปเปลาะหนึ่ง   

ผ่านไปได้โดยเครื่องไม่ดับ  ก็ดูว่าน้ำเข้าภายในตัวรถหรือเปล่า  ถ้าเข้า ก็ต้องตากแดด ไล่น้ำออกให้หมด  ส่วนจะอุดรูหรือไม่แล้วแต่ครับ   

แต่หากเครื่องดับกลางน้ำนี่เป็นเรื่อง  ....  โดยเฉพาะหากท่อไอเสียอยู่ในน้ำ  มันจะดูดน้ำเข้าไปทางท่อไอเสีย ยันวาล์ว... อยู่ที่สูญญากาศในท่อมีมากแค่ไหน...ช่างอย่างเดียว..

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 11:55:34 »
เรื่องสนิมที่ตามมาก็อย่าลืมด้วยนะครับ

ออฟไลน์ a14

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 12:25:19 »
ถ้าน้ำไม่เข้าในรถก็ปล่อยผ่านมันไปครับ อย่าคิดมาก วิ่งเลียเบรคซักนิดให้มันแห้ง จอดไม่ต้องขึ้นเบรคมือ ป้องกันเบรคติด แค่นี้ก็พอแล้วครับ
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2016, 15:33:53 »
น้ำมันเบรค น้ำมันเกียร์ถ้ามันตรวจสอบได้ก็ดูครับถ้าน้ำเข้าไปผสมจะกลายเป็นสีชาเย็น แล้วก็มีเพลาขับ รถที่ใช้มานานส่วนใหญ่ยางหุ้มเพลาขับจะเริ่มฉีกขาดไปบ้างแล้ว เพลาจะยังไม่พังตอนนี้แต่ยางหุ้มที่ฉีกขาดไปแล้วเวลาลุยน้ำท่วมน้ำจะเข้าไปภายในทั้งชะเอาสารหล่อลื่นภายในและขังจนเกิดสนิมเพลาพังในที่สุด  :'( ถ้าน้ำท่วมสูงจริงๆหาที่จอดทิ้งรถไว้แล้วลุยน้ำกลับดีกว่าครับ ดีกว่าเสี่ยงลุยน้ำแล้วน้ำเข้าท่อดูดอากาศเข้าเครื่องยนต์โดยตรงจะโดนค่าซ่อมหลายหมื่นเอา  :'(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 13:17:28 »
ดูระบบช่วงล่าง ระบบน้ำมันหล่อลื่น เช่นน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำมันเฟืองท้าย กรองอากาศ
ดูพรมในรถ มีเปียกไม น้ำเข้ารถไม เอารถไปตากแดดไล่ความชื้นและน้ำที่ยังค้างอยู่ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 13:27:52 »
เพิ่มเติมจากด้านบน   รถใหม่บางทียังไม่มีอาการให้เห็น ก็ได้ 
ผมขับรถลุยป่ามาหลายครั้ง  การขับรถลุยป่าข้ามลำธาร ขึ้นเขา  ทางออฟโรด ลุยโคลนกลับมาล้างรถเสร็จ เข้าบ้านนอน หลังจากนั้นก็ไปล้างเบรค อัดจารบี  รถก็ไม่มีปัญหาใดใด ใช้งานในป่า หรืออุทยาน กลับปลอดภัยกว่าอยู่ในเมือง

แต่... พอเจอน้ำท่วม ในเมือง รถอะไรก็พังครับ รถไม่ใช่เรือ  ตอนนี้รถผมอยู่ศูนย์ TOYOTA  นครธนเทพารักษ์ เจอปัญหาอาการผิดปกติหลังจากลุยน้ำท่วมเมื่อ 2 -3 วันก่อน   ช่างศูนย์ยังไม่โทรมาเลยว่าจะแก้ได้หรือเปล่า มีค่าใช้จ่ายอะไรเท่าไหร่  เอารถแฟนมาทำงานวันนี้     ปล Fortuner นะครับ ไม่ใช่เก๋ง ยังอ่วมเลย     
รถอื่นก็คงเป็นนะครับอยู่ที่จะออกอาการเมื่อไหร่เท่านั้นเอง  โดนน้ำท่วมทุกปีอะไรจะไปเหลือ    ขนาดเรือยังต้องซ่อมบำรุงเลยแต่นี่มันรถยนต์นะครับ  ขนาดรถผม Fortuner เขาทำไว้ลุยออฟโรด  ลุยป่าขึ้นเขา    แต่ไม่ไ่ด้ทำไว้ลุยน้ำท่วม กรุงเทพนะครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 14:15:35 »
เพิ่มเติมจากด้านบน   รถใหม่บางทียังไม่มีอาการให้เห็น ก็ได้ 
ผมขับรถลุยป่ามาหลายครั้ง  การขับรถลุยป่าข้ามลำธาร ขึ้นเขา  ทางออฟโรด ลุยโคลนกลับมาล้างรถเสร็จ เข้าบ้านนอน หลังจากนั้นก็ไปล้างเบรค อัดจารบี  รถก็ไม่มีปัญหาใดใด ใช้งานในป่า หรืออุทยาน กลับปลอดภัยกว่าอยู่ในเมือง

แต่... พอเจอน้ำท่วม ในเมือง รถอะไรก็พังครับ รถไม่ใช่เรือ  ตอนนี้รถผมอยู่ศูนย์ TOYOTA  นครธนเทพารักษ์ เจอปัญหาอาการผิดปกติหลังจากลุยน้ำท่วมเมื่อ 2 -3 วันก่อน   ช่างศูนย์ยังไม่โทรมาเลยว่าจะแก้ได้หรือเปล่า มีค่าใช้จ่ายอะไรเท่าไหร่  เอารถแฟนมาทำงานวันนี้     ปล Fortuner นะครับ ไม่ใช่เก๋ง ยังอ่วมเลย     
รถอื่นก็คงเป็นนะครับอยู่ที่จะออกอาการเมื่อไหร่เท่านั้นเอง  โดนน้ำท่วมทุกปีอะไรจะไปเหลือ    ขนาดเรือยังต้องซ่อมบำรุงเลยแต่นี่มันรถยนต์นะครับ  ขนาดรถผม Fortuner เขาทำไว้ลุยออฟโรด  ลุยป่าขึ้นเขา    แต่ไม่ไ่ด้ทำไว้ลุยน้ำท่วม กรุงเทพนะครับ

เจออะไรผิดปกติครับ และลุยน้ำสูงขนาดไหนมาครับ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 16:38:51 »
ไม่ได้ประมาณการนะว่ากี่เซ็นติเมตร แต่น้ำมันระบายไม่ทันตอนฝนตกทำให้ระดับน้ำมันสูงขึ้นมาท่วมถนน แต่ช่วงลึก  ๆ  หน้า Home pro Vilage ตรงบางนาตราดกม 12  นี่จะสูงหน่อยประมาณครึ่งล้อรถเก๋ง   แต่วันนั้นผมขับเร็วด้วย  สาดน้ำกระจายหลายแห่ง       แย่หน่อยน้ำดันท่วมยาวก่อนทางเข้าบ้านเป็นกิโลเลยครับ วิ่งยาวขนาดนั้นคาดว่าเจอปัญหาตอนนั้นล่ะ   อาการที่เจอ

1. เครื่องยนต์มีเสียงดังผิดปกติ  เปิดกระโปรงดูแล้ว  น่าจะเป็นเสียงลูกปืน   คาดว่าน้ำคงเข้าทำให้จารบีลูกรอก หรือลูกปืนไดชาร์จมีเสียงดัง   
2. น้ำเข้าไม่รู้ว่ามาจากไหน  ฉีดเป็นละอองแถวพรมฝั่งคนขับ  ผมรู้ตอนขับรถสาดน้ำกระจายก่อนเข้าบ้านนั่นละ  น้ำเต็มพรมและขากางเกง     ตอนเอาไปลุยป่าข้ามลลำธารน้ำไม่เข้านะครับ    แต่มาลุยน้ำท่วม กทม นี่น้ำเข้าแต่หาทางเข้าไม่เจอ     วันที่ลุยน้ำกลับมาพยายามเอาไฟฉายส่องดูใต้คอนโซลก็ยังหาจุดรั่วเข้ามาไม่เจอ 
3. ไฟแสงสว่างปุ่ม Switch  แอร์ ตอนหลังไม่ติด ตอนลุยน้ำมา  ดับสนิทไปเลย  แต่น้ำมันฉีดกระจายไปที่ด้านในคอนโซลด้วยไม่รู้ไฟช๊อตหรือว่าเป็นแค่หลอดขาด
4. มีเสียงแปลก  ๆ ออกมาที่ท่อไอเสีย ไม่รู้เกี่ยวกับเสียงเครื่องยนต์มันกระพือมากไปหรือเปล่าหลังจากลุยน้ำมา

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2016, 20:10:38 »
ให้เช็คดูระบบเบรคเป็นอย่างแรกเลยครับ อย่างที่2ก็ดูดิสเบรคครับ ขับมาร้อนๆเจอน้ำมีโอกาสบิดเบี้ยวได้ง่าย จานคดเอาได้ง่ายๆครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2016, 20:16:08 »
ไม่ได้ประมาณการนะว่ากี่เซ็นติเมตร แต่น้ำมันระบายไม่ทันตอนฝนตกทำให้ระดับน้ำมันสูงขึ้นมาท่วมถนน แต่ช่วงลึก  ๆ  หน้า Home pro Vilage ตรงบางนาตราดกม 12  นี่จะสูงหน่อยประมาณครึ่งล้อรถเก๋ง   แต่วันนั้นผมขับเร็วด้วย  สาดน้ำกระจายหลายแห่ง       แย่หน่อยน้ำดันท่วมยาวก่อนทางเข้าบ้านเป็นกิโลเลยครับ วิ่งยาวขนาดนั้นคาดว่าเจอปัญหาตอนนั้นล่ะ   อาการที่เจอ

1. เครื่องยนต์มีเสียงดังผิดปกติ  เปิดกระโปรงดูแล้ว  น่าจะเป็นเสียงลูกปืน   คาดว่าน้ำคงเข้าทำให้จารบีลูกรอก หรือลูกปืนไดชาร์จมีเสียงดัง   
2. น้ำเข้าไม่รู้ว่ามาจากไหน  ฉีดเป็นละอองแถวพรมฝั่งคนขับ  ผมรู้ตอนขับรถสาดน้ำกระจายก่อนเข้าบ้านนั่นละ  น้ำเต็มพรมและขากางเกง     ตอนเอาไปลุยป่าข้ามลลำธารน้ำไม่เข้านะครับ    แต่มาลุยน้ำท่วม กทม นี่น้ำเข้าแต่หาทางเข้าไม่เจอ     วันที่ลุยน้ำกลับมาพยายามเอาไฟฉายส่องดูใต้คอนโซลก็ยังหาจุดรั่วเข้ามาไม่เจอ 
3. ไฟแสงสว่างปุ่ม Switch  แอร์ ตอนหลังไม่ติด ตอนลุยน้ำมา  ดับสนิทไปเลย  แต่น้ำมันฉีดกระจายไปที่ด้านในคอนโซลด้วยไม่รู้ไฟช๊อตหรือว่าเป็นแค่หลอดขาด
4. มีเสียงแปลก  ๆ ออกมาที่ท่อไอเสีย ไม่รู้เกี่ยวกับเสียงเครื่องยนต์มันกระพือมากไปหรือเปล่าหลังจากลุยน้ำมา

ขอให้หายเป็นปกติไวๆนะครับ ของผมเท่าที่ขับมา3วันยังไม่พบผิดปกติอะไร แต่พุ่งนี้นัดเอารถเข้าไปศูนย์ให้ช่วยเช็คอีกที เพราะเด๋วจะเอาไปตจว.ช่วงต้นเดือน อยากชัวร์ๆหน่อย

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 02:31:27 »

ขอให้หายเป็นปกติไวๆนะครับ ของผมเท่าที่ขับมา3วันยังไม่พบผิดปกติอะไร แต่พุ่งนี้นัดเอารถเข้าไปศูนย์ให้ช่วยเช็คอีกที เพราะเด๋วจะเอาไปตจว.ช่วงต้นเดือน อยากชัวร์ๆหน่อย
รถผมซ่อมเสร็จแล้วครับ    เปลี่ยนลูกรอก 2 ตัว ลูกรอกดันสายพาน ลูกรอกปรับตั้งสายพานลูกปืนแตกเปลียนใหม่  ทั้ง 2 ตัว หมดค่าซ่อมไป 2628 บาท   รวมค่าแรงในศูนย์ 150  บาทแล้ว 
หลอดไฟแอร์เปลี่ยนใหม่ 140 บาท