ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถลงเขา เจอรถข้างหน้าขับกั๊กแบบนี้คุณจะทำยังไงครับ  (อ่าน 6694 ครั้ง)

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เป็นผมมันไปกินเลนโน้น ก็กดคันเร่งแล้วเสียบโค้งเลย 

ถ้ารอไม่ได้ก็แซงแค่นั้น  เปิดช่องให้โคตรเยอะ  :-\ :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2016, 12:04:11 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Turin

จอดกินกาแฟ แล้วค่อยไปต่อครับ

55555555 เห็นด้วยครับ
ตามนั้นครับ

ไม่มีร้านกาแฟก็จอดชมวิว จอดฉี่ก็ว่ากันไป .. ไม่อยากโดนลูกหลง

ออฟไลน์ PunTam

• Sr. Member
เป็นผมจะขับตามแบบทิ้งระยะห่างไว้เยอะๆครับ เพราะตอนแรกก็อยากจะแซง แต่หาจังหวะที่ปลอดภัยเผื่อรถสวนไม่ได้ ไม่เสี่ยงดีกว่า ขับตามๆกันไป แต่เผื่อระยะไว้ห่างๆดีกว่า เผื่อถ้าคันหน้าเจอรถสวนมาแล้วชนประสานงากัน เราจะได้ไม่โดนลูกหลงและมีระยะหลบหลีกครับ

ออฟไลน์ Darkart

ไม่รีบก็ขับตามห่างๆ ถ้ารีบหาจังหวะช่องว่างไลน์ดีๆแซงได้ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ yourturle

ห่วย
ขับห่วยๆ
 :-[ :-[ :-[
One Day.

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• Sr. Member
  • ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
คนขับอาจจะเป็นลุงแก่ๆ เมาๆ ที่เวลาปกติไม่มีพิษภัย แต่อย่าให้ได้จับพวงมาลัยเชียวหล่ะ เป็นเรื่อง   ขับออกชนบทมักจะเจอแบบนี้
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ apinui

เอ่อออ ... แบบนี้ผมเจอบ่อยอะ

จะเจอกับพวกรถกระบะ ขายดีสุดในไทย2 ยี่ห้อ โดยเฉพาะยี่ห้อในคลิป ... ขับแบบนี้เลย

เลี้ยวตัดเลน เหมือนคนขับไม่มั่นใจในโค้ง

คือผมก็เคยขับ D-MAX มาก่อนก็พอเข้าใจครับว่า เวลาเลี้ยวโค้งมันไม่มั่นใจ หน้ามันย้วย มันโยน จนบางทีหลอนนะ ...

เจอ T เจอ I ทางโค้งขึ้นเขาลงเขาแบบนี้ วิ่งเป็นหอยทากแบบนี้ ทุกคันล่ะครับ ....

รอบหน้า บีบแตรให้สัญญาณ แล้วแซงครับ .... ตามหลังแบบนี้บางที อันตรายเราด้วย เลี้ยวกินเลน หรือหลุดโค้งแฉลบมาโดนเราด้วยจะแย่ครับ ...

ออฟไลน์ KKz

• Newbie
  • *
เดาว่าคนในรถ กำลังจะอ๊วก จากโค้งก่อนหน้านี้รึเปล่า หรือมีผู้เฒ่ากำลังเมารถ เลยพยายามขับแบบนี้ แต่ดันไม่คำนึงถึงคันหลังนี่สิ
เป็นผมเจอเคสนี้ จะลองขอทาง และหาช่วงที่ปลอดภัยแซงดีกว่าครับ ตามแบบนี้เราจะพลอยอันตรายจากการขับเสี่ยงของคันหน้า

ออฟไลน์ หมูปิ้ง

• Jr. Member
  • **
  • "น้ำใจบนท้องถนน"
จอดกินกาแฟ แล้วค่อยไปต่อครับ
+1 คิดคล้ายๆผมเลยครับ
เป็นผม จอดฟังเพลง 2-3 เพลงชิวๆ แล้วค่อยไปต่อ