ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับฟิล์มรถยนต์ครับ  (อ่าน 3705 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pcht

• Newbie
  • *
คือผมใช้ฟิล์มที่ติดมาพร้อมกับตอนออกรถ ของ 3M รุ่น FXR20 ปัจจุบันอายุฟิล์มชุดนี้เกือบ 5 ปีแล้ว

ตอนนี้รู้สึกว่าเวลาขับกลางวันแดดจ้าๆ มันมีไอร้อนเข้ามากระทบแขนรู้สึกได้ค่อนข้างชัดเจนเลยครับ ทั้งที่สีมันก็ยังเข้มไม่ค่อยต่างกับตอนติดใหม่ๆ กาวก็อยู่ในสภาพดีไม่มีย่นหรือลอกเลยซักนิด

เลยอยากสอบถามว่าปกติฟิล์มที่มันไม่ได้ดูซีดหรือลอก ประสิทธิภาพในการดูดกลืนหรือสะท้อนรังสีมันจะลดลงได้หรือไม่ครับ และถ้าลดลงอายุมันควรจะประมาณกี่ปีครับ

คือผมไม่แน่ใจว่าที่ผมรู้สึกว่ามันร้อนเพราะผมอุปทานไปเองรึเปล่า เหมือนกับตอนแรกมันก็เป็นแบบนี้อยู่แล้วแต่ผมไม่สังเกตเอง

ปล. รถผมจอดตากแดดค่อนข้างบ่อยครับ

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับฟิล์มรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 16:14:41 »
รถจอดตากแดด อายุฟิลม์ 5 ปีก็ถึงอายุของมันละครับ

แนะนำก็ 3M แหละครับ เปลี่ยนเป็นแบบไม่มีปรอท ในตระกูลเดิม (สมาทซีรีย์ ที่ไม่ใช่ฟิลม์ปรอท) รุ่นที่แนะนำ บานหน้า FX30 (แสงส่องไม่ผ่าน 50%) บาทที่เหลือ FX15 (แสงส่องไม่ผ่าน 75%) ตามนี้ครับ

• Newbie
  • *
Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับฟิล์มรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 16:19:03 »
รถจอดตากแดด อายุฟิลม์ 5 ปีก็ถึงอายุของมันละครับ

แนะนำก็ 3M แหละครับ เปลี่ยนเป็นแบบไม่มีปรอท ในตระกูลเดิม (สมาทซีรีย์ ที่ไม่ใช่ฟิลม์ปรอท) รุ่นที่แนะนำ บานหน้า FX30 (แสงส่องไม่ผ่าน 50%) บาทที่เหลือ FX15 (แสงส่องไม่ผ่าน 75%) ตามนี้ครับ

ขอบคุณมากครับ  :D

ออฟไลน์ yaoya

• Sr. Member
  • จิ๊กโก๋ 3 เกียร์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 16:21:57 »
ขอบคุณครับ

กำลังเลือกฟิล์มพอดี

อยากทราบว่าลามิน่า ดีไหมครับ ถ้ารุ่นเอ็กคิวซีพ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 16:26:29 »
ขอบคุณครับ

อยากทราบว่าลามิน่า ดีไหมครับ ถ้ารุ่นเอ็กคิวซีพ

ของคนใกล้ตัวใช้ลามิน่า แถมมากับรถ(น่าจะเป็นรุ่นถูก ไม่แน่ใจรุ่นอะไร) อายุหลังผมปีนึง กาวเค้าเริ่มลอกแล้วครับ  ส่วน 3M (รุ่นถูก) ของผมยังดีอยู่ แต่มันเริ่มร้อน อย่างที่มาตั้งกระทู้ 555

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 16:37:46 »
ขอบคุณครับ

ลามิน่า ตัวเอ็กคลูซีพ โอเคครับ แต่ราคาแรงเอาเรื่องอยู่นะครับ ถ้าฟิล์มกันร้อนค่อนข้างดีไม่เน้นใสในราคาไม่แรงมากผมแนะนำ Smarttec เป็นอีกตัวเลือกดูครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 16:46:25 »
ส่วนนึงผมว่าแดดมันร้อนมากขึ้นนะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 17:00:02 »
ลดลงครับ บางยี่ห้อลดลงมากเมื่อผ่านการใช้งาน 3-4ปีเท่านั้น แต่บางยี่ห้อจะค่อยๆลดลง
ที่ผมเจอว่าดร๊อปลงมากๆ เมื่อผ่านการใช้ 3ปีครึ่ง คือ vkool
คุณภาพตามราคาครับ แต่ของแพงใช่ว่าดีทุกอย่าง
จริงๆคนขายเค้ารู้ดีแหละ  บางเจ้านำเข้ามา อัฟราคา อัฟฝันผู้บริโภคก็ขายได้ คนเอาไปใช้ ถ้ามันไม่แย่เกินไปก็โอเคหมด แต่ก็นั่นอีกแหละ คนเลือกแค่ยี่ห้อ ไม่เลือกรุ่น บอกเลยว่ารุ่นแย่ๆทุกยี่ห้อก็ไม่ผ่านสำหรับผมหรอก

คือกันร้อนรวมควรได้ 62% สำหรับราคาเริ่มต้น และควรไปจบแถวๆเกือบ70% สำหรับยี่ห้อแพงๆ
ถ้าคุณเลือกตามนี้ ผมว่าlamina ก็โอเคนะ เพราะมีไม่กี่รุ่นที่ได้ 62% ซึ่งคุ้มราคาของมันพอสมควร อยากดีกว่านี้ต้องจ่ายแพง  แต่บางยี่ห้อกันร้อนดีแล้วเป็นปรอท หรือมืดดมากเกินไป เราก็อาจจะยอมรับไม่ได้
และราคาสูง

เหมือนยี่ห้อที่ผมไม่ประทับใจเลยคือ solar gaurd เป็นปรอทเยอะ และหลอกตามากๆเท่าที่เคยติดมาก แค่นึกยังจะอ้วกเลย เพราะมันมึนเวลามองผ่านมัน ส่วนกันร้อนก็งั้นๆ ราคาก็พยายามอัฟตัวเองเกินไป โม้เยอะมาก และค่อนข้างกันคลื่นมือถือกว่าทุกฟิล์ม ถือว่าเป็นฟิล์มยี่ห้อเดียวที่เคยติดแล้วไม่คิดจะติดอีก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 17:46:02 »
ลดลงครับ บางยี่ห้อลดลงมากเมื่อผ่านการใช้งาน 3-4ปีเท่านั้น แต่บางยี่ห้อจะค่อยๆลดลง
ที่ผมเจอว่าดร๊อปลงมากๆ เมื่อผ่านการใช้ 3ปีครึ่ง คือ vkool
คุณภาพตามราคาครับ แต่ของแพงใช่ว่าดีทุกอย่าง
จริงๆคนขายเค้ารู้ดีแหละ  บางเจ้านำเข้ามา อัฟราคา อัฟฝันผู้บริโภคก็ขายได้ คนเอาไปใช้ ถ้ามันไม่แย่เกินไปก็โอเคหมด แต่ก็นั่นอีกแหละ คนเลือกแค่ยี่ห้อ ไม่เลือกรุ่น บอกเลยว่ารุ่นแย่ๆทุกยี่ห้อก็ไม่ผ่านสำหรับผมหรอก

คือกันร้อนรวมควรได้ 62% สำหรับราคาเริ่มต้น และควรไปจบแถวๆเกือบ70% สำหรับยี่ห้อแพงๆ
ถ้าคุณเลือกตามนี้ ผมว่าlamina ก็โอเคนะ เพราะมีไม่กี่รุ่นที่ได้ 62% ซึ่งคุ้มราคาของมันพอสมควร อยากดีกว่านี้ต้องจ่ายแพง  แต่บางยี่ห้อกันร้อนดีแล้วเป็นปรอท หรือมืดดมากเกินไป เราก็อาจจะยอมรับไม่ได้
และราคาสูง

เหมือนยี่ห้อที่ผมไม่ประทับใจเลยคือ solar gaurd เป็นปรอทเยอะ และหลอกตามากๆเท่าที่เคยติดมาก แค่นึกยังจะอ้วกเลย เพราะมันมึนเวลามองผ่านมัน ส่วนกันร้อนก็งั้นๆ ราคาก็พยายามอัฟตัวเองเกินไป โม้เยอะมาก และค่อนข้างกันคลื่นมือถือกว่าทุกฟิล์ม ถือว่าเป็นฟิล์มยี่ห้อเดียวที่เคยติดแล้วไม่คิดจะติดอีก

ขอรบกวนอีกนิดครับ ไม่ทราบว่าพอจะทราบเกี่ยวกับพวกฟิล์ม ceramic มั้ยครับ เห็นโฆษณาว่าด้านนอกดำสนิท กันร้อนดี ไม่บล็อกสัญญาณ มองจากด้านในแล้วสว่าง เห็นราคาก็กลางๆ ไม่แพงไม่ถูก ไม่รู้จะดีจริงอย่างที่โฆษณามั้ย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 17:49:29 »
ส่วนนึงผมว่าแดดมันร้อนมากขึ้นนะครับ

นั่นล่ะครับ แดดเดี๋ยวนี้สุดติ่งเลย ผมเลยไม่แน่ใจว่าฟิล์มมันเสื่อมแล้วรึยัง แต่ก็น่าจะเสื่อมจริงด้วย ตามที่หลายท่านมาคอมเม้นแหละครับ 

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 17:54:10 »
แดดสมัยนี้แรงขึ้นครับ ฟิล์ม80 ยังร้อนอยู่เลย ถ้าจะเอากันร้อนจริงๆคงต้องฟิล์มปรอท แต่มันสะท้อนขับยาก

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 19:22:24 »

และราคาสูง

ขอรบกวนอีกนิดครับ ไม่ทราบว่าพอจะทราบเกี่ยวกับพวกฟิล์ม ceramic มั้ยครับ เห็นโฆษณาว่าด้านนอกดำสนิท กันร้อนดี ไม่บล็อกสัญญาณ มองจากด้านในแล้วสว่าง เห็นราคาก็กลางๆ ไม่แพงไม่ถูก ไม่รู้จะดีจริงอย่างที่โฆษณามั้ย
ผมใช้อยู่ เป็น huper optik ที่ใช้เป็น c20 บานหน้า ที่เหลือเป็น c05 ต้องยอมรับว่าเป็นฟิล์มกันร้อนที่ดีที่สุด c05 กันร้อนดีกว่า vkool ทุกรุ่น และ4ปีแล้วยังดร๊อปน้อยมาก ถ้าเป็นvkool 4ปี คงกันร้อนได้แย่กว่าlamina ใหม่ๆไปบ้างแล้ว  แต่ดีทุกอย่างครับยกเว้นกลางคืน สำหรับผมมืดไปหน่อยและขับยาก บานข้างมืด

ส่วน c20 มันกันร้อน ธรรมดาไปหน่อย แต่ก็ถือว่าอยู่ในระดับที่ดีกว่าหลายๆยี่ห้อ แต่ผมว่ามันก็ไม่โดดเด่งแบบ c05 ค่อนข้างทิ้งห่าง 
ผมว่าถ้ามี c15เข้ามาในไทยน่าจะลงตัวสุด

ผมว่า huper แพงก็คุ้มกว่าที่ vkool แพง  แต่เรื่องความใสต้อง vkool มืดยังไงก็ยังใสเพราะมันไม่ได้มืดจริง

ส่วนยี่ห้ออื่นที่ใช้เทคโนโลยี่นี้ เท่าที่ผมดูยังไม่มีตัวไหนโดดเด่น และผมก็ยังไม่ได้ลองครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2016, 21:46:57 »
ผมเองเปลี่ยนฟิล์มบ่อยมาก ที่ใช้บ่อยมี hikool 3m lamina ข้อเท็จจริงจากประสบการณ์ตรงเป็นตามนี้ครับ
1. ฟิล์มในงบประมาณติดรอบคันไม่เกิน 5000 บาท ส่วนใหญ่ไม่เกิน 3 ปี ประสิทธิภาพลดลงอย่างเห็นได้ชัดครับ ประสิทธิภาพในที่นี้คือ
- ใสขึ้น
- กันความร้อนได้น้อยลง ติดแรกๆเย็นสบาย พอนานๆไปเจอแดดจัดๆส่องแขนเริ่มแสบผิว
2. ยิ่งจอดตากแดดมากเท่าไร ฟิล์มยิ่งประสิทธิภาพลดลงเร็ว = เสื่อมเร็ว
3. ฟิล์มทุกยี่ห้อมีรุ่นดีและห่วย อย่าดูแค่ยี่ห้อ ให้ดูรุ่นและ spec ด้วย ส่วนใหญ่เบอร์ใสๆ ความเข้มประมาณ 40 ถ้าไม่ใช่ยี่ห้อแพงๆอย่าง v kool / huperoptik ไม่ต้องไปติดให้เปลืองเงินครับ ร้อนแสบแขนแน่นอน
4. ยี่ห้อดังๆ เรื่อง spec ฟิล์ม ส่วนใหญ่ไม่เป็นไปตามโฆษณา ล่าสุดผมติดยี่ห้อดังมายี่ห้อนึง spec บอกแสงผ่าน 12% แต่พอใช้จริง สว่างพอๆกับฟิล์มความเข้ม 40 อันนี้ถือว่าผมพลาดโดนหลอกเต็มๆ แนวทางแก้ไขคือ ผมคงไปติดทับอีกชั้นนึงครับ

อยากรู้เรื่องฟิล์มใน 3 ยี่ห้อที่บอก ถามได้ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 08:31:09 »
แดดแรงแสบผิวขึ้นสมัยนี้ ผมติด 60 ยังแสบแขนเหมือนกัน

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 10:15:04 »
ถ้าไม่ยึดติดยี่ห้อ แนะนำโซล่าการ์ดครับ
เป็นฟิมล์เซรามิค กันความร้อนดีราคาไม่แพง
ผมเคยไปถามได้ราคามา 8พันกลางๆ

พวกฟิมล์เซรามิคอาจมีผลกับอีซี่พาส กับ GPS นะครับ ถ้าไม่ได้ใช้2อย่างนี้ลุยเลยครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 11:14:40 »
ถ้าไม่ยึดติดยี่ห้อ แนะนำโซล่าการ์ดครับ
เป็นฟิมล์เซรามิค กันความร้อนดีราคาไม่แพง
ผมเคยไปถามได้ราคามา 8พันกลางๆ

พวกฟิมล์เซรามิคอาจมีผลกับอีซี่พาส กับ GPS นะครับ ถ้าไม่ได้ใช้2อย่างนี้ลุยเลยครับ

ฟิล์มเซรามิคจะไม่มีผลกับ gps easy pass ครับ

ออฟไลน์ biozebastian

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 11:47:23 »
ผมใช้ solarfx60 กลางวันเอาแขนอังใกล้ๆกระจกแค่อุ่นๆครับ กลางวันมองเข้ารถเห็นลางๆ กลางคืนไม่มืดมาก

ออฟไลน์ GoatGoat

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 11:54:37 »
จากประสบการณ์นะครับ Huperoptik Ceramic กันร้อนดีมากครับ ที่บ้านผมใช้อยู่คันนึง แต่มีความเป็นปรอทและฟิล์มจะออกสีเทาๆครับ อีกคันผมเลยไปติด Ceramic ของ SolarFX แทน ดำแน่นๆเลย ผมว่าสวยกว่า แต่ค่ากันความร้อนตาม Spec จะน้อยกว่า Huper นิดนึง

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 16:39:55 »
ผมใช้ solarfx60 กลางวันเอาแขนอังใกล้ๆกระจกแค่อุ่นๆครับ กลางวันมองเข้ารถเห็นลางๆ กลางคืนไม่มืดมาก
ขอถามนิดว่าบานหน้าหลอกตามั๊ยครับดูมัวๆหรือชัดเจน ไฮคูลผมมัวๆครับว่าจะเปลี่ยน

ออฟไลน์ Jhinz

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2016, 20:18:34 »
ตอนใกล้จะรับรถได้ศึกษามาหลายตัวทั้ง Crystalline Huper Vox SolarFX สุดท้ายลองกับ midas ฟิล์มเปลี่ยนสีเข้มขึ้น(เช่น40ไป60)ตามแดด ส่วนกลางคืนกลับมาค่าเดิมสว่างไม่ต้องเพ่ง ก็ตอบโจทย์ได้ดี ก็ต้องขอลองดูกันยาวๆครับซัก3ปีขึ้นไปว่าคุณภาพยังเหมือนตอนนี้รึเปล่า
2005 Honda CRV 2.0 Gen2 (Sold)
2007 Toyota Camry 2.4V ACV40
2014 VW Tiguan 2.0 TSI R-Line (drive in CN)
2015 Volvo S60 (Sold)
2016 Mazda CX-5 2.2XDL mc

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2016, 10:01:22 »
มาลองใช้ SolarFX เอ้ยดีเลยอะครับลองดูๆ