ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่ขายไปแล้วโอนแล้ว เอาข้อมูลของเราออกได้อย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 2315 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ยุกอินเตอร์เน็ตและการเงินกำลังโต มันจะมีพวกโจรกรรมข้อมูลสำคัญ

เล่มทะเบียนรถมันมีข้อมูลสำคัญแทบทุกอย่าง วัน เดือน ปี เกิด เลขบัตรประชาชน ที่อยู่

ขายรถไป มันก็ติดไปด้วย

มีทางเอาออกไหมครับ?

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
อืม น่าคิดนะครับ ผมไม่เคยคิดถึงจุดนี้เลย  :'(

ออฟไลน์ SM.

จริงด้วยสินะ ขนส่งก็ไม่ได้ออกเล่มใหม่ให้เจ้าของใหม่ด้วย

ออฟไลน์ SLuang

ผมว่าไม่น่ากลัวอย่างที่คิด กังวลไปก็เครียดเปล่าๆ 
จริงอยู่เขารู้ข้อมูลก็จริง    แต่เวลาเอาไปทำธุรกรรมใดๆ มันต้องมี สำเนาบัตรต่างๆ  ลายเซ็นรับรองสำเนา
อีกอย่างบัตรพวกนี้ก็มีวันหมดอายุ

สำหรับเล่มทะเบียน
1. หากโอนข้ามจังหวัด เล่มเปลี่ยน เลขเปลี่ยน (เล่มเก่าขนส่งเก็บเข้ากรุ) สบายใจได้
2. หากใช้จังหวัดเดียวกัน  ไม่เปลี่ยนก็จริง  ถ้าคุณไม่สบายใจจริงๆ  แนะนำทำแบบนี้ ติดต่อคนซื้อไป คุยกะเขา ถึงวัตถุประสงค์    สมมติว่าเล่มทะเบียนตกน้ำเปียก ชำรุด ฉีกขาด  ไม่ต้องถึงกับสูญหาย   ไปติดต่อทำเล่มใหม่ที่สำนักงานขนส่งฯ ตามทะเบียนรถ ออกเล่มใหม่ให้   คุณก็แค่จ่ายค่าธรรมเนียม ค่าเสียเวลาทำมาหากินของเจ้าของรถใหม่    สิ่งที่เขาได้ในเล่ม คือ เล่มทะเบียนใหม่ซิงๆ  ไม่มีข้อมูลเจ้าของเดิม  บอกแต่ลำดับที่การเป็นเจ้าของของเจ้าของใหม่ (มีปั้มตัวหนังสือสีแดง ออกแทนฉบับที่ชำรุด หรือสูญหาย)  ปัจจุบันนี้ เหมือนจะสะดวกขึ้นมาก  เล่มทะเบียนสูญหาย ไม่ต้องแจ้งความ ไปทำได้เลยเพียงนำเอกสารประจำตัวเจ้าของรถปัจจุบันไปติดต่อเท่านั้น   กรณีนี้แนะชำรุด (ด้วยเหตุตกน้ำ ฉีกขาด รถทับ ก็ว่ากันไปอิอิ)

ออฟไลน์ Pegasus7700

มันไม่ง่ายนะ  หากเราระมัดระวัง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ scotch_fillet

ไม่ต้องไปคิดไกลถึงขนาดนั้นครับ ...
แค่ทุกวันนี้เราจะไปหาเพื่อนที่หมู่บ้านบางแห่งหรือเข้าไปติดต่องานกับออฟฟิศบางตึก รปภก็จะขอแลกบัตรปชช.
ช่วงเวลานั้นถ้าจะขโมยข้อมูลจริงๆ รปภ.เอาข้อมูลหน้าบัตรหลังบัตรคุณไปเรียบร้อยแล้วครับ

ไปทำนู้นนี้นั้น ตอนถ่ายสำเนาบัตรปชช. เขาเอาสำเนาบัตรคุณไปทำไรไม่ได้แต่ข้อมูลหน้าบัตรก็ได้ไปแล้วครับ

โอกาศถูกโจรกรรมข้อมูลส่วนตัวไป ทำธุรกรรมต่อยังมีน้อยกว่าคุณถูกโจรมุมตึกดักจี้เยอะครับ

ทั้งนี้...แค่ไม่อยากให้over panic แต่ก็จงตั้งอยู่ในความรอบคอบครับ:)