ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องหม้อน้ำหน่อยครับ  (อ่าน 2371 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
ปรึกษาเรื่องหม้อน้ำหน่อยครับ
« เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 18:43:33 »
  คุณน้าอยู่หลังบ้านมาถามเรื่องเปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ เอาเข้าอู่ ช่างบอกว่าหม้อน้ำรั่วและตัน แนะนำให้เปลี่ยนใหม่ดีกว่าซ่อม เพราะราคาไม่แพงนัก (รถฮอนด้า ซีวิค 4ประตูปี 2538) ผมไปหาให้มีของใหม่ 2แบบ (เป็นใบเล็กๆ ไม่ยาวเหมือนรถรุ่นใหม่นะครับ) แบบอลูมีเนียมหนา 2" 2ช่อง กับแบบทองเหลือง 2ช่อง แต่จะหนาน้อยกว่าแบบมีเนียม ราคา 2พันกว่า พอๆกัน
  ตอนนี้ลังเลว่าจะแนะนำแบบไหนดี
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Arado_kung

Re: ปรึกษาเรื่องหม้อน้ำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 18:57:55 »
หม้อน้ำทองเหลืองมันถึกกว่ามิเนียมสามารถล้างกับปะเชื่อมซ่อมได้ แต่ข้อเสียคือน้ำหนักมันเยอะ ส่วนหม้อน้ำมิเนียมก็เบา ระบายความร้อนได้ดีกว่าเพราะทำหนาๆได้ แต่ทนน้อยกว่าทองเหลือง ล้างแล้วมักจะทะลุ ถ้าไม่คิดอะไรมากผมแนะนำมิเนียมดีกว่า เพราะเอาจริงๆหม้อน้ำมันพังยากอยู่แล้ว

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
Re: ปรึกษาเรื่องหม้อน้ำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 19:09:32 »
รถอายุจะยี่สิบปีแล้ว คงใช้ได้อีกไม่นาน ใช้แบบใหนก็ได้ครับ ปกติทองเหลือไม่น่าจะราคานั้นนะครับ ถ้าราคานั้นจริงเกรดคงห่วยมากๆ
แนะนำใช้อลูมีเนียมก็พอครับ เพราะรถเก่าแล้วคงใช้อีกไม่นานไม่ต้องเปิดฝาล้างหม้อน้ำแน่ๆ ฟันธงใช้อลูมีเนียมฝาพลาสติกพอครับ เกรดดีๆตัวนี้ทำในไทยยังราคาสามพันเลยนะครับ ถ้าของจีนจะสองพันนิดๆ ค่าแรงน่าจะสักสี่ร้อยบาท

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 20:11:35 »
อายุรถเยอะแล้วคงใช้อีกไม่นาน ใช้อลูมีเนียมดีกว่าครับ

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 20:32:35 »
รถอายุจะยี่สิบปีแล้ว คงใช้ได้อีกไม่นาน ใช้แบบใหนก็ได้ครับ ปกติทองเหลือไม่น่าจะราคานั้นนะครับ ถ้าราคานั้นจริงเกรดคงห่วยมากๆ
แนะนำใช้อลูมีเนียมก็พอครับ เพราะรถเก่าแล้วคงใช้อีกไม่นานไม่ต้องเปิดฝาล้างหม้อน้ำแน่ๆ ฟันธงใช้อลูมีเนียมฝาพลาสติกพอครับ เกรดดีๆตัวนี้ทำในไทยยังราคาสามพันเลยนะครับ ถ้าของจีนจะสองพันนิดๆ ค่าแรงน่าจะสักสี่ร้อยบาท

เป็นมีเนียมฝาทองเหลืองรึเปล่าครับ เขาเอาท่อน้ำให้ดู เขาบอกท่อน้ำใหญ่มาตรฐาน สามารถเปิดฝาล้างได้ อันนี้ร้านค้าแถวบ้านมีเลยครับ ราคาอีกร้อยก็สามพัน ส่วนมีเนียมทั้งตัวร้านสั่งให้อีกที ราคาถูกกว่าไม่กี่ร้อย แต่เขาบอกว่าของจีนเลย แต่งาน OK ลืมบอกว่า เครื่องรหัสเป็น B16A (1,600 หัวฉีด) แต่หม้อน้ำเดิมนะครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 01:33:41 »
หม้อน้ำแบบ 2 ช่องมิเนียม
แม้จะลูกเล็กก็เพียงพอสำหรับระบายความร้อนได้แล้วครับ
(รุ่น 4 DOOR สเป็คเดิมๆก็เป็นลูกเล็กครับ)

ถ้าหม้อน้ำได้มาตรฐาน
ใช้ได้นานจนลืมครับ

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 02:37:12 »
ถ้ารถเก่าแล้วแบบนี้ เอาแบบทองเหลือง ครับ ช่วงอายุมันยังหนุ่มสาว หม้อน้ำทองเหลืองเข้ากับมันได้ดีมากๆ แต่ถ้ารถใหม่ๆหน่อยผมเลือกอลู2ชั้นครับ

ปล.ยิ่งถ้าเป็นเครื่อง คาร์บูอยู่ คบหาหม้อน้ำทองเหลืองเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2016, 02:41:21 โดย kittiphat123 »

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 08:03:41 »
ขอบคุณมากครับ