ผู้เขียน หัวข้อ: ป.1 มีปัญหาอะไหล่ขาดสต๊อก?  (อ่าน 7343 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
ป.1 มีปัญหาอะไหล่ขาดสต๊อก?
« เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 00:34:01 »
ผมทำ ป.1 มีเหตุให้ต้องเคลม กันชนหลัง อู่ แจ้งมาว่า อะไหล่ติดแบล็ค (อะไหล่ขาดสต๊อก) อาจจะต้องรอ 2 เดือน หรือมากกว่านั่น ผมก็รอมาสักระยะ แต่ทาง อู่ แจ้งผมมาว่า ถ้าสามารถหาอะไหล่เองได้ก็ หามาเองเลยจะได้ไม่เสียเวลา

พอผมหาอะไหล่ได้แล้ว ผมเลยโทรถาม ป. ว่าต้องดำเนินการยังไงต่อ ป. แจ้งว่า ลูกค้าที่จะหาอะไหล่เอง เวลาตั้งเบิกจะต้องมีใบกำกับภาษีด้วย แต่ดันมาติดที่ว่า ร้านที่ผมหามา เขาไม่สามารถออกใบกำกับภาษีให้ได้ และมีร้านนี้ร้านเดียวที่ยังมีของ

ครั้งนี้ผมเลยโทรสอบถามกับทาง อู่ อู่ บอกว่าไม่ต้องใช้ก็ได้ ขอแค่มีรายละเอียดร้านก็พอ ผมก็เลยตัดสินใจซื้ออะไหล่มาแล้ว ตอนนี้ผม ไม่มั่นใจเลยว่า ผมจะสามารถตั้งเบิกเงินกับประกันได้หรือไม่ สมาชิกท่านใดมีประสพการ ช่วยแชร์ประสพการหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tnp_super

Re: ป.1 มีปัญหาอะไหล่ขาดสต๊อก?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 06:28:36 »
ก็ให้อู่ไปซื้อของที่ร้านนั้นมาเปลี่ยนใ้ห้เราสิครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
Re: ป.1 มีปัญหาอะไหล่ขาดสต๊อก?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 06:31:19 »
ประกันรอเบิกเองเท่านั้นเหรอครับ ขอให้เขาเบิกร้านนี้ให้ได้ไหมครับ จะได้ไม่ต้องเบิกเอง ผมไม่เข้าใจระบบประกันว่าเขาดำเนินการยังไงบ้าง แต่อู่น่าจะช่วยหาเอกสารมาเคลียร์ประกันให้ได้อยู่นะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ pee1818

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 07:58:03 »
ป.กันอะไรครับเนี้ย

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 08:32:51 »
ปัญหาอยู่ที่การคุมราคา(สุดห่วย)ของประกันยี่ห้อนั้นๆครับ

ถ้าจะให้ประกันเคลมก็ต้องรอ

หรือถ้าคุณจะซื้อของมา แล้วไปซ่อมเองที่อู่
เค้าก็มีงบประมาณทั้งค่าของ ค่าแรงตั้งไว้อยู่ครับ
ต้องไปทะเลาะอีกทีตอนเบิกตังค์

คิดในแง่ดีนะครับ
ดีกว่าพวกประกันที่ใกล้เจ๊งครับ
แบบนั้นเราออกตังค์ซ่อมไปแต่เบิกตังค์ไม่ได้เลย (แถมมีคิวอีกเพียบรอเหมือนเรา)

เพื่อนสมาชิกท่านไหน
มีข้อแนะนำกับปัญหาแบบนี้ รบกวนบอกทางสว่างด้วยเป็นพระคุณครับ
ส่วนผมคิดได้อย่างเดียวคือ เปลีี่ยนประกันครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 09:03:15 »
ทำไมลูกค้าต้องวิ่งวุ่นขนาดนี้  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 09:43:52 »
ประกันชั้น 1 เมืองไทย เบี้ยซ้อมห้าง เบิกอะไหล่ มา 1 เดือน กว่าๆ ยังไม่ได้เลยครับ
-กันชนหน้า
-สเกิร์ต Modulo แท้
-บังโคลน ซุ้มล้อ
-แผ่นใต้ห้องเครื่อง
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 09:49:00 »
เบี้ยซ่อมอู่ธรรมดาใช่มั๊ยฮะ  ผมเจอมาหลายทีละศูนย์มีของแต่อู่ไม่ซื้อเพราะจะรอของเทียบจากไต้หวันราคาถูกแต่ต้องรอสั่งของlotใหญ่

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 09:50:37 »
ของผมกรุงทพประกันภัยนะครับ   จะเล่าประสบการณ์ให้ฟัง

มีเหตุรถเฉี่ยวมาโดนรถผม  คือไฟท้ายแตกกันชนหลังพลาสติกเป็นรอย    การรอซ่อมใช้เวลานานมาก    จึงใช้วิธีโทรไปขอทำอู่นอกกับทางตัวแทนเขาให้ที่อยู่สำนักงานใหญ่ของกรุงเทพประกันภัยมาแถวคลองตัน         แต่ว่าก่อนทำการซ่อมรถผมไปหาอู่นอก  พวกอู่นินจา ที่อยู่ตามมุมมืดของสังคม    ที่ทำการซ่อมสีรถเต๊นท์ทำวันเดียวจบ ไปทำสีให้ใหม่จบภายใน 1 วัน   ส่วนไฟท้ายซื้อเองจากศูนย์บริการเอาของแท้พร้อมใบเสร็จและภาษี Vat 7%                 จากนั้นก็ไปเบิกการซ่อมกับทางสำนักงานของกรุงเทพประกันภัย       โดยขั้นตอนการทำทั้งหมดต้องถ่ายรูปไว้หมดตั้งแต่เกิดเหตุสภาพการเสียหาย  ขั้นตอนการซ่อมตั้งแต่เอารถเข้าอู่ แกะกันชนออกมาทำสี เปลี่ยนไฟท้าย  และต้องคืนอะไหล่ไฟท้ายให้กับทางกรุงเทพประกันภัยด้วย
เรื่องทำสีได้ประมาณ 2000 บาท / ชิ้น  อันนี้ประกันให้จ่ายส่วนต่างเองนิดหน่อย
เรื่องอะไหล่ไฟท้าย  ราคาตามจริงจากศูนย์บริการ  มีใบเสร็จเรียบร้อยจาก TOYOTA  ในการซื้ออะไหล่ไปเบิก ประกันจ่ายคืนได้เต็มจำนวน  หลังจากยื่นเรื่อง รอ ประมาณไม่เกิน 1 อาทิตย์เงินจะเข้าบัญชี ธ. กรุงเทพของเรา

ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นกับบริษัทที่เราทำประกันภัยดีหรือไม่ดีด้วยครับ     เพราะบางบริษัทที่เป็นเบี้ยอู่ งี่เง่าเหลือหลายเพราะคุมราคาไว้มาก  โดยเฉพาะอะไหล่จะตีราคาของเทียม ไต้หวันทุกรายการ    ลูกค้าซ่อมรถไปก็เจ็บปวดไป   ถ้าเอาไปซ่อมเองอู่นอกเครือ  แทบจะกดราคาหัวแบะเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2016, 09:55:19 โดย Auto »

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 09:55:26 »
จขกท ประกันอะไรครับ จะได้เลี่ยง

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 12:05:02 »
รถยี่ห้อ อะไร ถึงไม่มีอะไหล่ รองรับ ผู้ใช้รถ (BACK ORDER สูง แปลว่า รถขายดี หรือไม่ดีกันแน่)
ประกันซ่อมให้อยู่ แล้วแต่ปัญหาคือ อะไหล่ต่างหาก
One Day.

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 12:33:20 »
เราต้องออกเงินก่อนเองหรือครับ  :o

ของผมตอนโดนชนประกัน(ของคู่กรณีที่มาชน)ให้ไปที่อู่ใกล้บ้านที่เขามีข้อตกลงเอาไว้ พอซ่อมเสร็จเราตรวจความเรียบร้อยแล้วก็เซ็นชื่อ กลับบ้านได้เลยอะ เสียแค่เวลา

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 13:35:08 »
คันที่ติด B/O คือคัน Preve ไหมครับ

ถ้าของ Proton เอง ก็เห็นใจประกันนิดๆ แต่ถ้ายี่ห้อตลาดนี่ไม่ควรเลย
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 13:41:13 »
คันที่ติด B/O คือคัน Preve ไหมครับ

ถ้าของ Proton เอง ก็เห็นใจประกันนิดๆ แต่ถ้ายี่ห้อตลาดนี่ไม่ควรเลย
ยี่ห้อตลาดก็ไม่ได้แปลว่าจะไม่ขาดตลาดนี่ครับ         ปสก ของผมที่ใช้โตโยต้ามาตลอด  ตอนเอาเข้าซ๋อมปรกันชั้น 1 กรุงเทพที่ศูนย์ใหญ่ TOYOTA  บางนาก็ ... 4 เดือนตั้งแต่เกิดเหตุ  ทั้งกว่าจะเคลม 1 เดือน   รออะไหล่ให้มาครบ 1 เดือนกว่า ๆ  ได้คิวทำ ก็อีก 1 เดือน   ทำเสร็จ 1 เดือน รวม 4 เดือนกว่า ๆ   รถ อัลติสนะครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 03, 2016, 13:54:59 »
รถผมทุกคันใช้. กรุงเทพประกันภัย.

ส่วนใหญ่เคลมโดยให้ศุนยรถดำเนินการให้ทั้งหมดสะดวกกว่า
รวดเร็วดี
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 04, 2016, 11:23:48 »
ประกันของวิริยะครับ รถไม่ใช่ Preve ครับ เป็น Dmax ครั้งนี้ วุ่นวายมาก ตั้งแต่ทำ ป.1 มาไม่เคยวุ่นวายขนาดนี้มาก่อน
ถ้าได้ความคืบหน้ายังไงจะแจ้งให้ทราบครับ

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นครับ