ผู้เขียน หัวข้อ: โคมไฟหมอง แต่ศุนย์ไม่อนุมัติเบิก บอกว่า ร้านล้างรถทำ!!  (อ่าน 5493 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
ไม่สามารถถ่ายรูปให้เก็ยได้จริงๆครับ แต่ถ้ามามองที่รถจริงๆ จะรู้ว่ามันแตกต่างกันมาก

..ไฟหน้าขวาถูกเปลี่ยนเพราะชนตอนออกรถใหม่
..ไฟหน้าซ้ายเดิมมากับรถ แต่เหมือนมีคราบน้ำที่แห้งจนเป็นฝ้าติดข้างใน ดูยังไงก็ไม่ได้เกิดจากข้างนอก??

..ศูนย์ไม่อนุมัติเบิก ให้เหตุผลว่า ไฟเกิดจาก ร้านล้างรถ !!

..ก่อนหน้านี้ไม่เป็น ตอนป้ายแดงปกติ ร้านล้างรถมันคงถูไฟข้างเดียวใช่ไหมครับ

นิสสันมาร์ช ปัญญานี้ถามคนในคลับ เป็นกันเยอะ!!

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
5555 นิสสันก็นิสัยนี้แหละ

1.ไฟหน้าขวา ถูกเปลี่ยนตอนรถชนป้ายแดง  (ออกรถ2เดือน ล้างรถ 3 ครั้ง แต่ไม่มีปัญหา เพราะเช็ดรถทุกวัน)

2.ไฟหน้าซ้าย ดั้งเดิมมากับศูนย์

ผมเจ็บใจมาก

ออฟไลน์ Dubee

โคมไฟฮาโลเจน ไม่เกิน 3-5 ปี หมองทุกคันครับ!

ขั้นแรกเข้าคาร์แคร์เถอะครับ เอาโคมไปขัด ไม่เกินหลักพัน ใส่ปิ๊งงงง

ออฟไลน์ ps000000

ถ้าขัด ต้องเคลือบสารกัน UV ด้วย ไม่งั้น แพร๊บเดียว หมองอีก :'( :'( :'(

ขอบคุณครับบ

ออฟไลน์ a14

• Full Member
ไม่เข้าใจ จขกท. ว่าศูนย์ไม่อนุมัติเบิก หมายความว่า? คุณจะเคลมฟรีๆ นะหรือ? เคลมจากอะไรครับ เคลมประกัน 3 ปี แสนโลนะหรือ? หรือเคลม ป.1? ผมว่าเค้าไม่เคลมให้ก็ถูกต้อง เหมาะสมแล้ว รถอายุกี่ปีแล้วครับ? มันก็ต้องเสื่อมตามการใช้งาน ถ้าอยากเปลี่ยนจริงๆ ก็จ่ายเงิน ซื้อเองครับ จบ
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ชนใหม่ เคลมของใหม่ หุหุ

ล้อเล่นนะ อย่าไปทำเชียว
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Eddy5659

วีออส แคมรี่ผมก็เป็นครับ. มันมีน้ำยาขัดโคมทำเองได้ง่ายๆครับ ไม่ต้องไปไฟลท์กับ 0 ให้ปวดหัวหัว
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

เอ่อ. รถอายุ 1 ปีครับ 4 หมื่นโล หมดประกันรถแล้วกรอครับ

ออฟไลน์ หนึ่ง บ้ารถ

ผมคิดว่าไฟของ จขกท. ไม่ได้หมองจากข้างนอกที่ใช้ๆ ไปแล้วเหลืองก็ขัดได้
แต่มันหมองมาจากฝ้าเกาะด้านในแล้วก็แห้ง มันก็เลยไม่ใส โดยมีสาเหตุมาจากน้ำเข้า ซึ่งอาจจะเป็นเพราะซีลไม่ดีหรือมีรูรั่วตรงไหนก็แล้วแต่ ซึ่งทำให้จานฉายหมอง พลาสติกก็หมองจากด้านใน
ซึ่งกรณีนี้ขัดยังไงก็ไม่หายครับ ถ้าเคลมใหม่ไม่ได้ต้องถอดออกมาล้าง

ส่วนเรื่องเคลม ถ้าพิสูจน์เห็นชัดเจนว่าการใช้งานปกติ ล้างรถปกติ แต่น้ำดันเข้าและทำให้หมอง ผมว่าควรต้องเคลมได้นะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2016, 15:53:58 โดย หนึ่ง บ้ารถ »

ออฟไลน์ a14

เอ่อ. รถอายุ 1 ปีครับ 4 หมื่นโล หมดประกันรถแล้วกรอครับ
ข้อมูลตามที่ผมอ่านจับใจความได้นะครับ รถน้องอายุ 1 ปี 40,000 โอเค ประกันรถใหม่ยังไม่หมด ไฟข้างขวาเปลี่ยนตอนรถอายุ 2 เดือน เท่ากับไฟข้างขวาอายุ 10 เดือน ข้างซ้าย 12 เดือน ถูกต้องที่ความใสไม่น่าแตกต่างกัน ดังภาพ แต่ประเด็นคือ น้องให้ร้านล้างรถทั้งหมด 3 ครั้ง ที่เหลือล้างเองทุกวัน ทางศูนย์อาจอ้างได้ว่าเป็นการเสื่อมจากการใช้งาน หรือดูแลรักษาผิดวิธี น้องอาจขัดถูจนมีรอยแตกร้าวเล็กๆ ที่โคมไฟหรือหัวน๊อตยึดโคมไฟ จึงเป็นเหตุให้น้ำเข้าโคมได้ เกิดเป็นฝ้าภายในโคม ซึ่งจะโดนศูนย์ปฏิเสธการเคลมก็ไม่ใช่เรื่องแปลก ทางแก้ถ้าอยากได้ของใหม่จริงๆ ถ้ามีประกันภัยชั้น 1 ซ่อมห้าง ก็ทุบให้แตกแล้วแจ้งเคลม บอกโดนหินดีดใส่จากรถคันอื่นแต่จำทะเบียนไม่ได้ ก็เคลมได้แล้ว ได้ของแท้ด้วย ถ้าเป็นประกันซ่อมห้าง แต่อาจต้องจ่ายค่าเสียหายส่วนแรก ประมาณ 1000 บาท แต่ถ้าซ่อมอู่ อย่าเด็ดขาด เพราะอาจได้อะไหล่เทียบมา ช้ำใจกว่าเดิมอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2016, 17:48:33 โดย a14 »
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ mothsan

ผมคิดว่าไฟของ จขกท. ไม่ได้หมองจากข้างนอกที่ใช้ๆ ไปแล้วเหลืองก็ขัดได้
แต่มันหมองมาจากฝ้าเกาะด้านในแล้วก็แห้ง มันก็เลยไม่ใส โดยมีสาเหตุมาจากน้ำเข้า ซึ่งอาจจะเป็นเพราะซีลไม่ดีหรือมีรูรั่วตรงไหนก็แล้วแต่ ซึ่งทำให้จานฉายหมอง พลาสติกก็หมองจากด้านใน
ซึ่งกรณีนี้ขัดยังไงก็ไม่หายครับ ถ้าเคลมใหม่ไม่ได้ต้องถอดออกมาล้าง

ส่วนเรื่องเคลม ถ้าพิสูจน์เห็นชัดเจนว่าการใช้งานปกติ ล้างรถปกติ แต่น้ำดันเข้าและทำให้หมอง ผมว่าควรต้องเคลมได้นะ
ถ้ามันด่างจากด้านใน ร้านล้างรถคงไม่ได้ล้างข้างในด้วยจริงไหมครับ
ถ้าแบบนี้เคลมศูนย์ลย
แจ้งว่า ไฟหน้า coating กันฝ้าภายในเลนซ์มาไม่ดีด่าง ไม่ก็ไฟซีลไม่ดี น้ำเข้าทำให้ไฟด่างด้านในครับ ผมว่าต้องเคลมได้ครับ

ถ้าเป็นด้านนอกเลนซ์ก็ว่าไปอย่าง
ไฟ ซ้าย ขวาต่างกันแค่ 2 เดือน ไม่น่าจะด่างต่างกัน

แต่ไฟพวกนี้ไม่น่าจะหมองง่ายๆนะครับ อย่างน้อยก็ต้อง 5 ปีขึ้นไป
หรือนอกจากมีการลด spec น้ำยาพ่น hard coat ที่เลนซ์ภายนอก เพื่อลดต้นทุน เท่าให้น้ำยา หมดอายุง่าย

เวลาขัดยาเคลือบรถ อย่าไปขัดไฟหน้านะครับ น้ำยาที่เคลือบเลนซ์จะเสื่อมสภาพเร็วกว่าปกติ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่าเคลมไม่ได้น่าจะถูกแล้ว เพราะมันก็ไม่ได้ถือว่าเสียหายนะครับ

ออฟไลน์ kittiphat123

เจ็บใจแทน จขกท. ครับ เฮ่อ...ยอดขายทุกวันนี้ส่วนใหญ่ก็มาจากอีโค่แท้ๆ

เสียงครืดๆ เวลาเปิดแอร์ตอนตากแดดก็ยังอยู่ ช่างบอกไม่ได้เป็นอะไร ปกติ ผมใช้รถคันอื่นไม่มีเป็น แม้กระทั่งรถรุ่นเก่าก็ไม่เป็น

ออนไลน์ Auto

ศุนย์ nISSAN ห่วยแบบนี้ไม่แปลกใจหรอกว่าทำไม  รถใหม่ขายได้แพ้คู่แข่งไปเรื่อย  ๆ   ลูกค้าเก่าก็หนีหมด ลูกค้าใหม่ก็ไม่อยากซื้อ

ออฟไลน์ yourturle

เวลาเดินขึ้นรถ มองหน้ารถดูขัดใจมาก
เข้าใจ มีคัน แต่รถ บจก
One Day.

ออฟไลน์ TorTy

ถ้าขัด ต้องเคลือบสารกัน UV ด้วย ไม่งั้น แพร๊บเดียว หมองอีก :'( :'( :'(
ตามนี้ต้องทำกับร้านที่มีพ่นเคลือบโคมใหม่ขัดเฉยๆตอนขัดเสร็จใหม่จริงแต่ไม่มีตัวเคลือบพลาสติกกันรอยขีดข่วนแล้วถ้าไม่พ่นเคลือบโคมใหม่เดี๋ยวจะหนักกว่าเดิมมันจะใสได้ไม่นานหลอดฮาโลเจนความร้อนสูงครับถ้าเปลี่ยนข้างใดข้างนึงแล้วระยะการใช้งานมาต่างกันยังไงก็ไม่เหมือนกันครับ

คุณภาพโคมก็มีส่วนต่อให้หลอดซีนอลที่ร้อนน้อยกว่าหรือ LED บางทีมันก็เกิดจากการใช้งานปกตินี่แหบะครับทั้งแดดทั้งควันรถ

***แต่แนะนำว่าเช็คราคาโคมก่อนครับไม่น่าแพงอาจจะถูกกว่าเคลือบโคมใหม่หรือแพงกว่าเล็กน้อย***

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ Asklepios

• Jr. Member
  • **
เสียงครืดๆ เวลาเปิดแอร์ตอนตากแดดก็ยังอยู่ ช่างบอกไม่ได้เป็นอะไร ปกติ ผมใช้รถคันอื่นไม่มีเป็น แม้กระทั่งรถรุ่นเก่าก็ไม่เป็น

ยืนยันครับ คุณได้ March ของแท้

ส่วนเรื่องไฟหน้า ถ้าไม่มีร่องรอยการแตกที่ทำให้น้ำเข้า บอกว่าเคลมคุณภาพ ซีลขอบกระจกไม่ดีทำให้น้ำเข้า ถ้าไม่ได้เปลี่ยนศูนย์ ถ้าไม่ได้อีกโทรแจ้ง call center ไปเลย