ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบอุปกรณ์ไฟฟ้าในรถญี่ปุ่น ถ้ารถจมน้ำจะปลอดภัยไหม  (อ่าน 2801 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
รถซิตี้คาร์ ระบบเซ็นทรัลล็อค กระจกไฟฟ้า ปุ่มสตาร์ทเครื่อง มันจะช็อตไหม แล้วถ้ารถจมน้ำ เราจะเปิดกระจก เปิดประตูออกได้ไหม

ออฟไลน์ Ex_machina

อุปกรณ์ไฟฟ้า ที่ไม่ได้ออกแบบมาสำหรับกันน้ำ

มันก็พังทั้งนั้นแหละครับ  ::)

แต่มันก็แล้วแต่ดวงด้วย บางทีจมน้ำเฉยๆ แต่ไม่ได้สั่งให้อุปกรณ์ทำงาน ก็อาจจะยังไม่ช๊อต ไม่พัง
แต่ที่แน่ๆมันจะเกิดคราบสนิมต่างๆ ที่อาจจะทำให้มันพังทีหลังก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2016, 09:53:32 โดย Ex_machina »

ออฟไลน์ shipcake

ถ้าเกิดอุบัติเหตุรถลงน้ำ เราจะปลอดภัยใช่ไหม

ออฟไลน์ Ex_machina

ถ้าเกิดอุบัติเหตุรถลงน้ำ เราจะปลอดภัยใช่ไหม

หมายถึงถ้ารถเราจมน้ำ เราจะออกจากประตูได้ไหม ใช่ไหมครับ
เราก็ปลดล็อกมือได้ครับ ระบบล็อกยังเป็นกลไกอยู่
เพียงแต่บางที ถ้าจมมิดคัน เราจะเปิดประตูไม่ออก เพราะแรงดันน้ำ
ต้องรอให้แรงดันน้ำ ด้านในใกล้เคียงด้านนอกก่อน ถึงจะเปิดออก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2016, 10:12:35 โดย Ex_machina »

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
สงสัยว่ากล่องคุมต่างๆในรถถึงไม่ทำให้มันกันน้ำครับ? อย่างในนาฬิกาคาสิโอที่ว่ากันน้ำเข้าได้200เมตร300เมตรนี่ผมถอดออกมาดูพบว่าไม่ได้มีอะไรพิสดารไปกว่ายางวงเส้นเล็กๆที่ขอบกันน้ำเข้าเลย ถ้าเพิ่มต้นทุนค่าการผลิตกล่องด้วยการเสริมเส้นยางปิดผนึกแบบทนความร้อนเข้าไปแล้วโฆษณาได้ว่าทนทานกันน้ำเข้าก็น่าจะคุ้มกว่าให้คนซื้อมากังวลเรื่องน้ำนะ  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ tnp_super

ถารถตกน้ำมันก็อยู่ที่คนล่ะครับ จะตั้งสติได้แค่ไหนเพร่ะประตูรถก็จะมีระบบปลดล็คด้วยมืออยู่แล้ว และถ้าจำไม่ผิดกระจกไฟฟ้ามันจะมีไฟสำรองระบบให้เลื่อนกระจกลงได้ภายในสามสิบวินาที หลังดับเครื่องแล้วนะครับ ถ้าเราตกลงน้ำตูมรถตะค่อยๆจมเราก็เลื่อนกระจกลงให้เร็วและสุดก็ออกมาจากรถได้

ออฟไลน์ Siamtech

• Full Member
สงสัยว่ากล่องคุมต่างๆในรถถึงไม่ทำให้มันกันน้ำครับ? อย่างในนาฬิกาคาสิโอที่ว่ากันน้ำเข้าได้200เมตร300เมตรนี่ผมถอดออกมาดูพบว่าไม่ได้มีอะไรพิสดารไปกว่ายางวงเส้นเล็กๆที่ขอบกันน้ำเข้าเลย ถ้าเพิ่มต้นทุนค่าการผลิตกล่องด้วยการเสริมเส้นยางปิดผนึกแบบทนความร้อนเข้าไปแล้วโฆษณาได้ว่าทนทานกันน้ำเข้าก็น่าจะคุ้มกว่าให้คนซื้อมากังวลเรื่องน้ำนะ  :-X

พูดง่าย ทำยากนะครับ

รถไม่ได้ออกแบบว่าไว้ลุยน้ำ เค้าออกแบบไว้ขับเคลื่อนบนสภาพถนนปกติ 
ขนาดรถไว้ลุยน้ำสูง เช่นพวกรถกระบะ ก็ยังมีคนติ เพราะเล่นเอาไปดำน้ำ (ขอใช้คำนี้) 

ออฟไลน์ Yamaha

• Full Member
หากเจาะจง อุปกรณ์ไฟฟ้าในรถญี่ปุ่น ผมเข้าใจว่าที่ไม่ใช่รถญี่ปุ่นกลัวน้ำกันครับ

ออฟไลน์ HHHsung

การออกแบบถ้าเผื่อไว้ว่ากันได้ มันก็กันไม่ได้ครับ เพราะมันมีต้นทุน

ปล. ในส่วนของระบบไฟฟ้าของแบตเตอรี่ที่กลัวกัน น่าจะเป็นระบบปิด

ที่กันน้ำแล้วนะ หรือปิดตัวเองได้ ซึ่งก็น่าเชื่อว่าจะปลอดภัย

ออฟไลน์ chaithawat

ไม่ว่ารถอะไรก็ดับทั้งนั้นลองลงน้ำแล้ว มันไม่ใช่่แค่แบตหรือกล่องอีซียูหลักๆที่คิดกัน ยังมีปัญหากับพวก กล่องคุมประตูในรถบางรุ่น เช่นชนแล้วประตูปลดล๊อคเองหรือกระจกลดลงเองได้ หรือ ตัวยิงเซนทรัลล๊อค มอเตอร์กระจกที่ไม่ทำงาน ดีสุดคือต้องออกจากรถให้เร็วสุดอาศํยแมนวลมือดึงหรือไม่ก็ต้องทุบกระจกเอาหละ  เคยดูในคลิปตอนซึนามิหรือที่เขาทดสอบกัน กว่าจะจมใช้เวลาเป็นนาทีเหมือนกันนะ น่าจะพอมีเวลาหนีออกมาได้ถ้าตั้งสติดีๆ
ปล.เห็นเขาขายตัวทุบกระจกพร้อมตัดสายเบวซ์และไฟฉายในตัวอันละสามร้อยกว่าบาทติดรถไว้ก็น่าสนดีนะ

ออฟไลน์ tierak

ระบบล็อกไฟฟ้านี่แหละครับ ผมว่าน่ากลัว

ออฟไลน์ J_Serie5

พกค้อนอันใหญ่ไว้ในรถ วางใต้พรมฝั่งคนนั่งไว้สิครับ เผื่อไว้ฉุกเฉิน ตั้งสติดีๆแล้วทุบเลยครับ

ออฟไลน์ SM.

เราจะปลอดภัย ถ้าออกจากรถได้ทันก่อนรถจะจมน้ำครับ ส่วนอุปกรณ์ไฟฟ้าคงเสียหายแน่นอน เพราะไม่ได้ถูกออกแบบมาให้กันน้ำ