ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถมือสองจึงมีเลขไมค์ส่วนใหญ่ที่ประมาณ 8 หมื่น-1 แสน  (อ่าน 13846 ครั้ง)

ออฟไลน์ babybigman

• Jr. Member
  • **
ทำไมรถมือสองจึงมีเลขไมค์ส่วนใหญ่ที่ประมาณ 8 หมื่น-1 แสน
เขานิยมขายทิ้งกันตรงนี้

หรือนิยมกรอไมล์กันมาตรงนี้
Past History
1995 Honda Civic Sold
1998 Mitsubishi Lancer Sold
2003 BMW 325i Sold
2006 Kia Carnival CEO Sold
2013 E250 CGI Current
2013 Honda CRV 2014 Current
2014 Honda Freed 2014 Current

promt

• บุคคลทั่วไป
ใช่เลขสวยไหมครับ

เลขทุกคนเห็นว่าดี ซึ่งจริงๆ บางส่วนจริง หลายส่วนกรอ

ออฟไลน์ Abitan

• Sr. Member
    • VELOCIFERO MAD
รถทั่วไป ถ้าใช้รถปีละ   20,000กม. กำลังดี ไม่มากไปไม่น้อยไป ก็คูณจำนวนปีไปก็จะได้ตามนั้น ซึ่งปกติรถมือสองส่วนมากขายตอน 4-5ปี (ผ่อนเสร็จ)
ถ้าเลขไมล์ มันปีละ 2000-3000 มันน่าสงสัย
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ Megalodon

อาจจะกรอเลขไมล์ให้ดูสวยงามครับ ไม่เกินแสน เป็นจิตวิทยาอย่างนึง รู้สึกว่ารถยังวิ่งมาไม่เยอะมาก

ไมล์แท้ วิ่งน้อย เจ้าของเดิมรักษาดีมาก จอดในร่มตลอด รถผู้บริหาร ไม่เคยชนหนัก สภาพป้ายแดง สีเดิมทั้งคัน ไม่เคยจมน้ำ (แค่แช่น้ำรอการระบาย)  :P

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
ถ้าน้อยกว่านี้ก็ดูน้อยไป ถ้ามากกว่านี้ก็ไม่มีใครซื้อ

ก็เลยปรับมา ณ จุดนั้น
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ toonze

รถทั่วไป ถ้าใช้รถปีละ   20,000กม. กำลังดี ไม่มากไปไม่น้อยไป ก็คูณจำนวนปีไปก็จะได้ตามนั้น ซึ่งปกติรถมือสองส่วนมากขายตอน 4-5ปี (ผ่อนเสร็จ)
ถ้าเลขไมล์ มันปีละ 2000-3000 มันน่าสงสัย

รถผม 5 ปี วิ่ง  27,000 เอง 555

ออฟไลน์ akewizard

รถผมคันก่อนปี 2010 ขายไปตอนกลางปี 2015 รวมๆแล้ว 5 ปีครึ่ง เลขไมล์ประมาณ 93000 ใช้รถเป็นประจำวันเว้นวันและวิ่งในเมืองเป็นหลัก
ถ้าตอบในมุมมองของคนขายรถบ้านแท้ๆใช้เอง ก็จะตอบว่ารถที่ส่วนใหญ่วิ่งในเมืองเป็นหลัก ออกต่างจังหวัดไม่บ่อย หรือที่บ้านมีรถประมาณ 2 คัน ระยะใช้งานมันก็จะอยู่ราวๆนี้แหล่ะ

ส่วนเรื่องรถที่ขายตามเต๊นท์ ผมงดให้ความเห็นครับเพราะไม่มีข้อมูล

เกร็ดเล็กๆที่อยากจะเล่าให้ฟัง ตอนลงประกาศขายรถในเวป พอมีคนโทรมาคำถามแรกๆที่เขาจะถามคือรถเต๊นท์รึเปล่า ?? กรอไมล์รึเปล่า ?? ผมถึงได้พอเข้าใจว่าในตลาดรถมือสอง Social คิดเห็นยังไงกัน

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
ผมคิดว่ารถมือสองของแต่ละปี ก็จะมีเลขไมล์ที่เหมาะสมของมันอยู่ครับ

ตัวอย่างที่ผมเคยเห็นมาก็หลายคันอยู่นะ ผมเคยคิดจะซื้ออัลติสปี 2010 คันนึง แต่พอรู้ว่าเลขไมล์อยู่ที่ 180,000 แล้วเจ้าของไม่ได้บอกในประกาศไว้ผมก็ถอยแล้วครับ จะดูแลมาดีแค่ไหน เป็นสเปคที่อยากได้ขนาดไหน มันก็เยอะเกินไปสำหรับราคาและความคาดหวังที่ตั้งไว้ กว่ารถคันนั้นจะขายได้ก็นานอยู่ครับ ผมเชื่อว่าหลายๆคนได้เห็นเลขไมล์ก็คิดแบบผมแหละ ตอนหลังผมมาได้รถไมล์ 80,000 ที่เช็คศูนย์แล้วว่าตรง ก็เป็นไปตามความคาดหวังครับ ตัวรถไม่มีปัญหาอะไร ตอนนี้ก็ยังใช้อยู่เรื่อยๆ

แต่พอมาดูรถอีกคันนึง เป็น W124 เลขไมล์อยู่ที่เกือบ 380,000 แต่ผมก็ยังสนใจที่จะดูนะครับ เพราะถึงแม้จะดูเยอะ แต่พอหารออกมาจริงๆแล้วมันก็สมเหตุสมผล มันก็ขึ้นอยู่กับสภาพของตัวรถแล้ว เสียดายที่ไม่ได้ไปดูคันจริงเพราะตอนคุยเจ้าของไม่ยอมนัด บอกจะโทรกลับ แล้วสรุปก็ไม่โทรกลับ เทผมเฉย คันนี้กว่าจะขายได้ก็นานพอสมควรเหมือนกันครับ จนผมใช้ของผมมาได้สองสามเดือนแล้วมั้ง ไม่แน่ใจเพราะเลขไมล์เยอะหรือนัดดูยากกันแน่

สรุปได้ว่า มันแล้วแต่ครับ รถที่ค่อนข้างใหม่ ความคาดหวังมันก็ไม่เหมือนกับรถเก่ากว่า และยังไงๆรถที่ใช้ในต่างเขตพื้นที่ก็จะมีเลขไมล์ที่คนคิดว่าเหมาะสมอยู่ครับ รถในเมืองก็จะมีเลขไมล์น้อย รถต่างจังหวัดเลขไมล์ก็เยอะ และรถส่วนมากมันก็มาติดอยู่ในเมืองกันหมด รถที่ประกาศขายอยู่ส่วนมากก็เลยเป็นรถในเมืองครับ เพราะแบบนี้เลขไมล์จึงคล้ายๆกันไปด้วย

ออฟไลน์ SLuang

คนที่รู้เรื่องรถ เขาไม่แคร์ตัวเลขบนไมล์กันนะ 
เพราะรู้ดี   ว่าตัวเลขที่เห็นมันของปลอม

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
อยู่ที่สภาพ ปีรถ ที่ต้องดูร่วมด้วยนะครับ บางบ้านรถหลายคันหรือคันเดียวแต่ใช้น้อยจริงก็มี แต่... ผมว่ามีสิทธิ์กรอไมล์มาก โดยเฉพาะรถเต้นท์ ปกติรถวิ่งปีละ 2.5หมื่นโดยเฉลี่ย ถ้าวิ่งน้อยกว่านี้แล้วรถสภาพสวยจะดึงราคาได้อีกหลายหมื่น ปกติรถพอแสนโลต้อง maintenance ใหญ่ทีนึง เลขไมล์ต่ำแสนเลยดูสวยงามและดึงดูด ผมว่างั้นนะ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ kittiphat123

ถ้าผมจะขายรถ เดี่ยวผมไปกรอมั่ง ฮาๆๆ ,,,,,,,,,,,,,,,,,,,ล้อเล่ง

ออฟไลน์ Darkart

ไมล์ที่โชว์ ยังไม่การันตีว่าวิ่งมาขนาดนั้นจริงๆ ต้องตรวจเช็คอีกอยู่ดีครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ ทาสแมว

• Full Member
  • twinair turbo engine
ส่วนมากที่รู้ ก็กอไมล 500฿ ฮ่าๆ ไปแหละ พูดเยอะเดี๋ยวได้กลิ่นมาม่า

เคยเจอ fd 2007 ไมล 44,000  ::)   เลขไมลกับสภาพเครื่องไม่สมกันเล้ย ;D

ออฟไลน์ Arm

ต้องดูรถให้เป็นจริงๆครับไมล์น้อยรถโทรมก็มี

แต่บ้านผมใช้รถไม่คุ้มเลยนะอย่าง
Lancer Champ II ปี93ตอนนี้ยังเพิ่ง 5หมื่นโลเอง
กับ Viosเจมส์จิปี13 ไมล์ยัง8พันโลอยู่เลย

เพราะรถไมล์น้อยขายง่ายเจ้าของเต๊นท์เลยต้องกรอไปอยู่ช่วงแถวนั้น
ชัวร์สุดก็เอาเลขตัวถังรถที่เรากำลังจะซื้อไปเช็คประวัติที่ศูนย์ จะได้รู้ว่ารถมันมีประวัติดีหรือเปล่า

88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ SM.

พอเกินแสนโล จะมีคนบางกลุ่มที่คิดว่ารถใช้มากเกินไป ไม่กล้าซื้อมาใช้ต่อ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รถมือ 2 เต๊นท์
เกิน 70% กรอไมล์ครับ
บางเต๊นท์เคยคุยด้วยกะบเจ้าของ เค้าบอกตรงๆ รถเค้ากรอทุกคัน :-X
และรถ Honda เต๊นท์ เกือบทุกคันไม่มีสมุดบันทึกเช็คระยะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมสงสัย

ทำไมรถมือสอง อายุ 1-3 ปี โดยเฉพาะ Toyota ราคาแพงจัง

บางคันราคาพอๆ กับรถใหม่ตัวล่างเลย

เช่น Vios G อายุ 1 ปี ขายใน sure

ราคาพอๆ กับ Vios ตัวล่างเลย

ออฟไลน์ mamaman

กรอไมล์ได้ แต่ กรอ ECU ไม่ได้ รึเปล่า

ออฟไลน์ h0661036

ก็เพราะมันใกล้เปลี่ยนรุ่น กับใกล้ที่จะเริ่มมีรายการต้องซ่อม

ออฟไลน์ boogie2020

แปลกใจกับเรื่องกรอไมล์เหมือนกัน  ว่าทำไมบ้านเรามองว่ามันเป็นเรื่องปกติธรรมดาไปแล้วซะงั้น  เต๊นไหน ๆ ก็ทำ

มันควรมีมาตรการอะไรมาจัดการหรือปล่าว?

รถรุ่นใหม่ๆ  ที่มี book service เข้าศุนย์ตลอด ยังไงมันก็เช็คได้ ว่าวิ่งไปจริงประมาณเท่าไหร่  เช่น record รถเข้าศูนย์ ปีแรกวิ่งหมื่น ปีสองวิ่งสองหมื่น ปีสามวิ่งสามหมื่น พอมาขายเต๊น ปี 4 ไมล์เหลือ 3 หมื่น ...แบบนี้ก็เห็นได้ชัดแล้วว่าเต๊นมันกรอไมล์ 
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

รถคันเก่าที่ เคยลงขายในเว็บไป รถ 10 ปี ไมล์ 3 แสน  ตอนผมขายผมบอกเลย ใช้น้อยนะ ตกปี 3 สามหมื่นเอง

ล่าสุดไปเจอลงขายที่เต้นรถ  ลองลงไปดู เหลือ 1.8 แสน เอง หายไปครึ่ง
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ เต๋า AV

ถ้าไม่ใช่รถคนรู้จัก เช็คยาก คับ
อย่างผม ไม่เคยเข้าศูนย์ เลย รู้จักเซล สั่งของมาเปลี่ยนเองตลอด
เพราะฉะนั้น ไม่มี book service ให้เช็ค  ;D

ถ้าจะซื้อรถมือสอง หาคนดูรถเป็น ไปช่วยเลือกดีกว่าคับ

ออฟไลน์ Mike

อาจจะกรอเลขไมล์ให้ดูสวยงามครับ ไม่เกินแสน เป็นจิตวิทยาอย่างนึง รู้สึกว่ารถยังวิ่งมาไม่เยอะมาก

ไมล์แท้ วิ่งน้อย เจ้าของเดิมรักษาดีมาก จอดในร่มตลอด รถผู้บริหาร ไม่เคยชนหนัก สภาพป้ายแดง สีเดิมทั้งคัน ไม่เคยจมน้ำ (แค่แช่น้ำรอการระบาย)  :P

ผมก็เคยสงสัย บางทีรถผู้บริหาร อะไรจะมากมาย ขนาดนั้น ขายทุกเต็นท์ ทุกเวป 555
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ CookiE

สมัย camry extremo ตัวแรก ตอนนั้นผมเรียนปี 1 ใช้อยู่ 3 ปีพอดี พอขึ้นปี 3 ก็ขายไป

รถวิ่งจากมหาชัยไปบางนาทุกวัน แถมไปรับส่งแฟนที่แจ้งวัฒนะทุกวันเช้าเย็นอีก

ไมล์ 3 ปี 150,000 กิโลเมตร

ตั้งขายแค่ 800,000 บาท

เต้นท์มาดูเอาไปทันที พออีกวันเต้นท์ลงประกาศไมล์หดเหลือ 70,000 แล้วบอกไมล์แท้ ได้กำไรไป 300,000 บาทภายในวันเดียว T_T

ทำให้ผมรู้ว่าเต้นท์พวกนี้อย่าไปดูไมล์มากเลยครับ

ออฟไลน์ ps000000

สมัย camry extremo ตัวแรก ตอนนั้นผมเรียนปี 1 ใช้อยู่ 3 ปีพอดี พอขึ้นปี 3 ก็ขายไป

รถวิ่งจากมหาชัยไปบางนาทุกวัน แถมไปรับส่งแฟนที่แจ้งวัฒนะทุกวันเช้าเย็นอีก

ไมล์ 3 ปี 150,000 กิโลเมตร

ตั้งขายแค่ 800,000 บาท

เต้นท์มาดูเอาไปทันที พออีกวันเต้นท์ลงประกาศไมล์หดเหลือ 70,000 แล้วบอกไมล์แท้ ได้กำไรไป 300,000 บาทภายในวันเดียว T_T

ทำให้ผมรู้ว่าเต้นท์พวกนี้อย่าไปดูไมล์มากเลยครับ

จริงแท้ ไอ้คำว่า "ไมล์แท้" อย่าไปเชื่อใคร  :) :) :)

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมขายรถให้เพื่อนที่ทำเต้นท์
รถผมวิ่งไปสองแสน

แต่เพื่อนผมกลับไมล์เหลือแสนเดียว
.....

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
ซึ้งเลย
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ focus2012

อยากแท้ครับผม ดู Book Service น่าจะช่วยๆได้ระดับนึง สำหรับรถไม่เกินสัก 5 ปี (1-3 ปีเข้าศูนย์แล้วหาค่าเฉลี่ยเอา)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แล้วก็ตามหลังด้วย รถบ้านเจ้าของขายเอง ผญใช้ รถผู้บริหาร บลาๆๆๆๆ

ออฟไลน์ J_Serie5

ถ้าไม่มี book ให้เช็คกับศูนย์บริการ ส่วนใหญ่เกิน 90% กรอไมล์ทั้งนั้นครับ