ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงล่าง Ford Everest ใช้แบบเดียวกับของ land Rover หรือไม่ครับ  (อ่าน 11618 ครั้ง)

ออฟไลน์ OP

• Newbie
  • *
ผมเข้าไปโชว์รูมของ Ford ตรงซอยสายลม สอบถามเรื่องช่วงล่าง เซลแจ้งว่า Ford Everest ซื้อลิขสิทธิ์ช่วงล่างมาจาก Land Rover จริงหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ xman2029

• Hero Member
ไม่ถึง land rover หรอกครับ แต่มันก็เหนือกว่า ppv ทุกตัวในไทย เพราะ ford ตั้งใจเอาไปชนกับพวก prado เลยครับเจ้านี่

JONNY

• บุคคลทั่วไป
 ฟอร์ดเคยมีหุ้นส่วนมาแล้ว ไม่แปลกถ้าจะเอาข้อดีของ แลนด์โรเวอร์มาปรับปรุง

ออฟไลน์ Yamaha

• Full Member
ไม่ถึง land rover หรอกครับ แต่มันก็เหนือกว่า ppv ทุกตัวในไทย เพราะ ford ตั้งใจเอาไปชนกับพวก prado เลยครับเจ้านี่
ตอบแบบนี้ ทราบได้อย่างไรว่า land rover รุ่นไหน?

ไม่ได้มาเเย้งอะไรนะครับ  ขอเสริมเผื่อเจ้าของกระทู้อาจจะสับสนได้
Land rover มีช่วงล่างหลายplatform เหมือนยุ่ห้ออื่นๆนะครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

เซลล์มันพูดเกินไปครับ เดิมฟอร์ดเป็นเจ้าของ land rover, volvo ก่อนจะขายออกไป ในช่วงที่เป็นเจ้าของเดียวกันจึงมีการแชร์เทคโนโลยีกันครับ

ที่ใกล้เคียงสุดผมว่าคงเป็นระบบขับเคลื่อน 4x4 ที่โหมดคล้ายๆของ land rover
ส่วนระบบช่วงล่าง watt link ฟอร์ดมีมานานละครับ รุ่นอื่นๆที่ใช้ watt link ก็มี ผมว่าไม่น่าจะใช่เทคโนโลยีจาก land

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2016, 15:07:20 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ upon thames

• Jr. Member
  • **
ผมเคยไปดู Focus เจอเซลผู้หญิงบอกว่าช่วงล่างแบบเดียวกับ BM มาแล้วครับ

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member

ช่วงล่างไม่น่าจะใช่

ที่เอามา คือ ระบบเลือกTerrain ของการขับขี่

Caradvice.com ที่ออสเตรเลียจับ Everest 3.2 เทียบกับ Land Rover SVD6 SE
ช่วงล่างของLand Roverตัวนี้ เป็น air-suspension
http://www.caradvice.com.au/410734/ford-everest-titanium-v-land-rover-discovery-sdv6-se-comparison-review/

ออฟไลน์ O_o"

คิดว่าเหมือนกันมั้ยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2016, 15:54:23 โดย O_o" »

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

คิดว่าเหมือนกันมั้ยครับ

คันบนคานแข็ง คันล่างอิสระ

คันล่างน่าจะดีกว่าคันบน แต่คันบนน่าจะทนทานกว่าครับ

ออฟไลน์ neutrino

คุณว่าคานแข็ง(ฟอร์ด)กับ อิสระ4ล้อ(แลนโรเวอร์) มันเหมือนกันไหมครับ?
เซลล์มันพูดไว้หลอกคนไม่รู้เรื่องรถ

ออฟไลน์ ps000000

Re: ช่วงล่าง Ford Everest ใช้แบบเดียวกับของ land Rover หรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 16:56:12 »
น่านละฮะท่านผู้ชม :D :D :D

ออฟไลน์ Pegasus7700

Re: ช่วงล่าง Ford Everest ใช้แบบเดียวกับของ land Rover หรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 18:14:11 »
ถามผู้รุ้ต่ออีกนิดครับ

Land Rover ทุกรุ่นใช้ช่วงล่างเดียวกันรึครับ
เช่น discovery กับ Evoque ???
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 21:12:20 »
เอาจริงๆช่วงล่างหลังน่าจะเอามาจาก Discovery 2 ที่ใช้ Watt link เหมือนกันในช่วงล่างด้านหลัง

ส่วน Terrain management ฟอร์ดใส่มาตั้งแต่ Explorer ตัวก่อน MC โฉมปัจจุบันละ ยกมาจาก land Rover แต่ตัวใหม่จะมีโหมดมาเพิ่มมากกว่านี้อีก

เอาเป็นว่าเซลล์อาจไม่ผิด หรือไม่ถูกซะทีเดียว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ propo

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 21:57:53 »
อืม ถ้าเป็นLR รุ่นเก่าอาจจะเป็นไปได้ เพราะตอนจอยกันก็เหมือน อ่านกันออกหมด
เคยอ่านหนังสือ car and driver สมัยฟอร์ด มาสด้ายังอยู่ด้วยกัน เขาเทียบช่วงล่าง focus mz3 volvoไม่แน่ใจว่า c30 หรือ v40 เขาบอกเหมือนกัน ต่างแค่ว่า volvoใส่วัสดุแพงกว่าทำ
เคยดูเทส evoque หลายpart ในห้องโดยสาร พอคนเทสแกะที่วางแก้วเบาะหลังมีbrand fordอยู่ หลายส่วนเหมือนจะมาจากford แต่ทำให้ดูหรูกว่า ใช้วัสดุหรือทำสีให้แพงกว่า

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 22:02:56 »
เอาจริงๆช่วงล่างหลังน่าจะเอามาจาก Discovery 2 ที่ใช้ Watt link เหมือนกันในช่วงล่างด้านหลัง

ส่วน Terrain management ฟอร์ดใส่มาตั้งแต่ Explorer ตัวก่อน MC โฉมปัจจุบันละ ยกมาจาก land Rover แต่ตัวใหม่จะมีโหมดมาเพิ่มมากกว่านี้อีก

เอาเป็นว่าเซลล์อาจไม่ผิด หรือไม่ถูกซะทีเดียว

เหมือนจะเป็น air suspension นะครับ

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 22:27:51 »
อืม ถ้าเป็นLR รุ่นเก่าอาจจะเป็นไปได้ เพราะตอนจอยกันก็เหมือน อ่านกันออกหมด
เคยอ่านหนังสือ car and driver สมัยฟอร์ด มาสด้ายังอยู่ด้วยกัน เขาเทียบช่วงล่าง focus mz3 volvoไม่แน่ใจว่า c30 หรือ v40 เขาบอกเหมือนกัน ต่างแค่ว่า volvoใส่วัสดุแพงกว่าทำ
เคยดูเทส evoque หลายpart ในห้องโดยสาร พอคนเทสแกะที่วางแก้วเบาะหลังมีbrand fordอยู่ หลายส่วนเหมือนจะมาจากford แต่ทำให้ดูหรูกว่า ใช้วัสดุหรือทำสีให้แพงกว่า

Focus MK II , Mazda 3 BK, Volvo S40 ครับ แฝดสามที่เหมือนกันยันเครื่องยนต์

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 22:41:09 »
ถามกว้างจังครับ
ผมว่า  Everest  เน้น ลุยหนักและไม่เน้น นิ่มขนาด พรีเมี่ยม พวกนั้นครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 23:42:35 »

เหมือนจะเป็น air suspension นะครับ

อ้อ โอเคครับผมเข้าใจผิดเอง เพราะเห็นเว็บฝรั่งคิดว่าเป็นของ Land แท้ เป็นชุด kit ที่ใส่แทนของเดิมครับ watt link
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 11:51:53 »
Ford คงได้อะไรจาก Land Rover ไปพอสมควรแหละครับ ช่วงที่ถือครองอยู่ ไม่แปลกที่จะดึงมาใส่ในรถตัวเอง

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 12:33:51 »
Ford คงได้อะไรจาก Land Rover ไปพอสมควรแหละครับ ช่วงที่ถือครองอยู่ ไม่แปลกที่จะดึงมาใส่ในรถตัวเอง

ตอนนี้้หมือนยังแชร์ๆอะไรกันอยู่นะครับ อ่านจาก Autoblog ฟอร์ด F150 กำลังจะลงดีเซล 3.0 V6 จาก Land Rover มีภาพ Spyshot อยู่

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 14:08:26 »

ตอนนี้้หมือนยังแชร์ๆอะไรกันอยู่นะครับ อ่านจาก Autoblog ฟอร์ด F150 กำลังจะลงดีเซล 3.0 V6 จาก Land Rover มีภาพ Spyshot อยู่

หลายอย่างเลยครับ อย่างเครื่อง PUMA 2.2 ของ Ranger กับ Everest ก็ใช้ใน Land Rover Defender (2011-2016)
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 16:42:23 »

ที่เอามา คือ ระบบเลือกTerrain ของการขับขี่

Caradvice.com ที่ออสเตรเลียจับ Everest 3.2 เทียบกับ Land Rover SVD6 SE
ช่วงล่างของLand Roverตัวนี้ เป็น air-suspension
http://www.caradvice.com.au/410734/ford-everest-titanium-v-land-rover-discovery-sdv6-se-comparison-review/

- ในรีวิวบอกประมาณว่าปัจจุบันเจ้าดิสโก้ใช่ว่าจะไร้คู่ต่อกรอีกต่อไปแล้วเพราะ EV ก็ทำออกมาได้ค่อนข้างดีในราคาที่ย่อมเยากว่า แต่ถ้าไม่มีปัญหาด้านการเงินการเลือกเจ้าดิสโก้ก็ยังเป็นตัวเลือกที่ดีอยู่ เอาจริงๆเจ้าดิสโก้ทำได้ขนาดนี้ผมว่าเก่งแล้วนะ ต้องอย่าลืมว่าอายุโมเดลมันซัดเข้าไป10ขวบแล้ว ส่วน EV นี่ใหม่กริ๊บ การที่รถอายุ10ขวบยังทำได้ขนาดนี้ผมว่าไม่ธรรมดาเลย

- Land Rover นี่เป็นรถป้ายแดงในฝันของผมเลย แต่ดูจากราคาที่ขายในไทยแล้วที่พอเอื้อมถึงก็มีแค่ Discovery Sport กับ Evoque เท่านั้นเอง อีดิสโก้รถใหม่นี่ราคาไปไกลมากแบบกู่ไม่กลับเลย ToT

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 16:59:11 »

- ในรีวิวบอกประมาณว่าปัจจุบันเจ้าดิสโก้ใช่ว่าจะไร้คู่ต่อกรอีกต่อไปแล้วเพราะ EV ก็ทำออกมาได้ค่อนข้างดีในราคาที่ย่อมเยากว่า แต่ถ้าไม่มีปัญหาด้านการเงินการเลือกเจ้าดิสโก้ก็ยังเป็นตัวเลือกที่ดีอยู่ เอาจริงๆเจ้าดิสโก้ทำได้ขนาดนี้ผมว่าเก่งแล้วนะ ต้องอย่าลืมว่าอายุโมเดลมันซัดเข้าไป10ขวบแล้ว ส่วน EV นี่ใหม่กริ๊บ การที่รถอายุ10ขวบยังทำได้ขนาดนี้ผมว่าไม่ธรรมดาเลย

- Land Rover นี่เป็นรถป้ายแดงในฝันของผมเลย แต่ดูจากราคาที่ขายในไทยแล้วที่พอเอื้อมถึงก็มีแค่ Discovery Sport กับ Evoque เท่านั้นเอง อีดิสโก้รถใหม่นี่ราคาไปไกลมากแบบกู่ไม่กลับเลย ToT

ที่ออสเตรเลีย EV 3.2 ขายแพงเกิ้น ที่เอามาเปรียบสองคันข้างบนนั้น
Land Rover  Discovery ราคาถูกกว่า EV อยู่ตั้ง 8,000 เหรียญออสเตรเลีย (Land Rover 68,940   EV 76,990)

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 17:43:31 »

ที่ออสเตรเลีย EV 3.2 ขายแพงเกิ้น ที่เอามาเปรียบสองคันข้างบนนั้น
Land Rover  Discovery ราคาถูกกว่า EV อยู่ตั้ง 8,000 เหรียญออสเตรเลีย (Land Rover 68,940   EV 76,990)

รวมๆแล้วเจ้าดิสโก้น่าจะแพงกว่านะครับราคา 68,940 เหรียญ ยังไม่รวมออปชั่นต่างๆ เท่าที่เห็นในรีวิวเจ้าดิสโก้มีวงเล็บเป็น optional เยอะมาก ในขณะที่ EV ส่วนใหญ่เป็นอุปกรณ์มาตราฐานหมดแล้ว แต่อ่านรีวิวแล้วผมอยากได้ Land Rover ซักคันจริงๆนะ 555

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 17:54:48 »

เข้าใจแล้วแจ่มเลย

ขอบคุณครับ :) :)