ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อรถไว้ขับในเมือง เน้นประหยัดแทนมาร์ช  (อ่าน 8489 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เคยมีนิสสันมาร์ช อัตราสิ้นเปลืองพอใจมากครับ แต่ยังไม่เคยได้ขับลองเทียบอีโคคาร์รุ่นอื่นพอมีคนเอาไปใช้เลยต้องหามาแทน

เน้นประหยัดเท่านั้นครับ ประหยัดนี่คือ อะไหล่ถูก ประหยัดน้ำมัน

เรื่องราคาอะไหล่นี่ผมขายเป็นอาชีพมีพรรคพวกที่ถามมาได้ ไม่ค่อยยากครับตัดตัวเลือกไปได้ระดับนึง

แต่เรื่องอัตราสิ้นเปลือง ยังไม่เคยมีพวก Ecoคันอื่นๆที่ใช้ประจำจนจับอัตราสิ้นเปลืองได้ คันที่มีก็หลายมือจนวัดอะไรไม่ได้

อยากทราบ Yaris Mirage Attrage Almera March ในตัวเลือกนี้ คันไหนในเมืองน่าจะประหยัดสุดครับ

ออฟไลน์ xman2029

• Hero Member
Re: จะซื้อรถไว้ขับในเมือง เน้นประหยัดแทนมาร์ช
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2016, 08:41:56 »
ลอง mazda 2 1.3 ดูไหมครับ ประหยัดน้ำมันสุดในกลุ่มแล้ว อะไหล่ก็พอๆราคาอะไหล่แท้เจ้าตลาดครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: จะซื้อรถไว้ขับในเมือง เน้นประหยัดแทนมาร์ช
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2016, 08:46:48 »
ไม่รู้ว่าค่าย มิตซู กับ นิสสัน   อันไหนกินกว่ากัน

ในเมือง มิราจ วิ่ง รัชดาขึ้นด่วนดินแดง > ลงด่านสีลม   ขากลับ  สีลม > สาธร > พระราม4 > อโศก > รัชดา                ไม่เคยได้ต่ำกว่า 10Km/L   

เคยเทียบกับ สวิฟต์ กับ อัลเมร่า    มิราจดีกว่า

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2016, 09:07:09 »
รอฟังคับ ผมขับรถรุ่นเดียวกับคุณ Jae เลย สีเดียวกัน รุ่นย่อยเดียวกัน แต่วิ่งไปตอนนี้แค่ 4.3 หมื่น

ในใจผมอยากได้ yaris นะในตัวเลือกนี้ แต่ได้ยินว่ากินโหดมาก

ปล...คุณ Jae ผมว่าในกลุ่มนี้ march อะไหล่ถูกสุดละคับ (ไม่นับ yaris นะ)

เพราะ mirage ยอดผลิตถ้าเทียบกับ V-platform มันสู้ไม่ได้แน่นอน

2 ก็คงไม่ถูก ไม่มีอะไหล่เทียบแบบ march

ดังนั้นใน choice นี้ผมจิ้มไม่ถูกจริงๆ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2016, 09:16:08 โดย รถสีเขียว »

ออฟไลน์ paradorn1

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2016, 09:13:17 »
Mazda 2 1.3 ประหยัดน้ำมันสุดๆ
อีเอ๋ยอีซุซุ แรกพบเร้าใจนัก พอได้ขับ ข้าประจักษ์ชักหวั่นไหว เสียงก็ดัง แรงก็น้อย ต้องค่อยไป แซงทีไรใจจะขาดประหลาดจัง

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2016, 09:35:02 »
Yaris ไม่ประหยัดครับ

ถ้าประหยัดก็ต้อง Mazda2 1.3 เบนซิลครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 09, 2016, 09:38:14 »
เท่าที่ใช้มา Almera กับ Mirage ก็ไม่ได้ประหยัดเท่าไรครับ วิ่งรถติดๆ ก็มีเลขหลักเดียวให้เห็นบ่อยๆ Mirage นี่วิ่งเกิน 110 ก็กินเท่า 1.5 ละ วิ่งบูรพาวิถีไม่เกิน 120 ฟาดไป 14.1 km/l ส่วน Almera ทำได้ดีกว่านิดหน่อยเวลาวิ่งเร็วๆ ทั้งๆ ที่แรงม้าน้อยกว่า ได้ 15.6 km/l E20 ทั้งคู่ มี Mazda 2 ดีเซลที่ประหยัดโคตรๆ ของจริง ไม่เคยต่ำกว่า 12 km/l ทุกสถานการณ์เวลาวิ่งขึ้นบูรพาวิถีนี่ได้ประมาณ 20km/l ตลอด

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 09, 2016, 09:49:17 »
เซเลริโอ้ MT สิครับ เครื่องเล็กๆ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 09, 2016, 09:51:15 »
เท่าที่ใช้มา Almera กับ Mirage ก็ไม่ได้ประหยัดเท่าไรครับ วิ่งรถติดๆ ก็มีเลขหลักเดียวให้เห็นบ่อยๆ Mirage นี่วิ่งเกิน 110 ก็กินเท่า 1.5 ละ วิ่งบูรพาวิถีไม่เกิน 120 ฟาดไป 14.1 km/l ส่วน Almera ทำได้ดีกว่านิดหน่อยเวลาวิ่งเร็วๆ ทั้งๆ ที่แรงม้าน้อยกว่า ได้ 15.6 km/l E20 ทั้งคู่ มี Mazda 2 ดีเซลที่ประหยัดโคตรๆ ของจริง ไม่เคยต่ำกว่า 12 km/l ทุกสถานการณ์เวลาวิ่งขึ้นบูรพาวิถีนี่ได้ประมาณ 20km/l ตลอด

แสดงว่าระบบเครื่องนิสสันดีกว่ามิตซูบิชิ นะครับ

เลยประหยัดกว่าทั้งที่น้ำหนักมากกว่า ต้านลมกว่า

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 09, 2016, 10:31:09 »
ยาริสถ้าเกียอีโค่คาร์ด้วยกันนี่ถือว่าประหยัดอยไล่ๆกันอยู่ใสกลุ่มนะ แต่ถ้าเทียกับ 1.5 ถือประหยัดกว่า แลดูจะไม่คุ้มถ้ามองเรืาองประหยัดน้ำมันอย่างเดียว จุดเด่นมันอยู่ที่มันค่อนข้างคันใหญ่กว่าและกว้างกว่า

แต่ถ้าเอาประหยัดจริงๆนี่ มาสด้า2 ทั้งเบนซิลละก็ดีเซล นี่ของจริง ผมนี้ยอมรับเลย น้องที่ใช้แล้วงานเป็น sale engineer วิ่งงานบอกประหยัดถูกใจเลย
ผมใช้วีออสวิ่งๆอยู่ตอนนี้นี่กินถึง 12โล/ลิตรกันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 09, 2016, 10:50:09 »
ถ้าในเมือง และประหยัดผมนึกถึงแต่ มาสด้า2

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 09, 2016, 11:16:14 »
แฟนเพื่อนเป็นเซลใช้ mazda2 เบนซิล เล่าว่าประหยัดมากถูกใจเธอสุดๆ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 09, 2016, 11:32:11 »
ในตัวเลือกที่ว่ามา ในแง่ใช้งานอัลเมร่าน่าจะเวิรค์สุดครับเพราะติดโผไปซีเซกเมนต์เด็กๆที่บ้านชอบสุดคืออัลเมร่านั่งสบายไม่เมาเพราะมันอึดมั้งเลยต้องไปเรื่อยๆ ข้างหลังนี่สวรรค์เลยกว้างโคตร เอื้อมไปหยิบของเบาะหลังไม่เคยได้เลย เลกซ์รูมดีมากนั่งสบายกว่าอีคลาสหรืออัลติสในมิติเดียวกันอีกถ้าผมเป็นคนนั่งมักจะไปกับมันบอ่ยสุด
ส่วนแง่ความประหยัดขับในเมืองรถติดๆคงไม่หนีกันมั้งครับ จะหนีก็ต่อเมื่อวิ่งทางยาวๆมากกว่า เคยวัดระยะทางจับดูเติมเต็มถังพันนิดๆวิ่งได้ราวๆเจ็ดร้อยสบาย กดมิดตลอดเพราะมันอืดมากๆ 55 มันก็ไม่เคยได้เลขตัวเดียวนะตั้งแต่ออกมา  ประทับใจในความประหยัดมากเลยมาแนะนำครับ ถ้าเทียบที่ผ่านมากับ กับยาริส มาสด้า2 อัลติสอีกสองรุ่นผมก็ยังชอบอัลเมร่ากว่าเพราะ ขับง่าย พวงมาลัยเบาและคมมากหน้าไม่ไวดี  พวงมาลัยออกแนวทื่อๆโง่ๆไม่วอกแวก ไม่ต้องขยันขยับบ่อย ฐานล้อยาวกว่าวิ่งเร็วๆดีกว่า หน้าไม่ลอยเหมือนรถหน้าสั้น
แต่ถ้าวิ่งทางโหดๆชันๆอย่างขึ้นเขานี่น่าจะแพ้ที่ว่ามาหมดเพราะอืดที่สุดในโผละมั้ง เคยเอาไปเที่ยวดอยอินทนนท์ตอนปีใหม่ต้องจอดทิ้งไว้ที่ทำการแล้วอาศัยสองแถวขึ้นแทนเพราะขึ้นไม่ไหวจริงๆ 
ปล.เห็นศูนย์นิสสันอยู่ติดๆบ้านคุณแจ ไม่ลองแวะไปเทสไดรฟ์หน่อยหรอครับ  8) 8) ผมก็ไปลองศูนย์นั้นหละ

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 09, 2016, 11:43:39 »
ถ้าในช้อย ผมว่า อัลเมร่า กับ มาร์ช น่าจะประหยัดพอตัวแล้วครับ

แต่ถ้านอกช้อย ผมเชียร์ 2 ดีเซล 4 ประตู ตัวล่างสุด สีน้ำเงินครับ (แอบอยากได้เอง  ;D)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 09, 2016, 11:52:00 »

แสดงว่าระบบเครื่องนิสสันดีกว่ามิตซูบิชิ นะครับ

เลยประหยัดกว่าทั้งที่น้ำหนักมากกว่า ต้านลมกว่า

ใช่ครับ แต่ทั้งนี้ Almera มันอืดกว่า Mirage มากนะ เหมือนเหยียบแล้วมันไม่ยอมไป แต่ Mirage นี่เหยียบมากได้มาก แต่คุณภาพตัวรถนี่นิสสันดีกว่ามากครับ Mirage นี่กระป๋องชัดๆ ขับเกิน 100 นี่โคตรน่ากลัวเลยบนบูรพาวิถี ลมตีทีเหมือนจะปลิว อัลมีร่ายังทนลมกว่าเยอะ แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะดี

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 09, 2016, 11:55:03 »
Mazda2 1.3 ครับหรือถ้างบถึงดีเซลก้จัดได้ครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 09, 2016, 13:16:23 »
ตัดมิราจออกครับ  :)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 09, 2016, 17:26:29 »
ตัดยาริสกับบริโอ้ออกไปก่อนครับ

jaesz

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 09, 2016, 17:57:32 »
รอฟังคับ ผมขับรถรุ่นเดียวกับคุณ Jae เลย สีเดียวกัน รุ่นย่อยเดียวกัน แต่วิ่งไปตอนนี้แค่ 4.3 หมื่น

ในใจผมอยากได้ yaris นะในตัวเลือกนี้ แต่ได้ยินว่ากินโหดมาก

ปล...คุณ Jae ผมว่าในกลุ่มนี้ march อะไหล่ถูกสุดละคับ (ไม่นับ yaris นะ)

เพราะ mirage ยอดผลิตถ้าเทียบกับ V-platform มันสู้ไม่ได้แน่นอน

2 ก็คงไม่ถูก ไม่มีอะไหล่เทียบแบบ march

ดังนั้นใน choice นี้ผมจิ้มไม่ถูกจริงๆ ครับ

ราคาอะไหล่ยี่ห้อที่ไม่กล่าวถึงผมดูสถิติการขายอะไหล่ของคนอื่นมาแล้วล่ะครับ เลยตัดออกเหลือแค่นี้ครับ

เห็นคนบ่นYaris ไม่ประหยัด อยากรู้มากๆว่าถ้าเทียบกับมาร์ชจะขนาดไหนกันน้า  มิราจรถเพื่อนบ้านบอกประหยัดแต่ไม่เคยจับตัวเลข เฮียเขาเอามิราจเทียบViosบอกประหยัดกว่า เลยไม่รู้จะสรุปยังงัยข้อมูลน้อยไป

กะใช้ซัก 10ปีเลยครับ เอามาแทนมาร์ช คงโดนหลายมือขับ เลยต้องเน้นประหยัดเพราะผมจ่ายค่าซ่อมค่าน้ำมันทุกกรณีเลย

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 09, 2016, 19:01:17 »
คุณ Jae ใช้แต่รถที่ใช้น้ำมันมาตลอด ไม่ลองมองรถติดแก๊ส LPG บ้างล่ะครับ ความรู้ระดับคุณ Jae ที่เปิดร้านขายอะไหล่รถยนต์ เรื่องระบบ Gas LPG น่าจะขนมสำหรับคุณ Jae เลยครับ แต่ถ้าให้แนะนำเฉพาะรถที่ใช้น้ำมันผมมองไปที่ Mazda 2 เครื่องดีเซลครับ

jaesz

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 09, 2016, 19:49:36 »
คุณ Jae ใช้แต่รถที่ใช้น้ำมันมาตลอด ไม่ลองมองรถติดแก๊ส LPG บ้างล่ะครับ ความรู้ระดับคุณ Jae ที่เปิดร้านขายอะไหล่รถยนต์ เรื่องระบบ Gas LPG น่าจะขนมสำหรับคุณ Jae เลยครับ แต่ถ้าให้แนะนำเฉพาะรถที่ใช้น้ำมันผมมองไปที่ Mazda 2 เครื่องดีเซลครับ

LPGผมก็มีใช้ครับ แต่เป็นรถที่ใช้ส่วนตัวคนเดียวจริงๆ

ผมมั่นใจเวลาใช้ส่วนตัว แต่คนอื่นใช้ไม่ดูแล ให้ใช้LPGคงไม่ไหว

มาสด้าตัดทิ้งเพราะค่าตัวมันและค่าอะไหล่โหดมากไม่คุ้มกับที่ประหยัดน้ำมัน และดูแลยากเกินไปเทียบกับตัวเลือกอื่นๆที่เหลือครับ

ถ้าหาคำตอบไม่ได้คงจิ้มไปYarisมือสองมาลองดูก่อน หรืออาจจะเช่ามาขับสักอาทิตย์ให้รู้เรื่องก่อนอะครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 09, 2016, 22:28:59 »
รอ note ใหม่ก่อนสิครับ ตัวนี้ nissan คงตั้งความหวังไว้สูง อาจจะประหยัดกว่า march ก็ได้

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 09, 2016, 22:32:11 »
รอ note ใหม่ก่อนสิครับ ตัวนี้ nissan คงตั้งความหวังไว้สูง อาจจะประหยัดกว่า march ก็ได้

ผมว่ามันไม่น่าประหยัดกว่ามาร์ชนะครับถ้าใช้เครื่องตัวเดิมเพราะตามหลักการมันคือมาร์ชสูบลมขยายร่างให้ใหญ่ขึ้น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 10, 2016, 02:15:20 »
ตอบยากอยู่ครับ
เพราะรถมันก็แนวๆเดียวกัน เกียร์ก็จัสโก้เหมือนกัน
แต่ยาริสกับสวิฟ ยาริสประหยัดกว่า ถ้าในตัวเลือกผมว่ามิราจนะ

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 10, 2016, 03:45:47 »
Mazda 2 กับ Mirage น่าจะประหยัดสุดนะ เพราะเป็น Eco Car Phase 2

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 10, 2016, 07:43:31 »
อีโคคาร์นี่ ผมรับไม่ได้เรื่องการเก็บเสียงนะ อารมย์บนถนนมาเต็มเลย ตดข้างรถเราก็ได้ยิน
เรื่องประหยัดมิราจก็ประหยัดนะครับ แฟนใช้อยู่ ตัวใหม่ออฟชั่นมาเต็มมาก แต่เรื่องเสียงนี่แหละรับได้ยาก
เป็นผมคงไป B ดีกว่า อย่างน้อยก็ขอเงียบๆขึ้นมาหน่อย สบายหูหน่อย ดีกว่าฟังเสียงถนนอารมย์เต็ม

jaesz

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 10, 2016, 12:08:07 »
อีโคคาร์นี่ ผมรับไม่ได้เรื่องการเก็บเสียงนะ อารมย์บนถนนมาเต็มเลย ตดข้างรถเราก็ได้ยิน
เรื่องประหยัดมิราจก็ประหยัดนะครับ แฟนใช้อยู่ ตัวใหม่ออฟชั่นมาเต็มมาก แต่เรื่องเสียงนี่แหละรับได้ยาก
เป็นผมคงไป B ดีกว่า อย่างน้อยก็ขอเงียบๆขึ้นมาหน่อย สบายหูหน่อย ดีกว่าฟังเสียงถนนอารมย์เต็ม

ผมหารถไว้ใช้ในเมืองครับ ไม่ห่วงพวกการเก็บเสียงหรืออะไร เน้นประหยัด จ่ายตลาด จอดง่าย ซ่อมถูก  ใช้หลายมือครับ กันแดด กันฝน แอร์เย็น

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 10, 2016, 12:18:41 »

ผมหารถไว้ใช้ในเมืองครับ ไม่ห่วงพวกการเก็บเสียงหรืออะไร เน้นประหยัด จ่ายตลาด จอดง่าย ซ่อมถูก  ใช้หลายมือครับ กันแดด กันฝน แอร์เย็น

งั้นมิราจก็ผ่านตามที่ต้องการครับ ในเมืองก็ราวๆ 12-13กิโลลิตรครับ ไม่รู้จะผ่านเกรณ์ไหม
ค่าเช็คระยะโดยประมาณ 3,200 ประมาณนี้ เช็ค 8หมื่นโลของแฟนก้ที่ 3,500 บาท
จุกจิกไหม ยังไม่เจอครับ จอดง่ายตามสไตร์ อีโคคาร์

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 10, 2016, 12:24:48 »

ผมใช้มาร์ชรุ่นv cvt  มา6ปีละ  ถ้า ท่าน จขกท.เน้นประหยัด มิราจmt ดูจากตารางการทดสอบของคุณจิมมี่ จะประหยัดกว่ามาร์ช แถมตัวไมเนอร์ตัวล่าสุดอ๊อปชั่นจัดเต็ม มีระบบช่วยเบรคด้วย  แต่ถ้าต้องการประหยัดกว่านี้ก็ เซเรลิโอ้เลยครับประหยัดสุดแต่แลดูบอบบางครับ

ออฟไลน์ eaksuchart

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 10, 2016, 14:21:23 »
Mazda2 เบนซิล ตัวเริ่มเลยครับ
ดีกว่า มาร์ชทุกประการ การขับขี่ ความประหยัด และความแรงน่าจะพอๆกันเลยครับ