ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้งานแบบผมควรใช้โช๊ค D2 มั้ยครับ เรื่องความเกาะด้วยครับ  (อ่าน 9771 ครั้ง)

ออฟไลน์ Woradorn

• Jr. Member
  • **
  • เด็กวัยรุ่นที่สนใจเรื่องรถยนต์
ตอนนี้ได้ใช้รถต่อจากพี่สาวครับเป็น honda civic 92 3ประตูครับ
ตอนนี้ใช้ช่วงล่างเดิมครับ ใส่ค้ำโช๊คหลัง เมื่อปีก่อนพ่อผมซื้อโช๊ค D2 มาใส่ครับ ปรับไว้ที่ระดับ 16 ทั้งหน้าและหลัง (ได้ทั้งหมด 32ระดับ)
ผมเคยขับรอบนึงในซอยบ้านผ่านลูกระนาดรู้สึกมันแข็งมาก เด้งมาก แล้วใช้ไปสักพักนึงพี่สาวทนไม่ไหว กลับมาใช้โช๊คเดิม เพราะทางที่พี่สาวไปเรียนมหาลัย ทางเข้ามันขรุขระมากครับ
เขาบอกเด้งจนไส้จะกองรวมกัน 55555

แต่ตอนนี้ผมได้ใช้ต่อจากพี่สาวทางไปมหาลัยผมไม่ขรุขระเลยครับ มีแค่ในมหาลัยนิดหน่อย ถนนบรมราชชนนีไปกำแพงแสนครับ
แต่เมื่อวันก่อนขับที่ความเร็วประมาณ 80km. แล้วลองหักพวงมาลัยซ้ายขวาแรง ๆ ดู (ประมาณเที่ยงคืน ถนนโล่งมากครับ)
รู้สึกอาการรถเลยครับว่าไม่ไหว (ในความคิดผมนะครับ) เลยอยากสอบถามว่าโช๊ค D2 ช่วงล่างความเกาะการคุมอาการรถดีมั้ยครับ
แล้วถ้าปรับระดับไว้ที่นุ่มสุด จะนุ่ม-แข็งประมาณไหนครับ ช่วยเทียบกับ TRITON ปี08 หน่อยครับ เพราะที่บ้านใช้อยู่
ถึงรถจะคนละประเภทแต่ผมขออนุญาติเทียบนะครับ เพราะหน้าจะนึกอาการออกคันเดียว แล้วโช๊คตัวนี้รองรับการนั่งเยอะ ๆ มั้ยครับ
เพื่อนที่มหาลัยเป็นประเภทชอบอัดครับ 55555 รถคันแค่นั้นเคยอัดกัน 5-6 คน

เลยอยากสอบถามผู้รู้เรื่องโช๊คตัวนี้ครับว่า
-ถ้าปรับนุ่มสุด ช่วงล่างจะนุ่ม-แข็งประมาณไหนครับ แล้วอาการเกาะถนนมันดีมาก-น้อยยังไงครับ
-โช๊คทนมั้ยครับ นั่งเยอะ ๆ หนัก ๆ มีโอกาสรั่วง่ายหรือมีปัญหาอะไรมั้ยครับ
-ผมเคยนั่งตอนพี่สาวใช้แล้วรู้สึกมันแข็งมากเด้งตามถนนมากครับ มีผลกระทบต่อโครงสร้างรถหรืออะไรมั้ยครับ

หรือคิดว่าผมควรใช้โช๊คเดิมดีกว่า เหมาะกว่าสำหรับการใช้งานแบบผมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2016, 22:07:43 โดย TUATOR »

ออฟไลน์ J_Serie5

• Hero Member
มีของอยู่แล้ว ก็ลองใส่เลยสิครับ ถ้าใส่แล้วปรับแล้วรู้สึกว่ามันแข็งเกินไป ก็ถอดออกแล้วกลับมาใช้โช้คเดิม ง่ายและไวกว่าครับ

เพิ่ม : ไม่ควรอัดเพื่อนเต็มคันเยอะๆครับ รถเก๋งไม่ใช่รถกระบะ ตอนซ่อมรถไม่มีใครมาช่วยออกเงินนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2016, 04:28:28 โดย J_Serie5 »

ออฟไลน์ Harem

วิ่งเส้นบรมแวะเอา D2 ไปให้อู่ไดนามิคเซ็ทให้สิครับ ช่วงล่างผมมาจบอู่นี้ครับ

ออฟไลน์ NIKE

• Full Member
ถ้ามีของอยู่แล้ว ก็ลองใส่ดูก่อนเลยครับ โช๊คแต่งน่าจะดีกว่าโช๊คเดิมครับ จากประสบการณ์

ลองจับฟิลลิ่ง ตอนใส่ d2 เทียบกับ โช๊คเดิมเลยครับ ลองปรับไล่ จาก นุ่มสุด ไปแข็ง สุดแล้วลองวิ่งดูก็ได้ครับ

ช่วงนครปฐม พุทธมณฑล ดึกๆรถน้อย ลองวิ่งแล้ว ปรับดูครับ ผมลองวิ่งเส้นนั้น แล้วแวะปั้มปรับทีละนิดจนพอใจ  :-X

ผมก็วิ่งเส้นบรม นครปฐม ตลอด เส้นนี้มีเหตุฉุกเฉินให้ต้อง หักหลบอยู่บ่อยครั้ง ทั้งของร่วงจากรถคันหน้า ทั้งของตกกลางถนน

พวกคันหน้าเบรคกระทันหันบ่อยๆ ต้องหักหลบตลอด  พอมาใส่โช๊คแต่ง หักหลบ ดีกว่าเดิมเยอะมากๆครับ

ผมขับแจ๊ส ใส่สตรัทปรับ 32 ระดับอยู่ ตอนนี้เวลาขับคนเดียว จะปรับนุ่มเกือบสุดเลยครับ 1 ของผมคือ นุ่มสุด 32 คือแข็งสุด

ผมก็ปรับ หน้า 13 หลัง 9 กำลังดีครับ นุ่มไกล้เคียงโช้คเดิมเลยแถมเกาะกว่าด้วย   :)

เวลามีเพื่อนนั่งด้วย (อัดกัน 8 คนบ่อยๆ) ผมก็ปรับ หน้า 30 หลัง 30 เลยครับ ไม่งั้นติดซุ้ม

ผมก็ใช้มา 2 ปีละนะ ปรับบ่อยๆ นั่งเยอะๆ ก็ไม่มีรั่ว ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ โช๊คยังดีอยู่เหมือนเดิมเลยครับ

แต่เหมือน พวกปีกนก เพลาขับ บุชยางต่างๆจะไปก่อนโช๊คนะ เสียงช่วงล่างฮอนด้าไม่ต้องห่วงครับ ตึงตังแน่นอน

• **
  • เด็กวัยรุ่นที่สนใจเรื่องรถยนต์
ขอบคุณทุก ๆ ความเห็นครับ

ผมกับพ่อคุยกันแล้ว เขาบอกจะใส่ให้ครับ
ส่วนเรื่องระดับความหนืดคงคงขับจริงก่อนแล้วปรับไปเรื่อย ๆ จนโอเค  ;D

ปล.โช๊คตัวนี้ต้องดูแลรักษายังไง แล้วมีเรื่องอะไรต้องระวังมั้ยครับ ?

ออฟไลน์ leenawat_sri

• Full Member
ขึ้นกับ k rateของสปริงที่ใส่มา

และความเร็วในการเข้าโค้งที่คาดหวัง ด้วยคับ

ถ้าไม่ใช่พวกบ้าพลัง เข้าโค้งแบบจิกตลอด
โช้ค ธรรมดา อาจจะโช้คสปอต น่าจะพอคับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เปลี่ยนเป็น D2 เลยครับ ปรับได้

เพื่อนเยอะก็ปรับเป็นแข็ง เพื่อนน้อยก็ปรับใหม่ สนุกดีครับ

ออฟไลน์ Teera

แข็ง กับ แข็งชิกหายย
แต่ จะได้รถเตีั้ย ตามใจชอบ
และ เชื่อผม วัยรุ่นรับได้ครับ

• **
เมื่อก่อนปรับ หน้า16 หลัง16 แข็งมากครับ ไม่โอเคกันทั้งบ้านเลยครับ55555 แต่หนืบมากครับ555555
ใจอยากได้ใกล้เคียงโช๊คเดิม แต่แข็งกว่าหน่อยก็ได้ครับ เพราะต้องเข้าใจว่าคือโช๊คแต่ง55555

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เมื่อก่อนปรับ หน้า16 หลัง16 แข็งมากครับ ไม่โอเคกันทั้งบ้านเลยครับ55555 แต่หนืบมากครับ555555
ใจอยากได้ใกล้เคียงโช๊คเดิม แต่แข็งกว่าหน่อยก็ได้ครับ เพราะต้องเข้าใจว่าคือโช๊คแต่ง55555

ถ้าทนไม่ไหวก็ลองแก้ที่ยางครับ เอายางนุ่มขึ้น หรือใส่ซีรี่ย์สูงขึ้นครับ

ใส่สตรัทไม่มีคำว่าสบายครับ มีแต่ความมันล้วน ๆ เดี๋ยวก็ชิน

• **
ขอบคุณครับ จะลองปรับให้เข้ากับผมดูครับ

ออฟไลน์ Lancer

• Sr. Member
ค่า เคสปริงเท่าไหร่ครับ ถ้ามีอยู่แล้วลองใส่ก่อน แต่ดูท่าทาง คงทำให้นุ่มไม่ได้ครับ

ส่วนเกาะถนนหรือไม่ นั่นหน้าที่ของยางครับ

ถนนบ้านเรา มันไม่ค่อยเรียบ มีหลุมเยอะ  เวลาซิ่งด้วยโช๊คแข็งมากๆ ก็ระวังหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ Chalongs

• **
โช๊คยี่ห้อนี้เคยใช้ครับ ตอนนั้นซื้อใหม่มาใส่ Mazda Astina ตาตี่
ลองใส่ครั้งเเรก ก้อเอาขึ้นลองบนทางด่วนเลย(ตอนกลางดึก) ถนนเเถวบ้านค่อนข้างดี
รถรู้สึกแข็ง เฟิร์ม ตัวรถนิ่งดี โยกเปลี่ยนเลนนี่ไม่มีเซเลย
จากรถเดิมๆก้อแข็งกว่ารถชาวบ้านอยู่เเล้ว พอใส่ตัวนี้ยิ่งชอบเลย
ทีนี้ พออีกวัน ขับไปทำงาน กรุงเทพ-อยุธยา ใช้เส้นทางวิภา พหล ทีนี้ละ นรกแตกเลย
ที่รู้สึกเเข็งเมื่อวาน วันนี้พอเจอสภาพถนนจริง จะอ๊วกแตกครับ เป็นกระดานเลย หัวสั่นหัวคลอนไปหมด
ทนใช้จนถึงวันหยุด เอากลับเข้าอู่ ให้ปรับทั้งค่าโช๊ค ค่าสปริง ขอแบบนุ่มสุด
อู่จัดการปรับเปลี่ยนให้ ลองทางด่วยอีกที อืมมมมม นุ่มขึ้น แต่พอกลับไปวิ่งถนนปรกติ ผลม่ายไหว น้องๆเกวียน
สุดท้ายหลังลองปรับแก้หลายรอบ ต้องถอดออกเอาของเดิมใส่ แล้วประกาศขายต่อ ยอมขาดทุนไป 50%

ตอนนี้ก้อยังขยาดพวกสตรัท ไม่กล้าเเต่งช่วงล่างอีกเลยครับ

• **
ผมกลัวจะเป็นแบบนั้นมากเลยครับ
แต่ถ้ามันไม่ไหว ถือสะว่าประสบการณ์ไปเลยแล้วกันครับ 😅