ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่เพิ่งออกมาเป็นครั้งแรก ควรรอซักกี่เดือนถึงน่าซื้ออะครับ  (อ่าน 7694 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
คือว่า อยากทราบอะครับว่า รถที่เพิ่งมีการเปิดตัวครั้งแรกในไทย เช่น มิตซุ ex มาสด้า 2 นิสสันมาร์ช ฟอร์ดเฟียสต้า อะำไรพวกนี้อะครับ ถ้าสมมติว่าเรารอได้ ไม่รีบมาก ไม่จำเป็นต้องเอาตอนเปิดตัวเลย แต่ก็ไม่ช้าเกิน 4 เดือน เช่น รถออกเดือน 1 แต่ผมต้องการรถเดือนไหนก็ได้แต่ไม่เกินเดือน 4 อะครับ (งงป่าว)  เราควรซื้อประมาณช่วงไหนอะครับ

อยากถามอีกข้อครับ ปกติรถอะครับ เดือนนึงเค้าผลิตได้กี่ลอตอะ เห็นเค้าบอกว่า ให้ซื้อรถที่ผลิตลอต 2-3 ขึ้นไป แล้วจะรู้ได้ยังไงอะครับ ว่ามันลอตไหนอ่า ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Buffy

พอจะเข้าใจคำถามน่ะ ว่าหากจะซื้อรถใหม่ ซื้อช่วงไหนที่ safe สุดไรทำนองนั้น เพื่อไม่ให้มี error ใดใด

หากเป็นผม ผมซื้อตอน Minor change แหละ หาก minor change ไม่เข้าตา ก็เอาก่อน minor changr lot สุดท้าย........

แง ไม่เนอร์เชนจ์เลยหรอ มันน๊านนนน นาน ง่ะ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ส่วนตัวรอ ครึ่งปีหลังเปิดตัวครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
พอจะเข้าใจคำถามน่ะ ว่าหากจะซื้อรถใหม่ ซื้อช่วงไหนที่ safe สุดไรทำนองนั้น เพื่อไม่ให้มี error ใดใด

หากเป็นผม ผมซื้อตอน Minor change แหละ หาก minor change ไม่เข้าตา ก็เอาก่อน minor changr lot สุดท้าย........

ผมกลัวว่าจากไมเนอร์เชนจ์ มันจะกลายเป็นไม่น่าเชนจ์น่ะสิ

ออฟไลน์ kemjc

• Full Member
บอกยากครับว่าจะซื้อช่วงไหนแล้วคุ้ม
ทุกอย่างมันอยู่ที่ใจครับ หากชอบแล้ว มาเมื่อไหร่ก็ซื้อเลยครับ
หากจะเอาหลักเศรษฐศาสตร์มาคิด
ก็ต้องบอกว่าเอาช่วงที่ดีมานด์น้อยๆซัพพลายเยอะๆจะคุ้มสุด
เช่น ซื้อช่วงมอเตอร์โชว์ ได้ของแถมเยอะ หรือ
ซื้อตอนใกล้เปลี่ยนโฉม ก็จะคุ้มค่าคุ้มราคากว่า
ปล... เฟี่ยสต้ามาตั้งสิงหานะ รอไหวรึเปล่า ;D ;D แอบแซว (เรารู้นะว่าคุณชอบอะไร)

ออฟไลน์ Newhang

จริงๆแล้วต้องหลัง6เดือนนะครับ เพราะกว่าจะรู้ปัญหาก็ปาเข้าไปนานแล้ว แล้วกว่าจะสั่งsuplierแก้อีก
แต่ถ้าในส่วนประกอบคิดว่า2เดือนครับ น่าจะเริ่มอยู่มือแล้ว

ยังไงถ้ารีบก็ควรรอสัก2เดือนนะผมว่า

ออฟไลน์ Nut_K

ประมาณ 3-4 เดือนครับ

ออฟไลน์ guange

• Newbie
  • *
พี่ทำพวกโรงงานอะไหล่ เค้าบอกว่ารถที่ mc แล้ว มันจะมีการลดต้นทุนพวกวัสดุลงครับ เช่นการลดคุณภาพของสายไฟต่างๆ

ออฟไลน์ #PETH#

• Sr. Member
ผมว่าต้องพิจารณาเป็นแต่ละแบรนด์ แต่ละรุ่นไปนะ ไม่มีหลักการที่แน่นอนตายตัว

ถึงคุณ kemjc

รอได้คร้าบ อิอิ รอมาเป็นปีละ รออีกหน่อยจะเป็นอะไรไป ตั้งใจจะออกซักเดือน 10 อะครับ ไม่รีบมาก แต่ต้องใช้ีรถก่อนปีใหม่อะคับ

ออฟไลน์ PREM

แล้วแต่รุ่นน่ะครับ
อย่าง Teana J32 ล็อตแรกๆ ไม่ค่อยเจอปัญหา มาล็อตหลังกลับกลายเป็นว่าเร่งประกอบเลยเจอปัญหาเยอะกว่า
แต่ส่วนใหญ่ผมว่าสัก 3-4 เดือนก็น่าจะลงตัวนะ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ kopy081

• Jr. Member
  • **
ผมคุ้นๆว่าคุณJ!MMYเคยบอกไว้ว่าให้รอดูอย่างน้อย3เดือนนะครับ (จำผิดขออภัย)
ถ้า3เดือนแรกผ่านไปด้วยดีไม่มีเสียงบ่นก็น่าจะออกรถได้นะครับ

ออฟไลน์ exodus

• Full Member
3-4 เดือนก็พอรู้แล้วครับว่ามีปัญหาอะไรบ้าง

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ผมว่าน่าจะซัก 3-4 เดือนกำลังเหมาะนะครับ

ออฟไลน์ banch

3-6 เดือน เต็มที่อย่าเกิน 1 ปี

เพราะหลังจากนี้ไป จะเป็นรายการลดต้นทุนล้วนๆ

ถ้าไม่มีเคลมแรงๆ จากลูกค้า

ไม่มีทางที่จะทำอะไรก็ตาม ที่ทำแล้วต้นทุนเพิ่ม

10 สตางค์ ก็เพิ่มไม่ได้