ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม Mitsubishi Triton ถึงยอดขายแพ้ Ford Ranger ครับ  (อ่าน 18770 ครั้ง)

ออฟไลน์ sengausa

• Full Member
ทำไม Mitsubishi Triton ถึงยอดขายแพ้ Ford Ranger ครับ
« เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 08:40:56 »
พอดีเมื่อวาน มีโอกาสไปเดินดู Triton รวมๆ แล้ว ก็ ok เลยนะครับ
ได้ข้อเสนอ ในรุ่น Triton 2.4 AT ราคา 854,000 บาท - ส่วนลด 54,000 = 800,000 บาท + ประกันชั่น1 + ของแต่ง

เลยอยากถามพี่ๆ ว่า เหตุผลอะไรบ้างครับ ที่ทำให้ Mitsubishi  Triton ไม่สามารถเอาชนะ Ford Ranger ได้

1. ตัวรถและศูนย์บริการของใคร เชื่อถือได้กว่ากันครับ
2. โอกาสที่จะถูก หวย ออกมาแล้วซ่อมไม่จบ ใครมามากกว่ากันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2016, 08:56:56 โดย sengausa »

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
Re: ทำไม Mitsubishi Triton ถึงยอดขายแพ้ Ford Ranger ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 08:44:27 »
รูปทรงรถ

ออฟไลน์ pjs6306

Re: ทำไม Mitsubishi Triton ถึงยอดขายแพ้ Ford Ranger ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 08:46:29 »
ผมว่าไทรทั่นไม่สวยที่สุดในบรรดาปิ้กอัพเมืองไทย ความจริงยอดน่าจะบ๊วยด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 08:48:04 »
รูปทรงแหล่ะครับ โดยเฉพาะด้านหน้า

ขนาดโดต้ายังไม่รอดเลย เพราะหน้าตาไม่ได้เรื่อง

ส่วนเรนเจอร์เค้าบึกบึน ทรงแมน ๆ

ออฟไลน์ Boycm009

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 08:52:03 »
รูปทรงและด้านหน้าอย่างเดียวเลยครับ  เมือเทียบกันเรนเจอร์ ดูดีกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 09:07:18 »
หน้าตาล้วนๆเลยครับ ลองคิดดูว่าไทรทันให้เครื่องแรงมาตั้งแต่รุ่นกลางๆออฟชั่นไม่น้อยหน้าบางอย่างเหนือกว่าด้วยซ้ำ แต่ทำไมถึงขายไม่ดี ยิ่งเทียบกับโฉมก่อนนี่ประมาณ3พันคันต่อเดือนเลยน่ะครับ ยอดตกกระจุยกระจาย คิดดูแล้วกันว่าโฉมนี้พลาดในเรื่องการออกแบบขนาดไหน

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 09:11:43 »
ภาพลักษณ์ ครับ
เรนเจอร์มันครบเครื่อง

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 09:12:45 »
จากที่ใช้ทั้ง ford แต่ไม่ใช่ ranger และ all new triton
ศูนย์ฟอร์ดดีกว่าครับ เครมง่ายกว่า ยิ่งเป็นปัญหาประจำรุ่นยิ่งไม่ต้องพูดอะไร ซึ่งผิดกับมิตซูที่ตอบว่าปกติตลอด มิตซู ไม่มีความจริงใจในหมู่โจรครับ ไม่เคยแก้ไขหรือช่วยเหลือเรื่องอะไรได้เลย คือถ้าคุณเกิดปัญหาเค้าปัดทุกเรื่องครับ นอกจากเรื่องนั้นตอบว่าปกติ และท่องเป็นหุ่นยนต์โรบอทเลย

ส่วนเรื่องที่ยอดขายไม่ดีก็เพราะหน้าตารถ ตัวรถที่สู้ฟอร์ดไม่ได้ตั้งแต่แรกเห็น และปัญหาตัวรถที่ไม่เคยได้รับการแก้ไขครับ
เช่นพวงมาลัยกึ๊กๆ เครื่องดับง่าย รอบเครื่องสวิงขึ้นลง650-900 เมื่อออกตัวรอบอยู่900เมื่อปล่อยครัทช์สุด ตกมาที่650 วิ่งเป็นหมาหอบเลย รวมถึงระบบขับ4ที่ง่อยมากๆ 4L ก็ดับได้

มิตซูเป็นค่ายรถที่ผมสาปส่งและจะไม่มีวันใช้ของบริษัทนี้เด็ดขาดอีกเลย และผมจะไม่ใช้เครื่องใช้ไฟฟ้ายี่ห้อนี้ด้วย
มันเป็นรถที่ผมซื้อมาแล้วขายเร็วที่สุดเท่าที่มีมา

ออฟไลน์ Severus Snape

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 09:17:29 »
เท่าที่อ่านมา ขับสนุกสู้ Ranger ไม่ได้ด้วยอ่ะครับ แต่สำหรับผมภายในห้องโดยสารดีไซน์ก็สู้ Ranger ตัว minorchange ไม่ได้เลย ของฟอร์ดนี่มีกลิ่นอายของ Land Rover นิดนึงด้วย Mitsubishi มันดูไม่แพงทั้งข้างนอก และข้างในเลย

ออฟไลน์ tasn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 09:19:23 »
รูปทรง  รถเล็กกว่า  รถแคบกว่า  ทรงรถบางกว่าแต่ยกสูง  ล้อเล็ก เหมือนคนเดินเขย่ง  หาความสวยไม่เจอ

ปัจจุบันให้ BT-50 pro รุ่นแรก แต่เปลี่ยนกระจังหน้าตัว MC   คิดว่าสวยกว่า ranger ซะอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2016, 09:20:56 โดย tasn »

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 09:21:43 »
หลักๆก็คงเรื่องการออกแบบ ที่ขัดหูขัดตาไปหน่อย
ส่วนเรนเจอร์กลับออกแบบได้น่าใช้กว่าเยอะมาก..
เครื่องเรนเจอร์ไม่แรงไปกว่าไตรตั้น แต่ขับแล้วมันสนุกกว่าไตรตั้นนะ

1. ตัวรถและศูนย์บริการของใคร เชื่อถือได้กว่ากันครับ
- ส่วนมากก็คงบอกว่ามิตซู แต่บ้านผมฟอร์ดบริการดีกว่าเยอะ..
บริการก่อนขายพอๆกัน แต่หลังขายฟอร์ดดีกว่า เครมง่ายด้วย
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 09:26:44 »
รูปร่างหน้าตาล้วนๆ

ออฟไลน์ carenaruk

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 09:29:10 »
ในรุ่นกลางๆ ผมว่าออฟชั่นกับราคา ไททันดีกว่าเรนเจอร์อยู่เยอะนะ เครื่องไททันก้อแรงกว่า แต่ที่ขายได้น้อยกว่าเพราะหน้าตาล้วนๆนะ ในความคิดผม

ออฟไลน์ Ex_machina

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 09:29:19 »
คันนึงผมให้ดูดีที่สุดในตลาด
อีกคันผมให้ดูดีที่สุดในท้ายตาราง  ::)

เรื่องศูนย์บริการ ก็พอๆกัน
เอาดูดีไว้ก่อน

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 10:11:58 »
แรกๆคนเรามันก็ดูกันที่หน้าตาครับ แต่เรนเจอร์ที่ไม่ใช่ WT ก็ไม่ได้หล่อกว่าชาวบ้านเขานะ
ส่วนจถ้าจะซื้อกระบะ 4 ประตู at ด้วยเงิน 8 แสนถ้วน ผมว่าไทรตัน(แบบที่คุณได้ตอนนี้)ก็คุ้มค่ากว่าใครๆแล้วนะ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 10:15:21 »
Triton เรื่องหน้าตานี่ทำให้ผมมองผ่านความดีความชอบของตัวรถออกไปเลย ซึ่งดีกว่าแรงกว่าภายในเจ๋งกว่าเพื่อนร่วมรุ่นด้วยซ้ำไป

เพราะถ้ามุมมองคนแบบผมที่เบื่ออยากฉีกจากโตโยต้า/อีซุซุเพื่อหาความแตกต่างในการใช้รถ เรนเจอร์/BT50 สามารถตอบโจทย์ตรงนี้ได้ซึ่ง Triton การออกแบบช่วงหน้านี่มันน่าเบื่อมากสำหรับมุมมองผม

ส่วนเรื่องบริการหลังการขายของมิตซูบิชิ จากที่เคยใช้ชีวิตร่วมกับรถยี่ห้อนี้มาในรถLancerEX ไม่ได้ติดปัญหาอะไรรู้สึกดีเวลาเอารถเข้าศูนย์หรือไม่มีงอแงเวลาขอเคลม

ยิ่งไปกว่านั้นตัวรถนั้นหมดประกัน5ปี แต่ก็ยังมีการเรื่องเข้าไปRe-callเพื่อเปลี่ยนชุดสายพานหน้าเรื่องและกล่องETAC รวมไปจนถึงเดือนที่ผ่านมาเรียกเข้าไปตรวจเชคและเปลี่ยนชุดก้านไฟเลี้ยว ซึ่งส่วนตัวนั้นรู้สึกดีครับกับการใส่ใจกับปัญหาของ End-user แต่ปัจจุบันได้ขายคันนี้ไปแล้ว

ถ้ามีตัวรถที่เหมาะๆซักวันคงได้มีโอกาศกลับไปเป็นลูกค้ามิตซูบิชิอีกรอบ,

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 10:31:53 »
รถงั้นๆ ศูนย์งั้นๆ จะเอาชนะคนที่พยายามปรับปรุงตัวเองเพื่ออนาคตน่าจะยาก
ค่ายนึงดิ้นปรับตัวเพื่ออยู่รอด
ค่ายนึงนิ่ง มีชีวิตไปวันๆ เหมือนคนหมดอาลัยตายอยาก โรคซึมเศร้า

แค่นี้ก็น่าจะชัดพอ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 10:33:17 »
ง่ายๆคือไม่สวยเอาซะเลยครับ

ออฟไลน์ huiimanoid

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 10:46:01 »
น่าตามีส่วนสำคัญในการตัดสินใจอันดับแรก
เสียงจากผู้ใช้งาน มีผลอย่างมากในการตัดสินใจเช่นกัน
บริการหลังการขาย ก็เป็นอีกตัวเลือก แต่ก็รองลงมา
ออฟชั่นที่ให้ จึงเป็นลำดับถัดไป
อุปกรณ์ชุดแต่ง สำหรับคนที่ไม่อยู่สุข ก็เป็นอีกตัวเลือก

แต่ไตรตันรุ่นนี้ หน้าตาเห่ยที่สุดแล้วครับ

ชอบเรนเจอร์ที่หน้าตา และฟิลลิ่งการขับ อีกตัวเรื่องของหน้าตา เชฟโรเลตตัวใหม่ ที่ดูสวยดีเหมือนกัน

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 10:48:35 »
รถไม่สวย ตัวเกีย at ขับ 2 กินน้ำมันดุ การจัด option ยังไม่โอเคเท่าไรเพราะพวกระบบความปลอดภัยไปกองที่ตัวขับ 4 ศูนย์บริการปานกลางถึงห่วย ช่างทำได้แค่ตรวจเช็คระยะกับแก้ปัญหาง่ายๆ นอกนั้นต้องรอศูนย์ใหญ่ส่งมา ไม่ยอมปรับตัวหรือพยายามแก้ไขอะไรต่างๆ

ออฟไลน์ Cheze_Cake

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 10:50:45 »
ภายนอกไม่ได้

ภายในนี้หนักเลย วัสดุป๋องเเป๋งมาก ที่สำคัญคอนโซลติดเข่าซ้ายผม  >:(
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 10:57:22 »
ภายในแคบเพราะตัวถังใช้ของเก่า เครื่องแรงจริงแต่ช่วงล่างห่วย การออกแบบเซิ่นเจิ้นมาก คนไทยไม่ชอบรถกระบะทรงนี้

ออฟไลน์ juonmgt

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 10:57:33 »
สาเหตุที่ไทรตั้นยอดขายน้อยในช่วงนี้มันก็มีที่มาจากหลายสาเหตุครับ ซึ่งความเห็นบนๆตอบมานั้นล้วนถูกต้องทั้งหมด แต่ยังมีอีกประเด็นหนึ่ง คือ เอาจริงๆแล้ว ไทรตัน รุ่นเก่ามันเพิ่งจะเริ่มมาขายดีเอาตอนปี 2012 นี่เอง จำได้ว่าบางเดือนเคยได้ เกิน 7,000 คันด้วยซ้ำ ซึ่งคนที่ซื้อรถในช่วงนั้น ส่วนใหญ่ก็ยังใช้คันเก่าอยู่เพราะ แค่ 3-4 ปี เอง ปกติคนส่วนมากก็จะเปลี่ยนรถใหม่ ประมาณ 5- 6 ปีนะครับ เช่นเดียวกับ PJS มันก็เริ่มขายดีตอนปี 2012 เช่นกัน สรุปคือ แฟนคลับมิตซูส่วนหนึ่งยังไม่ถึงรอบระยะเวลาซื้อรถใหม่ไงครับ 555+

ออฟไลน์ Boyja

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 11:02:06 »
หน้าตามังครับ ถึงราคารถจะถูกกว่ายี่ห้ออื่นๆ ก้อเถอะ  :-\

ออฟไลน์ Cheze_Cake

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 11:02:21 »
ความคิดเห็นผมนะ บางที่ญี่ปุ่นมันก็ชุ่ยกับงานกระบะ 1 ตันนะ บางทีไม่ได้มาreseachจริงๆจังๆด้วยมั้งว่า ตลาดไทยต้องการรถเเบบไหน ภายในภายนอกอย่างไร

ตัวอย่างเลย Np300ตอนที่คุณจิมมี่รีวิวไว้สมัยงานเปิดตัว+ทดลองขับที่เชียงใหม่ จำได้ว่าคุณจิมมี่บอกว่า ญี่ปุ่นมันคิดว่าส่วนใหญ่ถนนบ้านเรายังเป็นลูกรังซะเยอะ ไม่ได้ลาดยางดีขนาดนี้

คหสต >>> ห่าเอ้ยย เเล้วคุณจะsetช่วงล่างดีได้ไงฟะ สภาพถนน สภาพอากาศยังไงเม้นเล๋ย
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 11:03:31 »
ส่วนคนที่ไม่เคยใช้ฟอร์ด จะมองเป็นแค่ภาพรวมคือ ศูนย์มันแย่ไปซะหมด

แต่คนใช้งานจริงๆ เขารู้ว่า ศูนย์ไหนดี ศูนย์ไหนควรเลี่ยง ไม่ได้เรียกร้องปริมาณศูนย์เยอะ ยอมขับไปเข้าศูนย์ไกลขึ้น แลกกับรถที่มีคุณภาพมากกว่า

ส่วนตัวผมใช้ยี่ห้อท้ายตาราง มีเพื่อนขับรุ่นเดียวกันที่เกาะสมุย เชื่อไหมว่ามันไม่ต้องนั่งเฟอรี่มาสุราษฏเพื่อเข้ารับบริการ. มีศูนย์ให้บริการบนเกาะ เดือนละครั้ง แทบไม่มีปัญหาในการใช้บริการเลย ศูนย์น้อย แต่ยี่ห้อก็มีวิธีของมันครับ

ออฟไลน์ lorenzo

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 11:08:18 »
เบ้าหน้าครับ เรื่องเดียวเลย ศูนย์บริการแล้วแต่พบเจอ
ปัญหาตัวรถ ford หนักเบามีครบ มิตซูมีเรื่องเดิมๆไม่ถึงกับต้องกินข้าวลิง แต่ยังมีเสียงลูกค้าบ่นมาเรื่อยๆ

ถ้าเบ้าหน้ามาแบบปาเจโร่ ภายในดูดีกว่านี้อีกนิด และปัญหาเดิมๆแก้ได้จบๆนะได้แตะ 4-5 พันคันบางเดือนแน่นอน

ทุกวันนี้เห็นปาเจโรบนถนนเยอะกว่า4ประตูยกสูงหลายเท่าชัดเจน

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 11:08:47 »
มองหน้ายังเมินอ่ะครับ -_-

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 11:15:36 »
คหสต ที่ไม่เคยซื้อกระบะมิตซู แม้แต่ตอนนี้เพราะ

1. หน้าตาครับ พี่สะใภ้ผมเรียกทรงไทรทันว่ารถปลัดขิก 5555+
2. การขับขี่ ใครจะว่ามันขับดี เบาะหลังนั่งดีสุดก็ตามเหอะ แต่พอไปลองขับแล้วไม่ชอบครับ

ส่วนเรื่อง 0 บริการฟอร์ด ผมยังไม่เจออะไรให้ปวดหัว ถ้าเป็นปัญหาปจะจำรุ่นนี่เครมง่ายมากกกก
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ sengausa

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 11:35:26 »
ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนมากนะครับ สำหรับข้อคิดเห็น

รวมๆ แล้ว มีแต่คนไม่ชอบตรงหน้าตา แล้วถ้าเกิด Mitsubishi Triton MY2017 เป็นหน้า Parjero ล่ะครับ
คิดว่าจะสามารถแย่งอันดับ 3 กลับมาได้หรือเปล่าครับ