ผู้เขียน หัวข้อ: งบน้อย ซ่อมรถเก่าใช้ไม่ไหว ควรทำไงดี ระหว่าง ...  (อ่าน 11611 ครั้ง)

ออฟไลน์ nakul18

• Jr. Member
  • **
งบน้อย ซ่อมรถเก่าใช้ไม่ไหว ควรทำไงดี ระหว่าง  ซื้อรถใหม่ มือหนึ่ง หรือ ซื้อรถมือสอง ที่ใหม่กว่าที่ใช้ ตอนนี้ใช้ accord g6 อยู่ครับ แฟนใช้ ขับไปซ่อมไป มีอะไรเสื่อมมาเรื่อย ๆ ผู้หญิงขับครับ คือ ถึงซื้อรถมือสอง ก็ต้องผ่อน ซื้อรถมือหนึ่งก็ต้องผ่อน แต่แฟนผมบอก รถมือหนึ่งผ่อนถูก

ปล. 1.มือหนึ่งนี่ งบได้แค่ 5 แสนกลาง ๆ ครับ มอง ๆ jazz กับ mazda 2 ไว้
      2. มือสอง ผมมอง accord g7 หรือ camry 2006

ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
Re: งบน้อย ซ่อมรถเก่าใช้ไม่ไหว ควรทำไงดี ระหว่าง ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 10:14:38 »
งบน้อย อย่าซื้อรถคันใหม่เลยครับ  มันจะเพิ่มภาระให้คุณมากกว่าที่คิด เช่น ค่าประกันชั้น 1 ดีไม่ดี เจอค่าประกันชีวิตอีกด้วย
เอาค่าใช้จ่ายส่วนเกินพวกนี้ ไปซ่อมคันเก่าให้จบดีกว่า 

แฟนคุณอยากได้รถใหม่มากกว่ามั้ง เลยหาข้ออ้าง

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: งบน้อย ซ่อมรถเก่าใช้ไม่ไหว ควรทำไงดี ระหว่าง ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 10:20:58 »
ถ้าให้ผมจัดอันดับรถใหญ่อะไหล่ถูก ผมคงต้องยกให้โตโยต้าเป็นที่หนึ่ง อะไหล่ใหม่ของเทียบมีตั้งแต่สกรูยันกล่องเครื่อง อะไหล่เซียงกงมีแทบทุกที่

แต่เห็นบอกงบน้อย คือ Camry Accord ไม่ใช่รถที่อะไหล่ถูกที่สุดนะครับมือสอง ก็ต้องมีซ่อมละ ไดชาร์จใหม่จีนลูกละ4000บาทอัพ แต่ Altisลูกละ2500

ถ้างบประมาณเป็นสำคัญ หา Altis 08 09 10 สภาพดีๆ มาบูรณะให้เกือบเหมือนป้่ยแดงผมว่างบไม่เกิน 4.5แสน

Camry 2006ถ้าเครื่อง2.4ขึ้น ห่วงซ่อมเอารุ่นออพชะ่นน้อยๆ
Accord G7 G8 ซ่อมแพงกว่าแคมรี่แน่ๆ  ร้านอะไหล่ฟันธงให้

ซื้อรถป้ายแดงสบายใจปีแรกๆไม่ต้องซ่อม แต่ถ้าจะใช้ยาว Jazz ภาษีดีกว่า

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 10:21:25 »
งบน้อย อย่าซื้อรถคันใหม่เลยครับ  มันจะเพิ่มภาระให้คุณมากกว่าที่คิด เช่น ค่าประกันชั้น 1 ดีไม่ดี เจอค่าประกันชีวิตอีกด้วย
เอาค่าใช้จ่ายส่วนเกินพวกนี้ ไปซ่อมคันเก่าให้จบดีกว่า 

แฟนคุณอยากได้รถใหม่มากกว่ามั้ง เลยหาข้ออ้าง

ซ่อมคงซ่อมให้จบแน่ครับ แต่รถเก่า ก็คงมีอะไรเสื่อมให้ต้องซ่อมไปเรื่อย เลยอยากจะเปลี่ยน น่ะ ครับ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 10:23:04 »
ถ้าให้ผมจัดอันดับรถใหญ่อะไหล่ถูก ผมคงต้องยกให้โตโยต้าเป็นที่หนึ่ง อะไหล่ใหม่ของเทียบมีตั้งแต่สกรูยันกล่องเครื่อง อะไหล่เซียงกงมีแทบทุกที่

แต่เห็นบอกงบน้อย คือ Camry Accord ไม่ใช่รถที่อะไหล่ถูกที่สุดนะครับมือสอง ก็ต้องมีซ่อมละ ไดชาร์จใหม่จีนลูกละ4000บาทอัพ แต่ Altisลูกละ2500

ถ้างบประมาณเป็นสำคัญ หา Altis 08 09 10 สภาพดีๆ มาบูรณะให้เกือบเหมือนป้่ยแดงผมว่างบไม่เกิน 4.5แสน

Camry 2006ถ้าเครื่อง2.4ขึ้น ห่วงซ่อมเอารุ่นออพชะ่นน้อยๆ
Accord G7 G8 ซ่อมแพงกว่าแคมรี่แน่ๆ  ร้านอะไหล่ฟันธงให้

ซื้อรถป้ายแดงสบายใจปีแรกๆไม่ต้องซ่อม แต่ถ้าจะใช้ยาว Jazz ภาษีดีกว่า

คือกังวลเรื่องการขับขี่ น่ะครับ โดยส่วนตัวอยากได้คันใหญ่หน่อย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 10:25:03 »
ผมว่าถ้าไม่เกี่ยงเรื่องช่วงล่างมันแข็ง ลองดู Jazz GE มือสอง รุ่นที่ผลิตระหว่างปี 2008-2010 ดู
ไอเดียคือ รถคันใหม่ของคุณควรใหม่กว่าเดิม 10 ปี ถ้าใหม่กว่าเดิมแค่ 5 ปีผมว่าแป๊บเดียวเดี๋ยวก็เข้าวัฏจักรเดิมครับ

ผมให้เลือกรถที่มันหาคนซ่อมง่าย หาอะไหล่มือสองง่าย และยังมีอะไหล่เหลือสต็อคในศูนย์

แต่ทำใจนะ จาก Accord งูเห่ามาเป็น Jazz คุณจะพบได้ว่ารถมันกระด้างและการประกอบกับการเก็บเสียงมันแย่ลงเยอะ แต่ผมดูหลายอย่างประกอบกัน GE เป็นรถที่ประกอบอย่างลวกๆแต่ชิ้นส่วนของรถโดยเฉพาะช่วงล่างหน้าดูทนกว่ารุ่นใหม่ด้วยซ้ำ (ไม่นับเบ้าโช้ค ซึ่งมักชอบดัง และบางคันจะพังเร็ว แต่พวกผมใช้งานกัน อัดแหลก ทนกว่า Tiida/Civic อีก)
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 10:29:46 »
วิเคราะห์จากปัญหาแล้ว แนะนำให้เล่นมือ1ดีกว่า ซื้อมือสองมายังต้องมานั่งลุ้นอีกว่าจะมีอะไรหมกเม็ดไว้มั้ย อะไรจะเสียวันไหนไม่สามารถรู้ได้ ถ้าเป็นรถใหม่อย่างน้อยๆ4-5ปีนี้ยังไม่ต้องนำเงินมาช่วยค่าบำรุงรักษาอะไรมาก คุณก็นำเงินส่วนนี้ไปบริหารจัดการต่อไป
Jazz Mazdaผมไม่รู้หลอกว่าผ่อนกันเท่าไร แต่เครื่องมันเล็กมากน่าจะไม่กินน้ำมันเท่าไหร่  ถ้าไม่ได้มีรถเป็นหน้าตาไว่ติดต่อธุรกิจ
Jazz Mazdaผมว่าลงตัวนะ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 10:42:03 »
บางทีมันก็หงุดหงิดนะ ขับไปซ่อมไป จะเสียเมื่อไหร่ไม่รู้ เสี่ยงด้วย
ถ้าเป็นไปได้จอดอู่เก็บงานให้จบทีเดียวได้ก็จะดีคับ
ถ้ามันจุกจิกมาก ผมแนะนำเป็น รถในกลุ่ม B segment มือ 1 ตามงบ 5แสนกลางๆ

แต่ถ้าต้องใช้รถติดต่อธุรกิจ ให้ดูภูมิฐาน รถมือ 2 ก็ต้อง Camry เท่านั้น เวลามีปัญหา T จะเบิกอะไหล่ง่ายกว่า H หลายเท่านัก

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 10:42:32 »
อยากให้ทนใช้ไป  ซ่อมเล็ก ๆน้อย ๆไป  สะสมเงินให้ได้พอควรค่อยคิดดีกว่าไหม?

ผมยังใช้มือสองเก่า ๆ อยู่เลย....  อะไรดูท่าทางไม่ดี ก็เปลี่ยน

ซ่อมอย่างไร ก็ไม่กี่ตังค์...  มันเป็นรถเก่า บางชิ้นใช้อะไหล่มือสองก็ได้ 

ส่วนที่เกี่ยวกับเครื่องยนต์  ใช้อะไหล่มือสองของแท้ทั้งหมด (ถ้าเปลี่ยน)  ส่วนที่ใช้ของใหม่   ยาง   เบรค   ช่วงล่างแท้  เท่านั้นจริง ๆ 

แต่ถ้าอารมณ์อยากใช้รถใหม่  ก็ว่ากันไป.....ดูให้เหมาะสมกับเงินในกระเป๋าครับ

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 10:51:50 »
อัลติส ติดแก๊ส 10ปี ผมขายไปแสนเดียวเอง
ไม่มีอะไรต้องซ่อมเลย ขายไปเพราะซื้อใหม่
ถ้าไม่ไหวจริงๆมาซบอัลติสเดีกว่าคับ
เอาปีใหม่ๆหน่อย  เปลี่ยนเกียร์ยังหมื่นห้าเอง

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 10:57:15 »
ผมว่าถ้าไม่เกี่ยงเรื่องช่วงล่างมันแข็ง ลองดู Jazz GE มือสอง รุ่นที่ผลิตระหว่างปี 2008-2010 ดู
ไอเดียคือ รถคันใหม่ของคุณควรใหม่กว่าเดิม 10 ปี ถ้าใหม่กว่าเดิมแค่ 5 ปีผมว่าแป๊บเดียวเดี๋ยวก็เข้าวัฏจักรเดิมครับ

ผมให้เลือกรถที่มันหาคนซ่อมง่าย หาอะไหล่มือสองง่าย และยังมีอะไหล่เหลือสต็อคในศูนย์

แต่ทำใจนะ จาก Accord งูเห่ามาเป็น Jazz คุณจะพบได้ว่ารถมันกระด้างและการประกอบกับการเก็บเสียงมันแย่ลงเยอะ แต่ผมดูหลายอย่างประกอบกัน GE เป็นรถที่ประกอบอย่างลวกๆแต่ชิ้นส่วนของรถโดยเฉพาะช่วงล่างหน้าดูทนกว่ารุ่นใหม่ด้วยซ้ำ (ไม่นับเบ้าโช้ค ซึ่งมักชอบดัง และบางคันจะพังเร็ว แต่พวกผมใช้งานกัน อัดแหลก ทนกว่า Tiida/Civic อีก)

จะลองไป คิดดูครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 10:59:27 »
ซื้อมือหนึ่ง ผ่อนแบบแน่นอนทุกเดือนจนหมดสัญญา ใช้แบบค่อนข้างสบายใจ ยกเว้นถูกหวย
ซื้อมืองสอง ซื้อรถใหญ่ซ่อมราคารถใหญ่น๊ะครับ ไม่ใช่ซ่อมราคามือสอง ได้รถใหญ่แต่่าซ่อมอาจจะมาแบบไม่ตั้งตัว
มีงบสำรอง มีเวลาให้รึเปล่า

ออฟไลน์ Boyja

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 11:00:27 »
ผมเคยเจอเคสนี้ตอนรถคันแรก Folk Vento ครับ ขับไปซ่อมไป จนชักหนักขึ้น บวกกับพอจะผ่อนไหวเลยไปออกกระบะครับ ให้ดูสภาพคล่องเป็นหลักนะครับถ้าผ่อนไหวก้อจัดไปโลด

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 11:10:22 »
ต้องลองเทียบดอกเบี้ยดูด้วยครับ
มือสองส่วนใหญ่ดอกจะแพงกว่ามือหนึ่ง
แล้วหากจะซื้อมือสองก็อย่าดูแค่ราคากับดอกเบี้ยเท่านั้น จะต้องมาดูค่าใช้จ่ายในการซ่อมแซมด้วยว่ามีอะไรมั่ง
เอาตัวเลขทั้งหมดมาตัดสินใจดูอีกทีครับ
ผมเองก็เล่นมือสองมาหลายคันนะ พอถึงอายุมันซึ่งเราไม่รู้ว่าเจ้าของเดิมดูแลมายังไงบ้าง มันก็จะเสียโน่น เสียนี่ ลามไปเรื่อย ๆ
จนถอดใจ ใช้มาแต่ละคันไม่ถึง 5 ปีครับ ต้องเปลี่ยนแระ
พอมาเล่นมือ 1 นี่สบายใจ เราดูแลเอง ใช้มาเกิน 10 ปีโดยไม่มีอะไรต้องเสียค่าใช้จ่ายเยอะ แค่ค่าบำรุงรักษาตามระยะเท่านั้น
ต้องคิดถึงเรื่องนี้ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 11:13:15 »
คำว่าซ่อมไม่จบ ผมว่ามันเป็นที่ช่าง และ ตัวเราเองด้วยนะครับ ที่จริง รถทุกคัน ถ้าซ่อมอย่างถูกวิธี อะไหล่ดี ยังไงก็จบครับ

รถที่ซ่อมยากๆ อย่าง VW Vento ที่เสียปนะจำ Opel Corsa หรือ Foed Mondeo และพวกตระกูล Peugeot Citroen อายุมากแล้ว....จบทุกคันครับ

มาวิเคราะห์กันเป็นประเด็นไปครับ ช่าง ใจที่จะซ่อมหรือเปล่า หรือว่าซ่อมแค่ผ่านๆ ไป อย่างนั่น งานมันชุ่ยๆ ครับ ไม่ได้ครับ ช่างที่ซ่อม ต้องซ่อมแล้วจบจริงๆ เป็นช่างที่วิเคราะห์งานได้ และซ่อมเองครับ ที่สำคัญ รถอายุมากแล้ว เราควรจะไปดูการซ่อมด้วยตัวเองครับ เผื่อเห็นอะไรมันไม่มีดีไม่งาม ก็เปลี่ยนเสียตอนนั้นเลยครับ อย่ารอให้มันเสียครับ

ข้อที่ 2 คือ ตัวเราเองครับ..เปลี่ยนคือเปลี่ยน มีชุดซ่อมคือซ่อมครับ ค่าซ่อม มันไม่ได้แพงอย่างที่คิดครับ ยิ่งเป็น Honda ด้วย ยังไงก็พากลับมาสภาพน้องๆ ป้ายแดงได้ไม่ยากครับ

ซื้อรถใหม่ อาจจะดีกว่าก็จริง แต่ก็ เป็นหนี้ครับ สู้เราลงทุนอีก 3-4 หมื่น เอารถคันเดิม กลับมาให้เป็นรถใหม่ แบบนี้ดีกว่าครับ
เรารักจ่าโท :))))

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 11:21:42 »
ขอขอบคุณทุกท่านครับ ในข้อคิด ซ่อมแล้วจบก้คงใช่ครับ แต่ นึกสภาพผู้ญิงตัวคนเดียว ขับรถแล้ว ขับไปเสียไป มันมาคิดในจุดนี้ไงครับ ผมกับแฟนทำงานราชการ มีงบไม่มากนัก และไม่อยากจ่ายเยอะ แต่ด้วยที่ คันเก่า ปี 2002 ก็ 14 ปีแล้ว แล้ว แฟนก็บอกว่า คนใหม่มันผ่อนดอกเบี้ยถูก เอารถไปเช็คที่ ศูนย์ honda รายการซ่อม 20 กว่า รายการ จริง ๆ จะเอาไปแค่เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ครับ เลยให้เช็คด้วยเลย เห็นใบรายการที่ต้องซ่อมแล้วจะเป็นลม

ออฟไลน์ cnm_0985

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 11:26:50 »
จากประสบการณ์ตรง ที่ใช้รถมือสองมา ถ้าย้อนกลับไปได้ ผมจะกัดฟันเอารถมือ 1  ครับคันเล็กหน่อยแต่สบายใจ ยิ่งใช้ในเมือง รถใหญ่ไม่จำเป็นครับ เปลืองน้ำมันมาก ขนาดรถเล็กผมยังว่ากินเลย เพราะรถมันติดมาก ไม่ค่อยมีโอกาสได้ทำความเร็วอะไรเลย

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 11:32:24 »
เพื่อนผม ใช้ E36 กับ E39 ซ่อมไม่ไหวปล่อย E39 ไปแล้วครับ ไปออกรถใหม่ MG3 ให้แฟนใช้เหมือนกัน แฟนบ่น มาก ขับไปเสีย ฝนตกทีนึงเสีย กล่องสมองกล หาเปลี่ยนไม่ได้เสื่อมน้ำเข้า ผมอยากได้ BMW ยังต้องถอยไม่กล้า เอา คือ ถ้า honda บริโอ้ มันเล็กไป แต่ราคาซื้อได้แน่ ๆ

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 11:33:53 »
ไม่ลองหา ALTIS หน้าแบน มือสองแถวๆปี 12-13 ดูเหรอครับราคาคงอยู่ในงบ หรือ CIVIC FB ก็ได้ก็เกินห้าแสนไปไม่ถึงหกคงใช้ได้อีกนานกว่าจะซ่อม

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 12:07:25 »
แฟนผมก็อารมณ์เสียกับอัลติสหน้าแบนปี 08 มาหลายครั้ง เพราะเธอไม่ชอบรถที่เข้าระยะต้องซ่อม

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 12:28:04 »
มือ 1 สบายใจกว่า แต่ถ้า ดูรถเป็นซ่อมเป็น มือสองคุ้มครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 12:41:20 »
ป้ายแดงสบายใจกว่าครับ ผมว่าคงประหยัดไปได้เยอะ เอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่าครับ อย่ามาซ่อมรถเลย

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 13:06:46 »
ลองดูรถเล็กๆอย่างแจ๊สหรือวีออสมือสองไหมครับ...น่าจะผ่อนน้อยกว่า รวมถึงเวลาเสียหรือมีปัญหาแล้วซ่อมให้จบใช้เงินน้อยกว่ารถใหญ่บางรุ่นที่ซ่อมไม่จบหรือจบแต่เจ็บหนัก

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 13:07:07 »

ตามนั้นเลยครับ อยากปล่อยพอดี 555+

ออฟไลน์ Megalodon

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 13:08:31 »
ผมว่ารถใหม่อาจจะดีกว่านะครับ ใช้ยาวๆ โอกาสซ่อมน้อย ถ้าไม่เจอแจ๊คพอต  :-X

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 13:11:43 »
ถ้า จขกท ขับเอง ผมจะเชียร์ให้จัด camry หรือ accord มือสองครับ

แต่พอเป็นภรรยา แนะว่าออกมือ 1 ดีกว่าครับ ภรรยาผมขนาดทำงานบริษัทรถยนต์ ยังสังเกตอาการรถตัวเองไม่เป็นเลยครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 14:22:25 »
ถ้าคุณเป็นห่วงเรื่องงบประมาณ และต้องการรถที่ใหม่กว่ารุ่นเดิม
แน่นอนที่สุดคุณต้องหลีกเลี่ยงรถ D-SEGMENT ครับ
เพราะ(รถใหญ่)รุ่นใหม่ซ่อมแพงและหนักกว่ารุ่นเก่า(งูเห่า)แน่นอนครับ

ทางเลือกของคุณน่าจะออกมาทาง C หรือ B SEGMENT ครับ
ถ้าเล่นมือสองผมแนะนำเลือกรุ่นที่เป็น MINOR CHANGE ครับ (ถ้าทำได้)
ได้ปีใหม่ที่สุดของรุ่นครับ โดยต้องเลือกรถที่สภาพดี ดูแลถึง อะไหล่หาง่ายเท่านั้นครับ
ได้รถสวย สภาพดี เวลาดูแลต่อทำได้ง่าย และมีกำลังใจบำรุงรักษาด้วยครับ

แต่มือหนึ่งผมไม่แนะนำนะ
เพราะหากงบประมาณคือโจทย์ตั้งต้น ผมว่ามือหนึ่งนี่แหล่ะเสียเงินและด้อยค่าเร็วสุด
แต่ถ้าโจทย์คุณคือความใหม่และสะดวกสบาย รถตลาดมือหนึ่งคือคำตอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2016, 14:23:59 โดย redsun »

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 14:25:30 »
เลือกรถเกรดสูง  ช่วงล่างดีกว่าก็จริง แต่อายุการใช้งานก็สั้นกว่า   

ถ้าเป็นผมขอเอารถที่ใช้งานได้นาน ๆ  ช่วงล่างไม่ดีก็ปรับวิธีการขับเอา   

....  แต่ถ้าเอารถสุดคุ้มก็เป็น  vios  2012 ที่เริ่มจะหลุดโครงการลด 100,000   .... นอกจากเรื่องสายพานแล้วก็ไม่ค่อยจุกจิก (เพราะไม่มีอะไรมาให้เสีย)   ช่วงนี้เศรษฐกิจไม่ดี คนปล่อยแบบถูก ๆ คงเยอะ

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 15:03:02 »
ซื้อ Altis หน้าแบน โฉมที่แล้ว ปีซัก 2011-2013 ราคาประมาณ 400K แล้วพาไปอู่เล้ง รัชดาซอย 3 (Highly Recommend) เปลี่ยนของเหลวทั้งระบบ + สายพาน+ ทำช่วงล่างป้ายแดง(แจ๋มจริงขอบอก) + เปลี่ยนยาง + เข้าคาร์แคร์ซักพรมซักเบาะขัดเคลือบสี ทั้งหมดรวมแล้วอยู่ในงบ 500K จะได้รถมือสองที่สภาพประมาณ 90-95% ของรถป้ายแดงเลยทีเดียว

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 15, 2016, 15:29:31 »
ขอบคุณทุกท่านนะครับ อาจจะซ่อมใช้ไปก่อน ตอนนี้ แรค พวงมาลัยรั่ว เหลือเกียร์ อย่างเดียวที่ยังไม่พัง นอกนั้นทำมาหมดแล้ว พวกซีลยางอะไรซ่อม น้ำมันซึ่ม ก็คงค่อย ๆ เปลี่ยนไป ดูท่าทาง แฟนผมคงซิ้อใหม่แน่ครับ ไม่ซื้อมือสองอีกแน่